Cách xoay sở các mối quan hệ trong cuộc sống với sự nghiệp trading - Một vấn đề vạn người gặp!

Cách xoay sở các mối quan hệ trong cuộc sống với sự nghiệp trading - Một vấn đề vạn người gặp!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,288
32,439
Xin chào cả nhà!

Bản thân chưa có nhiều kinh nghiệm cả trong trading lẫn trong cuộc sống nên mình không dám chia sẻ trực tiếp về đề tài này. Nhưng trên trang web tradersreality.com đã có chia sẻ về cách trader duy trì mối quan hệ với những người thân yêu, do vậy mình xin phép được dịch lại cho mọi người đọc nhé!

--------------------------

Tầm quan trọng của sự cân bằng

Khi bắt đầu nghiên cứu về trading, bạn sẽ cố gắng hết sức để duy trì sự cân bằng giữa cuộc sống và gia đình. May mắn thay, tôi đã độc thân trong 4 năm đầu với tư cách là một trader và tôi đã miệt mài tìm hiểu xem hệ thống giao dịch nào sẽ phù hợp hơn với tính cách của mình.

Mỗi đêm tôi đều thức khuya. Chẳng có thời gian để giải trí với Xbox và tôi sẽ từ chối mọi kèo gặp mặt với bạn bè với lý do đang phải làm việc. Cho đến một giai đoạn mà chẳng ai thèm rủ tôi đi đâu nữa, vì họ thừa biết họ sẽ nhận được câu trả lời gì từ tôi.
Cach-xoay-so-cac-moi-quan-he-trong-trading-voi-su-nghiep-trading-TraderViet1.jpg

Trung thành với guồng quay công việc

Đây là cách bạn buộc phải thực hiện. Để thực sự trở thành một trader, bạn phải biến trading thành cuộc sống của mình. Trên mạng xã hội không thiếu những video tạo động lực, cho chúng ta thấy được tầm quan trọng của việc theo đuổi đam mê và tận tâm cống hiến. Đó là điều hoàn toàn nên làm. Tuy nhiên, cái gì cũng cần có sự cân bằng. Nếu không, chúng ta sẽ không có thời gian để phản ánh lại điều gì cả.

Cứ mãi quẩn quanh trong "vùng an toàn" sẽ ngăn cản sự phát triển của bạn, khiến tâm trí của bạn không thể nhận ra sai lầm của bản thân mình. Trong hầu hết các trường hợp, tâm trí sẽ đánh lừa bạn rằng bạn đang không phạm phải sai lầm. Nhưng đó là một chuyện khác, chúng ta chưa bàn tới.

Tôi nhớ khi đang thử nghiệm phương pháp mà tôi hiện đang sử dụng, hầu như tôi chẳng có thời gian rảnh để làm gì cả và người yêu của tôi (bây giờ là vị hôn thê) lúc nào cũng hỏi tôi một câu: "Anh giao dịch trong bao lâu nữa vậy?"

Thật diễm phúc cho tôi, cô ấy rất hiểu và thông cảm cho hành trình của một trader như tôi - cần phải làm gì để trở thành một trader chuyên nghiệp. Tôi đã gặp rất nhiều trường hợp mà mối quan hệ với nửa kia của trader đã bị sụp đổ chỉ vì người ấy "không biết tại sao bạn lại nhìn vào những dòng nguệch ngoạc trên biểu đồ để làm gì".

Một trong những mục tiêu mà tất cả các trader có đam mê với trading nên có là tìm được sự cân bằng. Bạn có thể thử tìm cách giải thích cho nửa kia của mình trading là gì và bạn cần làm gì để trở thành một trader. Biết đâu lại nhận được sự cảm thông thay vì sự lạnh nhạt thì sao?

Cach-xoay-so-cac-moi-quan-he-trong-trading-voi-su-nghiep-trading-TraderViet2.jpg

Dành thời gian cho các mối quan hệ cá nhân

Cách tôi tìm thấy sự cân bằng, giúp tôi tiến xa hơn trong quá trình học hỏi, đó là phải phân bổ thời gian hợp lý. Hãy sắp xếp thời gian cho mọi thứ bạn làm. Nếu bạn định nghiên cứu thị trường trong 2 tiếng, hãy nhấn mạnh với gia đình và bạn bè của bạn để họ biết được tầm quan trọng của 2 tiếng đó. Và khi kết thúc 2 tiếng loay hoay với thị trường, hãy quay trở lại là chính bạn.

Nghiên cứu thị trường theo phân khúc cho phép tôi khám phá nhiều cách khác nhau để cải thiện suy nghĩ và tâm lý chung của mình. Mỗi ngày giao dịch, tôi đều đặt mục tiêu vào việc giữ một trạng thái bình tĩnh, thay vì phải vội vã tiếp thu hàng tá thông tin từ thị trường vì "tôi còn phải dành thời gian cho...". Dấu ba chấm đó sẽ khiến chúng ta có tâm lý kỳ vọng và cảm xúc FOMO (sợ bỏ lỡ cơ hội), rốt cuộc lại là các nguyên nhân cho sự thất bại trong trading.

Tầm quan trọng của việc thiết lập sự cân bằng với các mối quan hệ là một yếu tố quyết định đến sự thành công của bạn. Người ta vẫn thường nói: "Đằng sau mỗi người đàn ông vĩ đại là một người phụ nữ tuyệt vời." Điều này rất đúng và họ có một sức ảnh hưởng không hề nhỏ đối với trader chúng ta.

Đừng bỏ qua lời khuyên của những người thân yêu

Những trader có thể chia sẻ niềm đam mê trading với những người thân yêu của họ cũng là những trader có thể chia sẻ những điểm yếu của mình thay vì phải giấu kín vào bên trong. Trading chỉ dựa vào nhận thức của bản thân bạn. Đôi khi chúng ta có thể gặp tổn thất lớn và phán đoán của chúng ta sẽ bị bóp méo. Tất cả sẽ được phản ánh vào trong giao dịch của chúng ta ở giai đoạn sau.

Do đó, nếu có ai đó thấu hiểu đam mê trading của bạn và cảm thấy hạnh phúc với điều đó, thì lời khuyên của họ có thể sẽ kích hoạt được những nhận thức về những sai lầm trong hành vi của bạn. Điều trớ trêu là, mặc dù người ấy của bạn có thể chưa bao giờ nhìn thấy biểu đồ, họ vẫn có thể nói điều gì đó như "Tại sao anh không nghỉ ngơi?" hay như "Hãy đặt mục tiêu và điểm dừng cho ngày hôm nay". Dù tin hay không, thì những câu nói như thế này còn quý hơn cả vàng bạc, kim cương, đúng không?

Rốt cuộc, bằng cách thiết lập sự cân bằng giữa trading với các mối quan hệ của bạn, bạn sẽ duy trì phẩm hạnh giao dịch của bạn một cách hiệu quả. Tâm lý của trader cũng giống như nhiên liệu vậy. Nếu sắp hết, hãy đổ đầy lại. Để làm được điều này, hãy tạm rời khỏi các biểu đồ và dành thời gian với gia đình hoặc người ấy nhé!

Cach-xoay-so-cac-moi-quan-he-trong-trading-voi-su-nghiep-trading-TraderViet3.jpg

Khi tâm tình với "đối tác" của bạn, họ thực sự có thể biết khi nào bạn đang mất cân bằng. Bạn thấy đấy, họ biết mọi thứ về chúng ta. Nếu chúng ta đang có một ngày giao dịch tồi tệ, chúng ta sẽ rơi vào trạng thái từ chối mọi tâm lý và suy luận logic. Do vậy, nếu muốn nhận được sự hỗ trợ hết mình từ "đối tác" của mình, hãy dành một vài pip vào những ngày trade thắng lợi của mình để tặng cho nửa kia như một món quà cảm ơn họ vì đã luôn kề vai sát cánh bên mình nhé!

Nguồn: traderlife.co.uk

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 509 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 255 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 613 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,753 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 85 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên