Cách tạo Nhật ký giao dịch - Trading Journal - cho Trader

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,164
153,348
Nhiều bạn muốn xây dựng một Nhật ký giao dịch (trading journal) nhưng chưa kiếm ra mẫu. Thực ra Nhật ký giao dịch này khá quan trọng vì nó giúp bạn ghi lại diễn biến lệnh mình đã trade, xem mình vào bằng cách nào, tâm lý lúc đó ra sao, rồi tại sao mình chốt cắt, mình thấy cái signal đó thế nào…thực sự sẽ rất có ích cho bạn về sau.

Lý do bạn nên viết nhật ký giao dịch

Mỗi ngày, vào đầu ngày làm việc mới hoặc trước phiên trade, bạn đọc lại những gì bạn đã rút ra từ Nhật ký giao dịch, sẽ giúp không quên những điểm khiến chúng ta có profit và loss trước đó.

Tóm lại, nhật ký giao dịch của trader là nơi trader nhìn nhận lại bản thân của mình sau mỗi cái trade, rồi từ đó học được những bài học kinh nghiệm. Vẫn câu nói kinh điển, “Rome không được xây trong 1 ngày”, trader cũng vậy thôi.

Cứ học mỗi ngày một tý từ thị trường, từ chính bản thân mình thì rồi một lúc nào đó chúng ta sẽ có profit.

Bạn có thể download file mẫu của Nhật ký giao dịch trong tập tin đính kèm nhé

Lưu ý cái trade ghi trong Nhật ký chỉ là làm mẫu cho các bạn

Vài lưu ý khi viết nhật ký giao dịch

Ngoài nhật ký này, bạn nên làm 1 nhật ký hình ảnh đi kèm, chụp hình khi bạn vào lệnh và ghi chú trực tiếp các phân tích của mình lên trên đó. Có thể ghi chú bằng công cụ Paint của Window luôn.

Bạn chụp 1 hình ngay khi vào lệnh (bấm nút Print Screen (Prt Sc) trên màn hình, rồi khi rảnh mở Paint lên bấm Ctrl + V là xong), một hình khi thoát lệnh, rồi ghi chú lên 2 hình đó. Ghi chú có thể bằng Paint hoặc nếu có máy in thì in ra, ghi tay cũng được.

Bạn làm thêm 1 file để ghi Kết luận được rút ra từ các ghi chú trên, dạng như bài học rút ra vậy.

File này sẽ ghi chép các kết luận cả về phân tích kỹ thuật (như mô hình gì mình xài thấy được, mô hình gì hay sai…) và diễn biến tâm lý (trade 0.3 lot thấy run, trade 0.2 lot tâm lý oke, đi toilet không lo cháy tk, hay risk 4% tài khoản hơi lớn, chọn 2% thôi…).

Bạn ghi một cách thành thật nhé, đừng ghi kiểu “sĩ diện”. Cái File Kết luận này sẽ là các bài học thường được đọc đi đọc lại đấy.

Bạn có thể bổ sung thêm các cột trong file Excel nếu bạn thấy nhu cầu cần hơn.

Chúc bạn có nhiều pips mỗi ngày.

Happy trading

Đính kèm

• nhat ky giao dich.xlsx
    18.3 KB · Xem: 6,578

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cái mà em đi tìm bấy lâu nay. Thanks bác Huy nhiều. Chúc bác luôn khỏe mạnh

Thật là toẹt cú mèo với nhật ký này. Bao lâu này ghi nhật ký giao dịch toàn viết bằng tay vào cuốn sổ, chữ thì chưa được đẹp những lúc tâm hồn bay bổng thêm một vài nhận xét theo kiểu kiếm hiệp khiến cho việc xem lại đọc nhật ký giao dịch thực sự rất lộn xộn cuối cùng thì cũng chưa nghiệm ra được cái gì hết. Giờ có file này thì tốt rồi hệ thống rõ ràng nhìn sạch sẽ phẳng phiu chắc sẽ nghiệm ra được nhiều thứ từ những lần trade của mình.

Thật là toẹt cú mèo với nhật ký này. Bao lâu này ghi nhật ký giao dịch toàn viết bằng tay vào cuốn sổ, chữ thì chưa được đẹp những lúc tâm hồn bay bổng thêm một vài nhận xét theo kiểu kiếm hiệp khiến cho việc xem lại đọc nhật ký giao dịch thực sự rất lộn xộn cuối cùng thì cũng chưa nghiệm ra được cái gì hết. Giờ có file này thì tốt rồi hệ thống rõ ràng nhìn sạch sẽ phẳng phiu chắc sẽ nghiệm ra được nhiều thứ từ những lần trade của mình.
Nhật ký của cụ chắc toàn vẽ hình cô Thảo với cô Ozawa quá

Người ta học hỏi điều gì đó hầu hết là từ sai lầm. Cả tuần trade thành công, viết nhật kí bằng tay. Đến cuối tuần thua âm vốn suýt chết mới kiểm tra lại nhật kí viết tay và phát hiện ra viết tay chả học được gì nhiều lắm. Tìm trên diễn đàn và phát hiện ra công cụ tốt này, thấy mở đầu ngày thật may mắn. Em biết ơn diễn đàn.

Đọc cái này đoán bác @DuongHuy oánh 0.03 lot. :D

Mình là newbie. Vào TraderViet thấy mọi người ngại nói số lot, toàn nói lời lỗ bao nhiêu pip. Chắc là không muốn khoe khoang.
Tìm hoài không thấy bác nào nói rõ ra là oánh bao nhiêu lot thì tâm lý ok. Nên mình phan đại.

Cứ tính % theo tài khoản thì mình thấy rắc rối và tâm lý chán phèo.
Đầu tiên cứ 0.01 lot mà phan. Xem chart gãy cả cổ.

Vài tuần sau thấy ngon ăn, oánh 0.1 lot nhân đôi, nhân ba tài khoản liền.
4 tháng sau đi đứt 5 tới 7 trăm usd gì đó. (Hoặc hơn, để đếm lại bill chuyển khoản)

Bây giờ mới trắng mắt ra. Oánh 0.03 lot thì tâm lý ổn định rồi ạ.

Nếu biết sớm các tiền bối trên TraderViet chỉ oánh 0.03 lot thì 5, 7 trăm usd của em cũng phải được ít nhất 1 năm kinh nghiệm chứ đâu có phải 4 tháng nhanh như vậy nhỉ.:(

Hy vọng các newbie khác mò mẫm sao gặp mà biết được các tiền bối chỉ oánh 0.03 lot thôi nhé.

Đừng có như mình! :mad::(

Ap dung Mau nhat ky giao dich tren Khi xem lai Lịch su giao Dịch toi Học duoc nhieu bai Học Gia tri. Cam on tac gia

Thanks Bro!
Làm gì cũng vậy. Mình thích kiểu phải ghi lại lịch sử như thế này.
P/s: mình fresher. Mới qua thị trường này. Mong học đuợc nhiều cái hay từ anh em.

Nhật ký giao dịch nên:
- Ghi cả text vào luôn chart thì mới đồng nhất suy nghĩ và quan sát.
- tốt hơn thì ghi video có cả voice thì sẽ biết mình Đã nghĩ Nhiều thứ như thế nào.
- Các điểm Mốc trong nhật ký: Entry, SL, TP,.... các thời điểm ra quyết định trong bối cảnh thị trường.

Quan trọng trong việc ghi nhật ký là tránh dùng ngôn ngữ của cảm xúc: tôi cảm thấy, có vẻ, mạnh, yếu.....sắp, ...phải lượng hóa được thì việc đọc lại nhật ký mới thực sự hiệu quả.

Note: khi nào cái chart mà bạn chụp lại phản ánh được >70% nội dung mà bạn định viết thì bạn bắt đầu không cần ghi nhật ký nữa.

Chú ý: Việc ghi nhật ký chỉ có tác dụng ở giai đoạn mà bạn đã CẢM THẤY 1 điều gì đó, và ghi nhật ký chính là để lọc ra trong thứ cảm giác đó, chính xác 1 điều gì.
Còn nếu chưa tới thì ghi nhật ký chỉ mất thời gian hoặc tệ hơn sẽ Đính chặt tư duy vào 1 điểm, 1 cách làm, mất đi sự sáng tạo.

Chỉnh sửa lần cuối:
trading journal là điều kiện tiên quyết để tiến bộ trong quá trình trading gian khó . tập cho được thói quen này và khai thác hết các lợi ích của công cụ này thì chưa thành công cũng thành nhân, kkkk
thầy tu không tụng kinh gõ mõ thì làm gì ?
trader không ghi nhật ký gd thì làm gì?

đôi dòng khích lệ cùng nhau !
Nhiều bạn muốn xây dựng một Nhật ký giao dịch (trading journal) nhưng chưa kiếm ra mẫu. Thực ra Nhật ký giao dịch này khá quan trọng vì nó giúp bạn ghi lại diễn biến lệnh mình đã trade, xem mình vào bằng cách nào, tâm lý lúc đó ra sao, rồi tại sao mình chốt cắt, mình thấy cái signal đó thế nào…thực sự sẽ rất có ích cho bạn về sau. Mỗi ngày, vào đầu ngày làm việc mới hoặc trước phiên trade, bạn đọc lại những gì bạn đã rút ra từ Nhật ký giao dịch, sẽ giúp không quên những điểm khiến chúng ta có profit và loss trước đó. Tóm lại, nhật ký giao dịch của trader là nơi trader nhìn nhận lại bản thân của mình sau mỗi cái trade, rồi từ đó học được những bài học kinh nghiệm. Vẫn câu nói kinh điển, “Rome không được xây trong 1 ngày”, trader cũng vậy thôi. Cứ học mỗi ngày một tý từ thị trường, từ chính bản thân mình thì rồi một lúc nào đó chúng ta sẽ có profit.

Bạn có thể download file mẫu của Nhật ký giao dịch trong tập tin đính kèm nhé

Lưu ý cái trade ghi trong Nhật ký chỉ là làm mẫu cho các bạn

Vài lưu ý

Ngoài nhật ký này, bạn nên làm 1 nhật ký hình ảnh đi kèm, chụp hình khi bạn vào lệnh và ghi chú trực tiếp các phân tích của mình lên trên đó. Có thể ghi chú bằng công cụ Paint của Window luôn. Bạn chụp 1 hình ngay khi vào lệnh (bấm nút Print Screen (Prt Sc) trên màn hình, rồi khi rảnh mở Paint lên bấm Ctrl + V là xong), một hình khi thoát lệnh, rồi ghi chú lên 2 hình đó. Ghi chú có thể bằng Paint hoặc nếu có máy in thì in ra, ghi tay cũng được.

Bạn làm thêm 1 file để ghi Kết luận được rút ra từ các ghi chú trên, dạng như bài học rút ra vậy. File này sẽ ghi chép các kết luận cả về phân tích kỹ thuật (như mô hình gì mình xài thấy được, mô hình gì hay sai…) và diễn biến tâm lý (trade 0.3 lot thấy run, trade 0.2 lot tâm lý oke, đi toilet không lo cháy tk, hay risk 4% tài khoản hơi lớn, chọn 2% thôi…). Bạn ghi một cách thành thật nhé, đừng ghi kiểu “sĩ diện”. Cái File Kết luận này sẽ là các bài học thường được đọc đi đọc lại đấy.

Bạn có thể bổ sung thêm các cột trong file Excel nếu bạn thấy nhu cầu cần hơn.

Chúc bạn có nhiều pips mỗi ngày.

Happy trading

Nhật ký tạo 1 cái trên blogger hay wordpress cũng tiện, chọn cho nó dạng private chỉ tác giả đọc là được hoặc ghi trên diễn đàn này luôn. Online dạng excel cũng có thể dùng google doc, 365 office, một phần không nhỏ trader trade cả ở nhà cả đi làm, có cái mở everywhere cũng lợi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 89 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên