Cách lấy dữ liệu giá lịch sử trên mt4 để backtest

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Có thể các bạn đã biết nhiều cách để lấy dữ liệu giá quá khứ thông qua các trang lưu trữ dữ liệu nổi tiếng như histdata.com hoặc dukascopy.com, nhưng không cần phải lên các website này, chúng ta có thể sử dụng ngay chính phần mềm mt4 để lấy dữ liệu giá. Nguồn từ mt4 cũng rất đáng tin cậy. Cách làm như sau:

Bước 1: các bạn nhấn Tools/History Center hoặc bấm phím nóng F2.

history center traderviet.jpg

Bước 2: sau khi mt4 hiển thị bảng history center, các bạn nhớ xoá toàn bộ dữ liệu giá của cặp tiền mà bạn muốn lưu dữ liệu mục đích là để tránh trùng lấp với dữ liệu của mt4 sau khi chúng ta tải về.

Sau khi xoá xong, bạn chọn cặp tiền mình muốn và khung thời gian M1 rồi nhấn download. Ta chọn khung M1 để lấy tối đa dữ liệu để tiện backtest ở mọi khung thời gian, một số phần mềm backtest như forex tester sẽ tự cộng dồn để cho ra các nến ở khung thời gian lớn hơn cho chúng ta.

download data traderviet.jpg

Bước 3: dữ liệu đã load xong toàn bộ, bây giờ bạn bấm nút export để đóng gói dữ liệu này lại dưới file .csv. Vậy là xong!

File .csv này sẽ được sử dụng trong các phần mềm backtest. Bài sau mình sẽ giới thiệu cách load file .csv và backtest với dữ liệu này.

Chúc các bạn thành công!

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Có thể các bạn đã biết nhiều cách để lấy dữ liệu giá quá khứ thông qua các trang lưu trữ dữ liệu nổi tiếng như histdata.com hoặc dukascopy.com, nhưng không cần phải lên các website này, chúng ta có thể sử dụng ngay chính phần mềm mt4 để lấy dữ liệu giá. Nguồn từ mt4 cũng rất đáng tin cậy. Cách làm như sau:

Bước 1: các bạn nhấn Tools/History Center hoặc bấm phím nóng F2.

Bước 2: sau khi mt4 hiển thị bảng history center, các bạn nhớ xoá toàn bộ dữ liệu giá của cặp tiền mà bạn muốn lưu dữ liệu mục đích là để tránh trùng lấp với dữ liệu của mt4 sau khi chúng ta tải về.

Sau khi xoá xong, bạn chọn cặp tiền mình muốn và khung thời gian M1 rồi nhấn download. Ta chọn khung M1 để lấy tối đa dữ liệu để tiện backtest ở mọi khung thời gian, một số phần mềm backtest như forex tester sẽ tự cộng dồn để cho ra các nến ở khung thời gian lớn hơn cho chúng ta.

Bước 3: dữ liệu đã load xong toàn bộ, bây giờ bạn bấm nút export để đóng gói dữ liệu này lại dưới file .csv. Vậy là xong!

File .csv này sẽ được sử dụng trong các phần mềm backtest. Bài sau mình sẽ giới thiệu cách load file .csv và backtest với dữ liệu này.

Chúc các bạn thành công!
hay đấy, up thêm phần bách tét luôn đi bạn

bác cẩn thận khi sử dụng cách lấy dữ liệu kiểu này mà dùng cho các sàn có múi giờ đặt biệt, nó sẽ làm lệch nến dẫn đến indicator hoặc EA chạy ko đúng với thực tế

• Like
Reactions: pkd
bác cẩn thận khi sử dụng cách lấy dữ liệu kiểu này mà dùng cho các sàn có múi giờ đặt biệt, nó sẽ làm lệch nến dẫn đến indicator hoặc EA chạy ko đúng với thực tế

Múi giờ đặc biệt là như thế nào? Ý bạn là broker gmt time khác phải không? Mình nghĩ lấy đủ nến khung M1 là giải quyết dc vấn đề này chứ.

Bác này đúng nè.
Khi chạy realtime (Demo hay Live) thì:
- TimeGMT() = Giờ GMT tự điều chỉnh DST
- TimeCurrent() = Giờ theo tick dữ liệu mà Terminal nhận được lần cuối cùng
- TimeTradeSever() = Giờ trade của sever (Giờ này là giờ của sever giao dịch. Nếu server theo NY hay London hay Sydney thì timeTradeServer() sẽ được điều chỉnh theo DST tương ứng. Còn nếu Sever ko theo cái DST nào thì sẽ khó nhọc hơn cho việc chuyển ngược time khi backtest).
Khi chay backtest thì time GMT() = TimeTradeSever() = TimeCurrent()
Vì vậy để test sát với thực tế thì cần làm nhiều thứ lắm. Trong đó có bộ chuyển ngược time các kiểu.

có cách nào lấy dữ liệu giá (dạng excel) từ các sàn không vậy bác.

Bạn @Khánh Trình cho mình hỏi sao mình làm như trên chỉ lấy đc dữ liệu từ tháng 11/2016 đến nay nhỉ? làm thế nào để chọn khoảng thời gian cần lấy dữ liệu vậy?

hôm nọ hỏi trình vụ bôi hết tất cả để xóa history center nhưng chưa làm, trình nói lại giúp nhé. thank

Các bác cho em hỏi là test EA bằng cách cho chạy thực tế bằng tài khoản demo liệu có chuẩn ko các bác? và thời gian test thì khoảng bao lâu thì đánh giá đc ea tốt hay ko tốt ạ?
Em cảm ơn.

Các bác cho em hỏi là test EA bằng cách cho chạy thực tế bằng tài khoản demo liệu có chuẩn ko các bác? và thời gian test thì khoảng bao lâu thì đánh giá đc ea tốt hay ko tốt ạ?
Em cảm ơn.
Test bằng cách giao dịch tk demo thực tế tốt hơn backtest, nhất là với chiến lược giao dịch scalping. Thời gian test dài để bạn có đủ số lượng lệnh đánh giá chiến lược là được

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên