Cách tiếp cận thị trường theo Ichimoku Kinko Hyo - Phần 3: Lý thuyết sóng và Quan sát giá

Cách tiếp cận thị trường theo Ichimoku Kinko Hyo - Phần 3: Lý thuyết sóng và Quan sát giá

Failed, hit SL tại điểm vào. Có lẽ nếu điểm B ở đó không thỏa mãn timing :))))
Chart us30 với spx500 đi gần giống nhau, nhưng có 1 số điểm khá đặc biệt.

1 ông thì đang sideway trong mây, 1 ông cho tín hiệu sell rất đẹp.
Có lẽ nên chờ tín hiệu sell xác nhận trên D1. :rolleyes:
H1

Nếu đặt sl theo mây thì spx vẫn chưa breakout khỏi mây. lệnh sell về cạnh dưới theo spx vẫn chưa hit sl.

Đúng rồi bác, trade us index thì phải nhìn đủ cả 4 thằng us30, us500, us2000, ustec, hợp lưu 3 thằng trở lên là đẹp :D

Toàn mấy video của các đại sư phụ, kiểu này tẩu hỏa nhập ma chắc luôn :D

Vấn đề nằm ở chỗ là sóng có tính chất fractal, tính chất sóng trong sóng. Thế nên xác định được sóng bắt đầu từ đâu và kết thúc ở chỗ nào là mấu chốt quyết định tính chính xác trong tính toán. Cái này mặc dù mất nhiều năm nghiên cứu Elliott và gần đây là cả Ichi nữa nhưng mình vẫn luôn phải vật lộn với nó.
Failed, hit SL tại điểm vào. Có lẽ nếu điểm B ở đó không thỏa mãn timing :))))

Cây M30 điểm B hiện tại mới 33 nến, H1 17 nến!
Bác timing trên TF thấp dễ bị nhiễu. Theo mình thì nhìn trên H4 sẽ thấy các nhịp lên đều từ 24 nến đến 40 nến. Do đó kỳ vọng nhịp lên này tệ ra cũng phải tầm trên 20 nến. Bác short ngay giữa chừng xuân thế thì sớm quá.

Vấn đề nằm ở chỗ là sóng có tính chất fractal, tính chất sóng trong sóng. Thế nên xác định được sóng bắt đầu từ đâu và kết thúc ở chỗ nào là mấu chốt quyết định tính chính xác trong tính toán. Cái này mặc dù mất nhiều năm nghiên cứu Elliott và gần đây là cả Ichi nữa nhưng mình vẫn luôn phải vật lộn với nó.

Bác timing trên TF thấp dễ bị nhiễu. Theo mình thì nhìn trên H4 sẽ thấy các nhịp lên đều từ 24 nến đến 40 nến. Do đó kỳ vọng nhịp lên này tệ ra cũng phải tầm trên 20 nến. Bác short ngay giữa chừng xuân thế thì sớm quá.

View attachment 148103
E đang nghĩ tới phương án đối xứng..chọn nó làm gốc..mình dịch chuyển thời gian quá khứ về tương lại theo trục đối xứng+ hợp lưu với thiming trong sóng nhỏ=> nếu gần trùng hoặc trùng thì timing đấy xác xuất khá cao...(nhiều lúc thấy cũng đúng mà k có acwn cứ nên k tự tin lắm )

View attachment 148103

Đúng thế bác ah, phần sóng này em cũng chưa tìm được cách khắc phục, nó cứ lúc đúng lúc sai dù khi xuống TF để tìm điểm vào cũng đã tính toán trên TF lớn rồi!

Mà realtrade ngại nhất quả trượt giá mọc râu :))

Em làm lại 1 lệnh với điểm B mới, từ các điều kiện:
- AB: 33 nến với M30 và 17 nến với H1
- B: tiếp tục có dấu chân Sakata
- H1 nến gặp span B
- H4 gặp Ki phẳng
- Đối xứng của Chikou trên H4.

Cả 2 lệnh sau khi giá move 3 - 5 cây M5 e đều dịch SL vào điểm vào nên risk = 0 rồi :D

Cách tính chu kỳ là phải tìm ra trục đối xứng trung tâm, từ đó đếm các chu kỳ ra 2 bên từ trục trung tâm đó các bác ạ. Đây là cách mô tả của ông Higashino đó.

Cách tính chu kỳ là phải tìm ra trục đối xứng trung tâm, từ đó đếm các chu kỳ ra 2 bên từ trục trung tâm đó các bác ạ. Đây là cách mô tả của ông Higashino đó.

View attachment 148108

Có những hôm em chỉ ngồi nhìn cái hình này :))) mà tại sao lại chọn đấy là trục tâm thì tìm mãi ko có thấy ông nói hay chỗ nào nói :))))

Đúng rồi bác, trade us index thì phải nhìn đủ cả 4 thằng us30, us500, us2000, ustec, hợp lưu 3 thằng trở lên là đẹp :D
Phức tạp thế hả bác, em mới thử trade index.

View attachment 148103
Có những hôm em chỉ ngồi nhìn cái hình này :))) mà tại sao lại chọn đấy là trục tâm thì tìm mãi ko có thấy ông nói hay chỗ nào nói :))))
Chắc lấy đáy bác ạ, vị trí đó giá thấp nhất. Coi như bắt đầu chu kì mới giá đi lên

Phức tạp thế hả bác, em mới thử trade index.

Chắc lấy đáy bác ạ, vị trí đó giá thấp nhất. Coi như bắt đầu chu kì mới giá đi lên

Đây là xong rồi vẽ lại vào ta mới thấy đáy, chứ realtrade thì khó lắm bác, ko hiểu tại sao :))) mà tại sao ổng ko chọn cái điểm đáy trước đó mà lại chọn tận điểm này!

Như 2 case của em, điểm B đã bị thay đổi. Nếu lệnh đầu đúng thì giờ ta đã có 1 ví dụ hoàn hảo + 1 profit :)) nhưng ai ngờ lại failed và giờ đang có 1 điểm B mới tốt hơn, khó thật :)))

View attachment 148108
Bác đưa hình này e mới nhớ, dãy Kihon Suchi là dãy tiếp diễn, còn Tachi mới là equal number.
Đây là xong rồi vẽ lại vào ta mới thấy đáy, chứ realtrade thì khó lắm bác, ko hiểu tại sao :))) mà tại sao ổng ko chọn cái điểm đáy trước đó mà lại chọn tận điểm này!

Như 2 case của em, điểm B đã bị thay đổi. Nếu lệnh đầu đúng thì giờ ta đã có 1 ví dụ hoàn hảo + 1 profit :)) nhưng ai ngờ lại failed và giờ đang có 1 điểm B mới tốt hơn, khó thật :)))
gần đây nó đi kiểu, 3 nến đi xuống, 9 nến đi lên, nên có vẻ e với bác sell hơi sớm rồi.:rolleyes:

Mà chưa kể, chart ichimoku trên các nền tảng trading platform còn bị sai, vì nó không tính cây nến hiện tại. Dẫn đến chikou đi chậm, f.kumo sai hình dáng mây, dẫn đến cả hệ thống mây bị dịch chuyển sai, nhất là các đoạn xoắn hay điểm phẳng. Mà đa số lại rất hay dựa vào đó để trade!

Mình thử vẽ đại cái chart gold theo kiểu đối xứng, thấy cũng có lý ghê. Cơ mà nếu đúng vậy thì Gold đã tạo đỉnh xong mất rồi :confused:

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái này chắc phải đi từ tổng thể đến chi tiết, đi từ một nhịp sóng lớn trong nhiều năm, từ đó phân ra các sóng nhỏ nằm trong cái sóng lớn đó, thì mới tránh được sai sót. Kiểu như 1 mảnh ghép nhỏ nằm trong 1 bức tranh lớn, nó có vị trí nhất định của nó. Khi đã có vị trí nhất định rồi thì nó không thể lớn bé tùy ý được nữa, nó phải có kích cỡ tương xứng với vị trí của nó thôi.

US30 đã chính thức confirm trên M30 rồi các bác nhỉ :D Giá đã xuyên Ten Ki thì có thể coi điểm C ở đâu đây hoặc xem C có đi theo timing hay không!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 877 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 91 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 227 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên