Cách mua, bán và trữ Iota - Đồng tiền đang nóng nhất giới Crypto hiện nay

Pan

Active Member
1,613
5,723
Đầu tiên, xin lỗi anh em vì sự chậm trễ này, đáng lẽ ra trong bài viết hôm qua mình đã phải hướng dẫn mọi người cách mua, bán và giữ đồng Iota nhưng do quỹ thời gian không cho phép nên đành phải viết thành một bài mới. Đây cũng có lẽ là một điều tốt bởi vì nhờ vậy mà anh em mới có thể mua Iota ở mức giá thấp hơn, giá hôm qua vẫn còn khá cao.

Hiện tại, Iota đang được giao dịch phổ biến trên các sàn như sau: Bitfinex, Binance và Coinone. Bài viết này sẽ hướng dẫn mọi người mua Iota thông qua sàn giao dịch có giao diện thân thiện với người dùng nhất, đó là Bitfinex.

Mua Iota trên Bitfinex

Đây là sàn cryptocurrency đầu tiên chấp nhận đưa Iota lên giao dịch, ở thời điểm mới ra mắt, mọi người chỉ có thể mua Iota trên sàn này mà thôi. Cách mua rất đơn giản, mọi người có thể chuyển Bitcoin hoặc Ethereum lên sàn này và mua với cặp IOTA/BTC hoặc IOTA/ ETH. Đồng thời, ta cũng có thể mua Iota bằng USD với cặp IOTA/USD, tuy nhiên việc nạp thẳng USD lên sàn để mua thì phải trải qua nhiều bước xác minh rất rắc rối vì vậy tốt nhất là mua bằng BTC hoặc ETH. Một cách khác đó chính là bán BTC hoặc ETH ra USD rồi dùng USD đó để mua Iota.

Cách mua rất đơn giản, trong hình dưới thì mọi người có thể thấy ở bên khung bên trái chúng ta có một loạt các loại crypto và trong đó có đồng Iota cùng với 3 cặp giao dịch là IOTA/USD, IOTA/BTC và IOTA/ ETH. Mọi người muốn giao dịch với cặp nào thì nhấp chuột vào cặp đó. Sau đó, chúng ta có hai lựa chọn, mua ngay tại mức giá của thị trường hoặc đặt lệnh chờ sẵn. Mua ở mức giá hiện tại thì ta sẽ bị tính phí từ 0,01% - 0,02% mỗi giao dịch, để mua với cách này thì mọi người phải nhấp vào chữ "Limit" trong khung ORDER FORM rồi chọn lệnh "Market".

buy iota 3.jpg

Để đặt lệnh chờ mua thì ta sẽ phải để nguyên lệnh "Limit", sau đó đặt một mức giá thấp hơn mức hiện tại, khi giá giảm chạm mức đó, lệnh sẽ tự động khớp và mọi người sẽ sở hữu được Iota, với cách đặt lệnh chờ thì mọi người sẽ tốn phí từ 0 - 0,01%. Tại sao phí lại là 0 - 0,01%? Mức phí 0,01% sẽ được áp dụng khi lệnh của bạn quá sát mức thị trường hoặc lệnh khớp nhanh chóng sau khi bạn đặt lệnh.

Trong hình dưới là mình đang đặt mua 1000 MIOTA dưới dạng lệnh "Market", lúc này mình phải trả xấp xỉ 0,22 BTC để mua 1000 MIOTA ngay lập tức, phí sẽ được trừ thẳng vào số dư BTC của mình hoặc nếu mình không đủ BTC thì Bitfinex sẽ trừ vào phần Iota mà mình mua.

buy iota.jpg

Hình dưới là mình mua với lệnh "Limit", mình thiết lập lệnh chờ mua 1000 MIOTA ở mức giá 0,00021 Bitcoin, thấp hơn giá thị trường là 0,00001142 BTC.

buy iota 2.jpg

Sau khi mua thành công thì dưới khung BALANCES mọi người sẽ thấy được số Iota của mình. Như trong hình thì mình đang sở hữu 69.98 MIOTA.

buy iota 4.JPG

Lưu trữ/Hold MIOTA

Như mọi người cũng biết thì trữ cryptocurrency của mình trên sàn tiền điện tử không phải là một ý hay vì vậy tốt nhất là chúng ta nên giữ tiền trong ví riêng của mình. Hôm qua, mình có đề cập đến vấn đề là Iota đã nâng cấp ví của họ lên phiên bản mới nhất, tuy nhiên, thông tin chính xác thì đợt cập nhật mới này vẫn còn đang được phát triển. Mình xin lỗi vì đã không mang đến thông tin chính xác cho mọi người. Do vậy, như mình đã đề cập, ví Iota hiện tại rất cùi bắp, bởi vì nó còn trong giai đoạn Beta, nôm na là giai đoạn thử nghiệm, nên ví này không thân thiện đối với những người mới sử dụng cryptocurrency, khó sử dụng và hay gặp lỗi. Đồng thời, khi ví có bản nâng cấp mới mà mọi người không thể cập nhật kịp thì sẽ có khả năng mất đi MIOTA của mình.

Vì vậy, hiện tại, tốt nhất là mọi người hãy tạm thời trữ MIOTA trên sàn Bitfinex và chờ thông báo cập nhật ví chính thức, và sẽ không còn lâu nữa đâu, lúc đó mình sẽ có bài viết hướng dẫn sử dụng ví Iota nhé!

À còn một lưu ý nhỏ nữa là sau khi tạo tài khoản trên Bitfinex thì mọi người có thể nạp BTC hoặc ETH vào để giao dịch được ngay mà không cần phải xác minh tài khoản, bất lợi của việc không xác minh tài khoản đó chính là nạp tiền vào hơi lâu một chút thôi.

Cảm ơn đã đọc bài viết, hãy like nếu thấy bài viết hữu ích!

P/s: Nếu các bác nào có ý định hold lâu dài thì chống chỉ định việc thường xuyên đăng nhập vào sàn nha, bởi vì lúc đó có thể các bác sẽ nhìn chart và bị ngứa tay rồi giao dịch trên đó lúc nào không hay luôn đó. Hãy biết mục tiêu ban đầu của mình là gì, giao dịch hay là đầu tư!

Xem thêm:

> Giải thích cho anh em rõ ràng hơn về IOTA và liệu đây có phải là công nghệ thay thế Blockchain?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Tk của em tạo được 10 ngày rồi mà bitfinex vẫn chưa cho withdraw về sàn vn để bán bác ạ. Thiếu 1 điều kiện là phải nhập địa chỉ ví altcoin vào whitelist trong phần bảo mật, nhập xong nó khoá tiếp 5 ngày nữa. Lo quá các bác ơi, có bác nào rành về vụ này ko

Tk của em tạo được 10 ngày rồi mà bitfinex vẫn chưa cho withdraw về sàn vn để bán bác ạ. Thiếu 1 điều kiện là phải nhập địa chỉ ví altcoin vào whitelist trong phần bảo mật, nhập xong nó khoá tiếp 5 ngày nữa. Lo quá các bác ơi, có bác nào rành về vụ này ko
Lúc đầu mình xài nạp rút bình thường mà bác?

mình k có BTC hay ETH để bán nên làm thế nào để nạp tiền vào mua IOTA hả bác ?

Lúc đầu mình xài nạp rút bình thường mà bác?
Bác ơi, tk bác tạo lâu chưa? Tk của em rút ETH luôn trong trạng thái processing, hôm nay em đọc các điều khoản để auto withdraw thì thấy còn thiếu cái whitelist đó, sau khi add vào thì nó bảo phải đợi 5 ngày mới rút đc

Đây bác ơi, em gửi hình về điều kiện rút altcoin nè

Đính kèm

335.5 KB · Xem: 8
    660 KB · Xem: 6
Dưới đây là điều khoản của bitfinex đây bác ơi

Đính kèm

637.1 KB · Xem: 4
    660 KB · Xem: 4
Có 15 bước verify trong Bitfinex nhưng chỉ cần hoàn thành 9 bước thôi là nạp rút nhanh gọn lẹ, chưa verify thì hơi lâu

V là rút vẫn được nhưng mà phải chờ tới ngày 13 hả bác?

Còn cái này là FAQ của Bitfinex!

View attachment 29953
Thế này bác ạ.
Từ khi em tạo tk đến giờ em chưa rút được lần nào hết.
Thử rút eth 2 lần nhưng 2 ngày vẫn báo processing (nó chưa đẩy lên blockchain cho). Sau đó em cancel thì eth trở lại ví bitfinex của em.
Hôm sau em tính rút cả thì nó hiện cái điều kiện withdraw, em check thì em thiếu 1 điều kiện là “phải có địa chỉ ví trong white list”. Em vào security cập nhạt thì nó báo phải đợi 5 ngày mới thực hiện rút được.

Theo kn của bác thì liệu tk của em có bị gì k?

Thế này bác ạ.
Từ khi em tạo tk đến giờ em chưa rút được lần nào hết.
Thử rút eth 2 lần nhưng 2 ngày vẫn báo processing (nó chưa đẩy lên blockchain cho). Sau đó em cancel thì eth trở lại ví bitfinex của em.
Hôm sau em tính rút cả thì nó hiện cái điều kiện withdraw, em check thì em thiếu 1 điều kiện là “phải có địa chỉ ví trong white list”. Em vào security cập nhạt thì nó báo phải đợi 5 ngày mới thực hiện rút được.

Theo kn của bác thì liệu tk của em có bị gì k?
Còn Whitelist mà bác nói thì chắc là ví remi ko nằm trong đó, thử rút về ví khác xong rồi chuyển lại remi xem

lúc mua IOTA có phải tạo ví IOTA không bạn @Pan hay chỉ tạo ví eth, btc xong đặt mua cặp iota/eth là dc?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 601 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,423 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên