Cách phân bổ danh mục đầu tư cho các anh em trade Crypto tham khảo

Farrier

Active Member
723
3,682
Đây là một vấn đề mà rất nhiều nhà đầu tư mới gặp phải khi đầu tư Crypto. Nhiều người mất tiền vì họ không biết cách đa dạng hóa danh mục đầu tư của mình. Warren Buffett luôn có một nguyên tắc đầu tư bất di bất dịch cho mình là “ Không bao giờ bỏ trứng vào một rổ “ với hàm ý là đa dạng hóa danh mục đầu tư. Nhiều nhà đầu tư dồn hết số tiền họ có để đầu tư vào một hoặc hai coin và kỳ vọng sẽ mang lại lợi nhuận tốt những thực tế thì không như vậy. Đầu tư vào thị trường tài chính nói chung, nếu bạn xem đây là một cuộc chơi dài thì nên loại bỏ những suy nghĩ đánh ăn thua 1 lần vì để tồn tại lâu trong thị trường tài chính, bắt buộc mỗi cá nhân phải quản trị rủi tốt nếu muốn nghĩ tới chuyện kiếm lời trên thị trường. Hãy hình dung sẽ ra sao nếu 2 coin bạn lựa chon kia không gặp may mắn, bạn có thể mất từ 6 tháng đến 1 năm để gỡ lại vốn và cũng có thể không bao giờ gỡ lại được. Đúng là khi đa dạng hóa danh mục đầu tư sẽ mang lại lợi nhuận không lớn nhưng những khoản thu nhập nhỏ ổn định trong thời gian dài sẽ mạng lại số tiền đáng kể.

Giả dụ bạn lựa được 10 coin tốt và không may trong đó 3 có coin sau khi mua bị giảm giá thì bạn còn số coin còn lại để cân bằng nó. Bạn sẽ không mất thời gian để chờ đợi những coin đó phục hồi vì bạn có thể tiếp tục trading những coin kia. Và theo quan điểm của tôi thì 10 coin là một số lượng hợp lý rồi, đừng mua ít quá và cũng đừng mua nhiều quá.
Dưới đây là cách đa dạng hóa danh mục đầu tư của tôi.

Bitcoin/Ethereum ( 30% - 40% )

BitcoinEthereum là hai coin lớn nhất thị trường hiện tại và vì vốn hóa của hai coin này rất lớn nên độ biến động sẽ thấp hơn những coin còn lại và rủi ro cũng thuộc loại thấp nhất thị trường. Theo quan điểm của tôi, bạn nên giành 30-40% số vốn của mình để đầu tư vào Bitcoin hoặc Ethereum có thể nó không mang lại lợi nhuận nhiều trong ngắn hạn, nhưng với tiềm năng hiện tại của thị trường Crypto thì trong thời gian dài hạn khá là hứa hẹn.

Altcoins và những thứ khác ( 60-70% )

Đầu tư vào những dự án Altcoin tốt là cách nhanh nhất để bạn nâng lợi nhuận từ khoản đầu tư của mình. Đa số các Altcoin vốn hóa còn rất thấp và có rất nhiều dự án tiềm năng chưa được phát hiện nên sẽ tăng trường vô cùng nhanh và mang lợi nhiều lợi nhuận cho nhà đầu tư. Tuy nhiên đầu tư vào Altcoin chúng ta cũng phải đa dạng hóa không chỉ đầu tư vào một Altcoin nhất định.

Vốn hóa và khối lượng lớn ( 20% - 30% )

Loại này là top 25 những coin có vốn hóa lớn nhất thị trường như NEO, Cardano, BNB, … Những coin này sẽ có ít rủi ro và nếu bạn là một nhà đầu tư không thích rủi ro muốn hạn chế rủi ro hơn nữa thì có thể tăng lượng tiền đầu tư vào loại này. Bạn có thể mong lợi nhuận x2 x3 trong trung hạn và dài hạn.

Vốn hóa và khối lượng vừa phải ( 10-20% )

Loại này sẽ bao gồm các coin nằm trong top 100 thị trường. Những coin này có rủi ro vừa phải những mang lại lợi nhuận khá tốt. Nếu bạn là một người ưa thích rủi ro thì có thể tăng số vốn đầu tư vào loại này. Những coin loại này bạn có thể mong đợi lợi nhuận x5 đến x10 nếu nắm giữ dài hạn.

Vốn hóa và khối lượng nhỏ (10%)

Đây là loại rủi ro nhất trong thị trường và đây cũng là những coin được pump và dump nhiều nhất vì vốn hóa và khối lượng rất nhỏ nên các cá mập có thể dễ dàng điều khiển. Theo quan điểm của tôi nếu bạn là một người thích rủi ro và thích lướt sóng thì có thể tăng số tiền đầu tư vào loại này những tốt nhất thì tối đa là 15%, đừng đầu tư nhiều hơn. Khi đầu tư vào những coin này bạn có thể mong đợi x5 x10 trong thời gian ngắn hoặc cao hơn nữa trong thời gian dài nếu đây là một dự án tiềm năng.

Intial Coin Offering (5-10%)

Loại này thì khá khác biệt với những loại còn lại. Có thể nói những tháng cuối năm 2017 là giai đoạn bùng nổ của ICO, ở thời điểm ấy bạn có thể chọn đại một dự án và thu về rất nhiều tiền. Nhưng hiện tại thì không còn là một màu hồng nữa. Đầu tư vào các dự án ICO rất rủi ro vì tất cả đều là những ý tưởng nằm trên trang giấy và chưa thực hiện vì vậy bạn có thể kiếm được rất nhiều tiền nếu dự án ban đầu tư vào thành công với sản phẩm của mình hoặc ngược lại bạn cũng có thể mất hết tiền vì dự án thất bại hoặc đơn giản là dự án mở ra với mục đích lừa đảo và sẽ chẳng bao giờ có sản phẩm cả. Vì vậy hãy vô cùng cẩn thận với các dự án ICO.

Những loại còn lại ( 5% )

Bạn có thể giành một số ít tiền đầu tư vào các nền tảng đào coin hoặc lending coin đa cấp. Đây thực chất là một khoản đầu tư may rủi và để giúp bạn hiểu hơn về thị trường vì rủi ro là rất cao nhưng nếu may mắn lợi nhuận của bạn cũng sẽ rất cao.

Hãy luôn dặn với lòng mình rằng: Lợi nhuận luôn đi kèm với rủi ro. Không quan trọng bạn kiếm được bao nhiều tiền, quan trọng là bạn kiếm được trong bao nhiêu lâu.

Chúc mọi người đầu tư thành công !

Xem thêm

>>9 nguyên tắc đầu tư Crypto có thể giúp bạn thành công

Nguồn steemit

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Câu chuyện muôn thuở bác ạ.
Mà có điều mọi người thích nhanh hơn là bền ạ. Việc quản lý mọi người nghĩ là rối rắm và việc tuân thủ kỉ luật là điều mà hiếm ai thích làm.

của em là
40% bch
30% eth
25% ada + xlm
5% coin rác
95% coin trong top 10
ăn chắc mặc bền đã hehe

Thật ra trong thị trường uptrend chúng ta nên phân bổ như vậy vì các altcoin lần lượt bay khác nhau. Chứ thị trường downtrend như này mà chia ra ôm altcoin 10 con thì 9 con vỡ mặt bác ạ. Và altcoin thì tụt nhanh hơn BTC rất nhiều nên chuyện chia 3 chia 5 tài khoản là rất dễ.

Thật ra trong thị trường uptrend chúng ta nên phân bổ như vậy vì các altcoin lần lượt bay khác nhau. Chứ thị trường downtrend như này mà chia ra ôm altcoin 10 con thì 9 con vỡ mặt bác ạ. Và altcoin thì tụt nhanh hơn BTC rất nhiều nên chuyện chia 3 chia 5 tài khoản là rất dễ.
bác nói cũng đúng nhưng danh mục này để nắm dài hạn bác ơi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 366 Xem / 28 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 748 Xem / 24 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 368 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,684 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên