Cách nhìn nhận lệnh thua lỗ của những Trader chuyên nghiệp - P1

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,114
29,770
Hầu hết mọi Trader đều biết rằng họ không thể luôn luôn đúng nhưng việc hiểu về winrate (tỷ lệ thắng) một cách đúng đắn và cách bạn nhìn nhận những lệnh thua có thể định hình nên kiểu trader mà bạn sẽ trở thành.

Về lý thuyết thì Trader chỉ cần thắng trên 50% là có thể tồn tại được với thị trường, nhưng nếu không biết cách nhìn nhận những lệnh thua của bạn thì dù có nâng được winrate lên cao hơn nữa, Trader vẫn gặp rắc rối.

Bài viết này nêu ra những cách nhìn nhận của các Trader chuyên nghiệp về những lệnh lỗ mà bạn có thể học tập để hạn chế ảnh hưởng xấu của các lệnh thua đến việc giao dịch của bạn.

1. Tránh phân tích (lệnh thua) quá nhiều

Chỉ có hai dạng lệnh thua:
  • Do chính Trader tạo ra: phá vỡ qui tắc giao dịch, không kỷ luật, giao dịch theo cảm xúc, quản lý vốn sai;
  • Do thị trường: Bạn làm đúng mọi qui tắc nhưng vẫn thua. Điều này đơn giản chỉ là xác suất.
cach-nhin-nhan-lenh-thua-lo-cua-nhung-trader-chuyen-nghiep-traderviet1.png

Đừng cố gắng nghiêm trọng hóa vấn đề, khi xuất hiện một lệnh thua bạn chỉ việc phân loại chúng ra như trên. Hãy nhớ phải đánh giá việc này dựa trên chính hệ thống giao dịch mà bạn dùng, không dùng thêm các công cụ hay indicator nào khác.

2. “Kiểm toán” toàn bộ lệnh – quá trình cải thiện

Sau khi đã phân loại được lệnh thua, bạn nên có một file ghi chép lại những giao dịch của mình để phục vụ cho việc phân tích tìm nguyên nhân. Bạn cần phân loại các lệnh dựa trên điểm vào, điểm thoát, quản lý vốn và cả chất lượng của từng lệnh, từ đó tiến hành phân tích sâu hơn để có một cái nhìn tổng quan hơn. Sau khi có kết quả phân tích bạn có thể nhận thấy bạn mắc lỗi ở đâu nhiều nhất và chỗ nào làm bạn mất tiền nhiều nhất.

Trader cũng nên cân bằng giữa tưởng thưởng và phê bình, cụ thể hơn những lỗi sai bạn ghi chú rõ ràng phải làm sao để tránh, và những chỗ bạn đã sửa được/làm tốt thì cũng phải có những câu khích lệ bản thân.

3. Phân tích về rủi ro

Rủi ro là một khía cạnh sống còn trong giao dịch, việc Trader vào bao nhiêu lệnh mua/bán không quan trọng bằng việc họ quản lý rủi ro những lệnh đó ra sao. Hạn chế cảm xúc len lỏi vào những giao dịch của mình là điều cần thiết, Trader chỉ có một kết quả ổn định khi mà họ ổn định về mặt cảm xúc. Bạn cần lưu ý đến những câu hỏi sau trong khi giao dịch:
  • Khối lượng vào lệnh có hợp lý chưa?
  • Mức dừng lỗ dựa trên điều gì và có hợp lý hay không?
  • Bạn có di chuyển stoploss khi gặp áp lực tâm lý lo sợ?
  • Bạn có chốt lãi quá sớm mà không dựa trên tín hiệu exit?

4. Chấp nhận sự ngẫu nhiên

Như đã đề cập ở từ đầu: lệnh thua của bạn hoặc là do bạn tạo ra hoặc là do thị trường từ chối các setup của bạn. Nếu là lỗi ở bạn thì phải sửa để tồn tại; nếu là do thị trường từ chối thì đó thuộc về xác suất, không tránh được.

cach-nhin-nhan-lenh-thua-lo-cua-nhung-trader-chuyen-nghiep-traderviet2.png

Điều cần làm ở đây là tránh tự bào chữa cho những cú trade tệ hại. Trader cần thành thực và nhận trách nhiệm để có thể tiến bộ và kiếm được lợi nhuận ổn định.

Trên đây là 4 mẹo đầu tiên giúp anh em đối mặt với những lệnh thua của mình như một Trader chuyên nghiệp, ở phần tiếp theo mình sẽ đề cập đến 5 mẹo còn lại, anh em đón theo dõi nhé!

Safe trading!
Nguồn Tradeciety

>> Lợi thế và cạm bẫy của phân tích kỹ thuật – Đã dùng thì phải biết

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,039 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,356 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên