Cách không mắc lại các lỗi Trading trong quá khứ

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Có thể anh em nghĩ rằng lỗi lầm sẽ làm cho chúng ta ngày càng thông minh hơn, trade tốt hơn, có lời nhiều hơn trong tương lai, nhưng thực ra người ta thường xuyên lặp lại các lỗi lầm trong quá khứ và cuối cùng không học được gì.

Không mắc lại các lỗi Trading trong quá khứ là yếu tố quan trọng để tiến bộ trong trading, vậy mà việc này không hề dễ để thực hiện. Chỉ cần không mắc lại các sai lầm trong quá khứ thì anh em có thể tiến bộ rất nhanh, thậm chí kiếm được tài sản lớn từ trading.

Vấn đề ở đây là chúng ta không bao giờ phạm sai lầm 1 lần duy nhất. Điều này hoàn toàn đúng ngay cả đối với các trader kinh nghiệm, và đúng với các lĩnh vực khác của cuộc sống. Giờ anh em cùng Hoài giải thích tại sao người ta lại thường xuyên lặp lại sai lầm của mình, rồi kiếm cách giải quyết.

Cách không mắc lại lỗi trading - Phản ứng của bộ não khi ta phạm sai lầm

Có 2 cách mà bộ não phản ứng khi con người phạm sai lầm:

Cách 1: nếu bộ não coi sai lầm đó là đáng báo động, kỹ năng giải quyết vấn đề của bạn được kích hoạt. Cơ bản thì bộ não sẽ tìm hiểu xem chuyện gì đã xảy ra, các nhân tố nào dẫn tới sự việc không như ý muốn đó, sự chú ý của bạn được nâng cao, và bạn sẽ cần khá nhiều thời gian để kết luận là sẽ làm gì. Hiện tượng này được gọi là “nhận thức sau sai lầm” (post-error slowing).

Cách 2: bộ não xem sai lầm đó là 1 sự việc mang tính đe doạ và ngưng hoạt động. Nó sẽ tự động tìm cách để tránh cảm giác khó chịu do sai lầm đó gây ra, tìm 1 lối thoát. Bộ não kiểu này thường sẽ đến từ loại người ưa thích được khen, được tuyên dương, sợ làm sai, sợ bị chỉ trích. Khi đó, bộ não sẽ tìm cách giải thích, đổ lỗi cho sai lầm đó hoặc chỉ lựa chọn những thông tin mang tính dễ chịu, với mục đích tránh né cảm giác khó chịu do sai lầm gây ra.

Với trường hợp này, khi bị thua lỗ, bộ não sẽ ra lệnh cho Trader tăng thêm vị thế, nhồi thêm lệnh, và hy vọng market sẽ đảo chiều. Thường thì dễ thấy nhất là gồng lỗ. Khi đó bộ não sẽ chủ động đi tìm kiếm những dấu hiệu của market cho thấy sự đảo chiều, thậm chí thêm vào các indicator với hy vọng indicator đi vào vùng quá mua/quá bán, vv.

Cách không mắc lại lỗi trading - Những ai có thể vận dụng sai lầm để tiến bộ?

Đó là những người thích trả lời cho các câu hỏi “tại sao” và “làm cách nào” mỗi khi mắc sai lầm sẽ dễ tận dụng được sai lầm thành 1 bài học. Bộ não của những người này thường sẽ chậm lại sau khi mắc sai lầm, vì nó bận phân tích các lý do, nhân tố gây ra điều đó. Khi nó thấy được 1 nguyên nhân hợp lý, tự nó sẽ cảm thấy thoả mãn và thoải mái, do vậy mà những người có bộ não thế này rất dễ dàng chấp nhận sai lầm của bản thân và trade tiếp.

Cách không mắc lại lỗi trading - Làm sao để học hỏi từ sai lầm?

Thử làm các bước sau đây để tránh lặp lại các sai lầm trong quá khứ:

Bước 1: Tưởng tượng rằng bạn sẽ phạm phải sai lầm này. Rồi xác định tất cả các nhân tố có thể gây ra sai lầm đó lần nữa;

Bước 2: Xác định những suy nghĩ tự nhiên và cảm xúc của bản thân có thể dẫn tới sai lầm đó. Suy nghĩ tự nhiên là những suy nghĩ bạn không ý thức được là nó có trong đầu, nhưng nó định hướng cách bạn hành động. Nếu các suy nghĩ tự nhiên của bạn thường xuyên dẫn tới những sai lầm, bạn phải xác định rõ chúng là gì;

Bước 3: Để tránh phạm các sai lầm này lần nữa, bạn phải tự nhận thức và điều chỉnh lại các suy nghĩ tự nhiên. Hãy thay đổi, điều chỉnh và thay bằng những suy nghĩ tự nhiên tốt hơn, nếu cái cũ không tốt;

Bước 4: Khi bản thân không bị dẫn dắt hành động bởi các suy nghĩ tự nhiên xấu, tự khắc bạn sẽ không mắc lại các sai lầm đó nữa.

Bảng dưới đây là mẫu cho quy trình trên, anh em nên ghi lại trong nhật ký giao dịch:

Sai lầm

Nhân tố dẫn tới sai lầm

Suy nghĩ và cảm xúc tự động

Suy nghĩ tự động tốt hơn

Hành động mới

Kéo stop loss ra xa

Đang trong 1 trade thua lỗ gần chạm SL

suy nghĩ —> mình phải ngăn chặn thua lỗ này
Cảm xúc —> lo lắng

Nếu kéo SL xa hơn, mình sẽ tăng thêm rủi ro và thậm chí sẽ bị thua lỗ nặng hơn

Không dời SL, để cho nó hit

Nhồi thêm lệnh lỗ

Trade không có SL, thích gồng lỗ

Suy nghĩ —> market sẽ đảo chiều, phải đợi tới lúc đó
Cảm xúc —> lo lắng, hy vọng

Mình không thể biết khi nào market đảo chiều, chờ tới lúc đó là cháy chắc

Cắt lỗ ngay lập tức, cắt xong rồi không quan tâm nữa
[TBODY] [/TBODY]

Trên đây là vài ý tưởng làm sao để không mắc lại các sai lầm trading trong quá khứ, anh em thấy hay thì để lại THẢ TIM nhé.

Nguồn fxstreet

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
phát hiện ra sai lầm và tập thói quen tốt, ví dụ tránh bắt đỉnh, đáy chẳng hạn, hay market đi sai suy nghĩ của mình thì ko khó chịu ... vân vân và mây mây

Em bị mắc một lỗi ngớ ngẩn là đặt nhầm lệnh.
Lúc thì là sai khối lượng, lúc thì sai loại lệnh, còn có cả đặt nhầm mua thành bán bán thành mua nữa ạ.
:(
- Trong MT4 có chức năng default size, bạn nên chỉnh mặc định số lot để vào lệnh, chắc chắn bạn sẽ ko bao giờ nhằm khối lượng
- muốn vào lệnh cặp nào, bạn nên vào chart đó trc, bạn cũng sẽ ko bao giờ vào lệnh nhằm cặp tiền

- Trong MT4 có chức năng default size, bạn nên chỉnh mặc định số lot để vào lệnh, chắc chắn bạn sẽ ko bao giờ nhằm khối lượng
- muốn vào lệnh cặp nào, bạn nên vào chart đó trc, bạn cũng sẽ ko bao giờ vào lệnh nhằm cặp tiền
Vâng cám ơn bác. Em vẫn hay bị lẫn lộn cặp tiền. Cần phải đặt ghi nhớ trước màn hình ạ.

bạn cho mình hỏi, trên điện thoại có chức năng default size ko bạn? chỉ mình cách đặt với, cảm ơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên