Cách ước lượng mục tiêu giá trong đồ thị Point & Figure!

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,784
83,997
Chào ae, chúng ta lại quay lại một chút về hệ thống giao dịch sử dụng P&F chart.

Như trong các bài viết về các thị trường hàng ngày của mình thì nếu ae nào có để ý có thể nhận thấy thường sẽ chỉ có điểm vào lệnh và dừng lỗ mà không có điểm chốt lời.

Vậy cách tính điểm chốt lời như thế nào, trong bài viết này mình sẽ giới thiệu qua về nó:

1. Trend lines:

Nếu như ae đã theo dõi bài viết về trend line trong đồ thị P&F thì cũng biết có 2 đường trend line đặc biệt, đó chính là đường Hỗ trợ giảm và đường Kháng cự tăng được sử dụng để ước lượng target cho giá.

Ai chưa theo dõi thì có thể đọc lại bài viết : Trend-Line: Chất nghệ thuật trong đồ thị P&F (Point & Figure Chart)

2. Đếm nền ngang (Horizontal Count):

Đây là phương pháp tính target bằng cách đếm số ô nền tích lũy.

Công thức tính: H count = (Số ô nền tích lũy * Số ô đảo chiều * Box-size) + Điểm thấp nhất từ nền.

VD 2.png

Ở ví dụ trên với giá Vàng ta có chỗ có nhiều ô tích lũy nhất nằm ở mũi tên xanh với 13 cột. Theo công thức tính ta được: 13* 3 ô đảo chiều * 5$ Box-size + 1160 = 1355$. Giá vàng đạt tới vùng 1350$ và thoái lui, lệch 5$ so với công thức tính, chúng ta coi như target hoàn thành.

3. Đếm cột dọc (Vertical Count):

Với cách tính đếm cột thì chúng ta phải đợi giá break - out hoàn toàn, hoàn chỉnh số ô trong cột rồi đảo chiều hình thành cột mới chúng ta mới tiến hành tính mục tiêu giá được.

Đây là cách tính mục tiêu giá dựa vào số Ô break-out, hay còn gọi là ước lượng lực Cung - Cầu:

Công thức tính: V count = (Số cột break - out * Số ô đảo chiều * Box-size) + Điểm thấp nhất từ vị trí break - out

Như ở ví dụ trên, cũng tương tự chúng ta cũng ước lượng được điểm đến của lực Cầu là 1345$ - Cũng khá sát với điểm hồi quy của giá vàng như ae có thể thấy trên hình.

Okay, trên đây là một số phương pháp tính Tạc gét trong đồ thị P&F, nếu ae thấy hay thì có thể like, nếu thấy hữu ích có thể subscribe và nếu có bất cứ thắc mắc hay trao đổi về hệ thống GD này xin để lại comment xuống dưới ạ.

Xin chào thân ái và quyết thắng,

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chà chà.....Thế là trước h vẫn chưa đọc à cô nương? :(:(:(
vầng chưa .... mà cũng k có ý định đọc cho tới khi có sự tiến cử của quyển phân tích kỹ thuật do james chen viết(mới mượn ở thư viện tp) .... vì biết trading giống võ lâm vậy luyện cái j thì luyện cho kỹ không nên luyện nhiều ... tẩu hỏa nhập ma ... tuy nhiên biết thêm 1 cái j đó thì cũng tốt

vầng chưa .... mà cũng k có ý định đọc cho tới khi có sự tiến cử của quyển phân tích kỹ thuật do james chen viết(mới mượn ở thư viện tp) .... vì biết trading giống võ lâm vậy luyện cái j thì luyện cho kỹ không nên luyện nhiều ... tẩu hỏa nhập ma ... tuy nhiên biết thêm 1 cái j đó thì cũng tốt
Đúng rồi cô nương, nếu có phương pháp kiếm tiền okay rồi k nên ng/c thêm làm gì ợ. Vì mỗi hệ thống nó lại có 1 cách vào lệnh riêng, đọc nhiều loạn :D

e thấy nó cũng gần giống với median line
hình thành nên các warning line và kênh giá phải không đại ca :D :D

e thấy nó cũng gần giống với median line
hình thành nên các warning line và kênh giá phải không đại ca :D :D
uh nó cũng là kênh giá với 2 đường trend thôi. Nhưng đường trend bên này nó không mang tính chủ quan mà nó hình thành trước. Nên nếu giá chạm lên đúng đường trend thì okay, mục tiêu hoàn thành!

Xin hỏi bác
Thứ 1: ở phần 2 có có đoạn "3 ô đảo chiều". Em không biết đếm 3 ô đảo chiều này ở đâu trên đồ thị.
Thứ 2: cách chọn khung thời gian xem như thế nào vậy bác

Xin hỏi bác
Thứ 1: ở phần 2 có có đoạn "3 ô đảo chiều". Em không biết đếm 3 ô đảo chiều này ở đâu trên đồ thị.
Thứ 2: cách chọn khung thời gian xem như thế nào vậy bác

1. Đồ thị mình dùng ở đây là đồ thị P&F 3 box-reversal, nên nó là mặc định nhé bác.
2. Khung thời gian trên P&F cổ điển là D1, tuy nhiên b cũng có thể view những time frame nhỏ với BTC hoặc các mặt hàng có độ biến động cao. Tóm lại thì P&F cổ điển nó là D1 nhưng cũng có thể tùy ý bác sáng tạo theo kinh nghiệm hoặc độ hiệu quả nhé.

1. Đồ thị mình dùng ở đây là đồ thị P&F 3 box-reversal, nên nó là mặc định nhé bác.
2. Khung thời gian trên P&F cổ điển là D1, tuy nhiên b cũng có thể view những time frame nhỏ với BTC hoặc các mặt hàng có độ biến động cao. Tóm lại thì P&F cổ điển nó là D1 nhưng cũng có thể tùy ý bác sáng tạo theo kinh nghiệm hoặc độ hiệu quả nhé.
Với BTC bác thường xem khung nào vậy ạ

Hi, cho mình hỏi bạn xem đồ thị P&F trên investing chủ yếu để xác định xu hướng và điểm vào lệnh đk? Sau đó bạn vào MT4 để trade hay sao? Giá có sự khác nhau nhiều ko? Tks bạn

Hi, cho mình hỏi bạn xem đồ thị P&F trên investing chủ yếu để xác định xu hướng và điểm vào lệnh đk? Sau đó bạn vào MT4 để trade hay sao? Giá có sự khác nhau nhiều ko? Tks bạn
Chỉ có 1 sự chênh lệch ít không đáng kể nhé bạn. Mình trade dài thì một vài pips k đáng kể.
Mình ptich 100% trên live chart sau đó trade trên MT4

Chart 1min được không bác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 95 Xem / 5 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 445 Xem / 42 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 292,598 Xem / 1,385 Trả lời
  • Linh2021 trong Chuyện bên lề 171 Xem / 7 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên