Cách nhanh nhất để có được thành công trong Trading - một quan điểm của Chris Capre

Cách nhanh nhất để có được thành công trong Trading - một quan điểm của Chris Capre

khapham1010

Active Member
639
4,967
Một Trader vừa biết tới thị trường tài chính, anh ta bắt đầu giao dịch nhưng rất cẩn thận thử trade với tài khoản demo trước. Trader này cảm thấy giao dịch khá tốt với tài khoản demo, nhưng không hiểu sao mỗi khi giao dịch với tài khoản real thì thua lỗ liên tục. Bây giờ, anh chàng này muốn lấy lại số tiền mình mất một cách nhanh chóng?

Bạn có thấy mình giống với hoàn cảnh trên. Tất cả chúng ta đều như thế, Trader muốn thu hồi lại số tiền thua lỗ nhưng bạn quên mất chúng ta thường thiếu hai thứ quan trọng khiến cho việc kiếm tiền từ thị trường trở nên khó khăn nhiều hơn hết: hai yếu tố đó là quá trình (process)tiến độ phát triển (progress).

cach-nhanh-nhat-de-co-duoc-thanh-cong-trong-trading-traderviet.jpg

Để đạt được trình độ giao dịch có lợi nhuận và có tính nhất quán, bạn phải có những kỹ năng và công cụ cần thiết để làm được điều đó. Nghe thì rất dễ dàng nhưng rất ít Trader làm được điều đó.

Đầu tiên là quá trình, tiếp theo mới đến tiến độ

Trading là một quá trình hình thành kỹ năng bởi vì trong suốt thời gian mà bạn tiếp xúc với thị trường bạn sẽ tìm hiểu và tự tạo ra cho mình những công cụ giúp bạn giao dịch thị trường. Bạn có nghĩ rằng những kiến trúc sư có thể bắt đầu học nghề bằng cách xây dựng các tòa nhà? Không, họ sẽ phải học rất nhiều thứ từ toán, hình học, các kỹ năng để xây dựng nên từng phần cấu trúc của một tòa nhà trước khi xây dựng được một tòa nhà hoàn chỉnh. Trading cũng như thế, bạn phải chia nhỏ cách học trade thành nhiều phần như: tìm hiểu về thị trường, cấu trúc thị trường, tìm hiểu về xu hướng... rồi tìm hiểu về cách quản lý lệnh, quản lý vốn v.v... Rất nhiều thứ bạn cần phải học nên hãy kiên nhẫn, đừng quá nôn nóng kiếm tiền.

cach-nhanh-nhat-de-co-duoc-thanh-cong-trong-trading-traderviet-1.jpg

Sau quá trình là tiến độ phát triển

Một khi bạn đã hoàn thiện xong phần quá trình, nghĩa là bạn đã có đủ kinh nghiệm và kỹ năng cần thiết. Việc tiếp theo bạn cần làm là liên tục kiểm tra tiến độ giao dịch của mình. Ví dụ, bạn có thể theo dõi việc này theo tuần hay theo tháng (tùy vào khung thời gian mà bạn giao dịch).

Lúc này, bạn không còn cần phải tìm kiếm những công cụ giao dịch mới. Thời điểm này, bạn phát hiện mình hay mắc những lỗi sai cũ vì thế kiểm tra tiến độ sẽ giúp bạn duy trì thói quen để đi đúng hướng mà bạn muốn.

Kiểm tra tiến độ không những giúp bạn hình thành thói quen mà còn duy trì sự tập trung. Vì mỗi khi bạn kiểm tra lại cách mình giao dịch, hay cố gắng nhớ để khắc phục những lỗi sai, bạn đã tự mình gấp đôi quá trình học tập của một Trader thông thường chỉ làm một động tác là giao dịch thị trường.

Nếu bạn thực hiện được hai bước quan trọng đó: đầu tiên là quá trình, tiếp theo là tiến độ. Mục tiêu kiếm được tiền từ thị trường chỉ còn là vấn đề thời gian mà thôi.

Xem thêm

>> Đặt mục tiêu cho năm giao dịch mới 2018: kỷ luật hơn, tích cực hơn

>> Đặc điểm chung của những tay chơi mới trên thị trường tài chính

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Một khi bạn đã hoàn thiện xong phần quá trình, nghĩa là bạn đã có đủ kinh nghiệm và kỹ năng cần thiết. Việc tiếp theo bạn cần làm là liên tục kiểm tra tiến độ giao dịch của mình. Ví dụ, bạn có thể theo dõi việc này theo tuần hay theo tháng (tùy vào khung thời gian mà bạn giao dịch).

Lúc này, bạn không còn cần phải tìm kiếm những công cụ giao dịch mới. Thời điểm này, bạn phát hiện mình hay mắc những lỗi sai cũ vì thế kiểm tra tiến độ sẽ giúp bạn duy trì thói quen để đi đúng hướng mà bạn muốn.

Cha này có copy nhầm giáo trình dạy nghề, làm thợ sang giáo trình forex không đấy nhỉ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 5 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 709 Xem / 35 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,270 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,162 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên