Cách Price action kể câu chuyện trên biểu đồ như thế nào?

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Mỗi tuần, tôi nhận được hàng trăm email từ các trader hỏi những câu như “Anh nghĩ gì về tín hiệu này?” Hoặc “Đây có phải là thiết lập tốt không?”. Tôi cho là những câu hỏi này đến từ những người đang nhìn thị trường sai cách. Có thể họ đang xem xét chỉ một vài thanh giá hoặc tín hiệu và suy luận dựa vào đó. Khi họ thực sự xem xét toàn bộ câu chuyện mà thị trường đang cố gắng nói với họ thì lại hoàn toàn khác.

Khi tôi nói “câu chuyện” của thị trường và “cảm xúc” về giá cả, có nghĩa là giá theo nghĩa đen phản ánh hành động và cảm tính của người tham gia thị trường từ đó tạo ra một câu chuyện cho thị trường lúc đó. Thị trường đang kể một câu chuyện đại diện cho hành động và cảm xúc của người tham gia.

Cũng giống như tính cách con người, thị trường luôn luôn đúng. Việc bạn cần làm là hòa hợp với “tính cách” của thị trường. Có lẽ price action sẽ giúp bạn.

Price action kể “câu chuyện” của thị trường

Thị trường giống như một cuốn sách; để hiểu những gì đang xảy ra trong đó bạn phải đọc nó một cách thường xuyên và giữ nó trong tâm trí của bạn, nếu không bạn sẽ không kết nối được với những gì đang xảy ra trong câu chuyện.

Hành động giá của một thị trường cho biết “câu chuyện” của thị trường và bằng cách học đọc nó, bạn có thể bắt đầu dự đoán chuỗi sự kiện tiếp theo. Giống như kiểu “phim Hàn Quốc thì trước sau gì cũng chết vì tai nạn xe hoặc bệnh ung thư, máu trắng”. Các trader nên theo dõi thị trường mỗi ngày để hiểu "câu chuyện" được kể bởi hành động giá của thị trường.

Đừng hiểu lầm, tôi không khuyên bạn cứ suốt ngày cắm đầu vào nhìn biểu đồ đâu. Mỗi ngày chỉ cần 10 – 20 phút là đủ rồi, duy trì tính thường xuyên cho thói quen hình thành, bạn càng giữ liên lạc với thị trường tốt thì cơ hội có lợi nhuận càng cao.

Ghi nhớ câu chuyện của thị trường

Theo kịp với những gì đang xảy ra trên thị trường sẽ giúp bạn hiểu được câu chuyện mà thị trường đang cố gắng nói với bạn và sẽ giúp bạn luôn hòa hợp với nó. Viết một cuốn nhật ký là cách tốt nhất để “lập bản đồ” câu chuyện của thị trường mỗi ngày và sẽ giúp bạn hiểu được câu chuyện của thị trường từ “trang bìa”, nó cũng sẽ giúp bạn xây dựng trực giác thị trường.

Trực giác và cảm giác sẽ phát triển dần dần từ những suy nghĩ của bạn về thị trường mỗi ngày - đó là một bài tập cho phép bạn "cảm nhận" thị trường tốt hơn mỗi ngày.

Cách tốt nhất để thực hiện điều này là viết ghi chú về mỗi cặp bạn giao dịch hàng ngày. Bao gồm những thứ như xu hướng biểu đồ hàng ngày, mức biểu đồ chính, tín hiệu chính đã hình thành gần đây, v.v. Không khó để bắt đầu, ghi bằng phần mềm words hoặc giấy bút càng tốt, viết ra các cặp hoặc thị trường bạn đang phân tích và sau đó tạo một vài ghi chú nói ra suy nghĩ của bạn.

Bằng cách này, bạn sẽ giữ liên lạc với những gì đang xảy ra trên thị trường và bạn đang ghi lại những gì mà thị trường đang muốn nói với bạn: cấp độ chính, điểm high – low, swing…

Bạn đang chuẩn bị và bạn cần theo dõi thị trường mỗi ngày và liên tục đọc câu chuyện mà hành động giá đang nói cho bạn ... thông qua nhật ký. Cá nhân tôi nhận thấy sự cải thiện lớn trong giao dịch của tôi khi tôi bắt đầu viết nhật ký thị trường mỗi ngày bắt đầu từ khoảng 5 năm trước.

Dự đoán giao dịch

Một lợi thế nữa của nhật ký giao dịch là bạn có thể tận dụng thông tin bạn viết trong nhật ký để dự đoán thị trường. Khi bạn viết nhật ký hoặc bình luận hàng ngày về thị trường, bạn đang thực sự tạo ra một cuộc đối thoại trong đầu về những gì đã xảy ra trên thị trường gần đây, những gì đang xảy ra và những gì CÓ THỂ xảy ra tiếp theo.

Tạo ra đối thoại nội tâm về thị trường kiểu này là điều cần thiết để phát triển trực giác và cảm giác giao dịch, đây là những điều vô hình thực sự cho phép con người vượt trội hơn máy tính khi giao dịch.

Ví dụ: trong nhật ký ghi chú hàng ngày của bạn về thị trường bạn đã ghi lại những gì đã xảy ra; tìm thấy xu hướng, tìm thấy các mức chính, v.v ... và sau đó bạn dự đoán một tín hiệu giao dịch giá hành động để có thể vào lệnh tham gia thị trường.

Đây là cơ bản những gì bạn đang làm khi bạn thực hiện một cuốn nhật ký hàng ngày về những gì đang xảy ra trên thị trường; bạn đã quen thuộc với hành động giá của thị trường và điều kiện hiện tại và sau đó khi bạn đã hình thành thói quen, trực giác và cảm giác của bạn nhạy bén hơn, bạn như hòa cùng thị trường.

Quan sát cả cánh rừng để tìm kiếm một vài cây

Rất nhiều người chú ý quá nhiều đến một thanh nến hoặc một tín hiệu hành động giá. Thiếu rồi, bối cảnh thị trường chung hình thành nên thanh nến đó, tín hiệu đó cũng rất qua ntrọng. Như đã nói ở trên, nếu bạn viết nhật ký đều đặn, bạn sẽ rõ bối cảnh tổng thể thị trường.

Thật không may, hầu hết các trader làm điều ngược lại; họ không thực sự có bất kỳ hệ thống hay thói quen nào để phân tích giao dịch của họ và do đó họ không bám víu vào tin tức mới công bố thay vì tập trung vào những thứ nền tảng đòi hỏi kỷ luật.

Ngoài ra, mọi người dễ dàng bỏ qua các cây nến không phải là tín hiệu, nhưng thực chất vẫn cần lưu ý những cây nến này, đặc biệt là trên biểu đồ 4 giờ hoặc ngày. Đuôi nến là rất quan trọng, bất kỳ cây nến nào có đuôi lớn đều có thể biểu hiện cung – cầu, sức mua – bán, lực di chuyển.

Nếu bạn nghiêm túc về việc kiếm tiền với tư cách là một trader thì việc theo dõi thị trường hàng ngày là quan trọng. Nó rất giống với việc đọc một cuốn sách; nếu bạn không đọc trong một hoặc hai tuần, bạn có thể sẽ quên những gì đang diễn ra.

Một khi bạn bắt đầu thói quen theo dõi thị trường được hình thành, bạn sẽ trở thành một “tay bắn tỉa” và sau đó tất cả những gì bạn phải làm là chờ đợi “con mồi” đi vào tầm ngắm. Price action là nền tảng , đọc những gì bạn thấy, giao dịch những gì bạn thấy và hãy viết nhật ký lưu giữ tất cả.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> Broker hay trader: Sự nghiệp nào phù hợp với bạn?

>> Chia sẻ 9 điều để giao dịch forex có lợi nhuận (phần cuối)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Bài viết rất tốt nhưng nếu bác có kiến thức sâu hơn về cách đọc nến như thế nào thì mong tiếp tục chia sẻ tiếp cho anh em. Ví dụ như khung nên quan trong cần đọc là trên khung ngày. Mỗi cây nên thể hiện sức mua, sức bán như thế nào. Chu kì của từng giai đoạn nến cho ta biết để phán đoán hướng đi của thị trường tiếp theo. Cám ơn bài viết của bác

Bài rất hay mà ít lượt comen. Thực hiện được như này sớm muộn cũng thành công trên thị trường.

Bác chú thớt có thể up 1 trang nhật ký cho amh em tham khảo dc ko, tks bác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,489 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,561 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên