Cafe cuối tuần số 1 - Chuyện học trade 2000 USD và lỗ 1 triệu USD

Đấy ko phải là đòi hỏi cao, mà là ước mơ và đến tận bây giờ mình vẫn dừng lại ở ước mơ fx thôi sau khi theo dõi chiến lược Trading của người phụ nữ bận bịu từ trang 1 cho đến N :(:(

Dương Huy có tâm đó, các anh em tự học là chuẩn nhất, cái gì không hiểu vào "4rum" này trao đổi còn giá trị hơn nhiều.
Người thắng thì họ chẳng cần phải dạy kiếm thêm, còn kẻ thua thì có nhiều chiều cần nổi tiếng để gỡ lại... kakakakaka
Để thành 1 trader kiếm sống được cũng không quá khó, cần lòng kiên trì và giữ được tâm lí không phải một tuần, một tháng....mà phải vài năm, vậy vốn cũng phải chia cho vài năm chứ tham lam -làm một cục thì ....thành "thầy" đấy nhá.
Bình tĩnh tiền khỏi mất, tật khỏi mang.
Chúc anh em gặt hái thành công.

Xét cho cùng, khi có 1 người thầy vẫn tốt hơn rất nhiều, giúp ng học rõ hơn về những điều cần biết, và đặt biệt là kinh nghiệm, hơn hết là rút ngắn thời gian. Nhưng nhiều điều cần đắn đó.
- Thầy nào, ở đâu.
- Học phí.
- Trong thời gian học, việc phân bổ thời gian sẽ là vấn đề, không hợp lý -> nhịn đói.
- .........
Hix. tạm thời tự học. Tích lũy ít sau đó mới dám tìm thầy.
Chịu khổ vậy không biết tương lại ra sao. =))

Thắng hay thua là do mình chứ có phải do thầy đâu mà các chú cứ ngồi nói xấu thầy thế. Thầy chỉ cho mình vài cái kiến thức cơ bản thôi, còn lại 99.9% phải do mình học tập rèn luyện. Cứ nhìn vào những thứ bên ngoài mà ko tập trung vào chính bản thân mình thì tiêu là đương nhiên!

Ở fx này kiếm chữ thầy e là khó khăn. Chia sẽ thì đúng hơn. Giá trị miễn phí thì không cố gắng, học tốn phí thì không đúng cách. Được giá thì mất xu hướng, được xu hướng thì mất giá. Mình chưa bao giờ lấy học phí của bất kỳ một ai vì thật ra không phải là học, mà chỉ là chia sẽ. Có bạn nói gửi nhưng mình chỉ bảo ra đường thấy ai khó khăn thì cho họ ít đồng. Vì chung quy lại nghề này không có chữ thầy đúng nghĩa đâu.

Mình là newbie cũng gặp nhiều chuyện như thế, nhưng mình tỉnh táo hơn, chẳng bao giờ bị dính bẫy, nếu có cũng chỉ chút chút
Nhớ lại ngày đầu vào youtube để học những kiến thức cơ bản, có 1 cô tây show luôn tài khoản live với kết quả lúc nào cũng thắng chừng 15-20 usd cho 1 lot. Cũng thấy có ấn tượng. Cô ấy nói không có thời gian chơi nên chỉ được chừng đó thôi. Kỳ vừa rồi tham gia cuộc thi đánh thử 1 lot thắng được trung bình 50usd - 100usd, có thể lên đến hơn 500usd trong trường hợp tin tức trong khoảng thời gian ngắn, mới thấy những gì người ta quảng cáo chỉ là ba xạo
Sau khi học trên youtube xong, mình lại nhào vào Udemy học tiếp. Mình kiếm video dạy nào được nhiều sao đánh giá như ForexBoat. Cứ mỗi khóa dạy là 10 usd (khuyến mãi). Anh chàng Kirill đó dạy có phương pháp sư phạm nên cũng rất dễ hiểu. Mình mua hàng loạt khóa forex a-z, money management, 175% profit code ea, VPS.. Cũng tập tành code rồi test rồi làm lung tung. Nhưng kết quả thu được không khả quan cái con robot đó không hiệu quả vì thị trường thay đổi. Không bổ đầu cũng bổ đuôi hehe. Sau đó mình mua course 99 con robot được cập nhật hàng tháng giá 10 usd. Quẳng nó lên VPS xem nó chạy như thế nào. 99 con đó có những con ban đầu có profit lớn nhưng sau đó lại thua. Ngay cả tuyển lựa 99 con đó lấy top 5 những cũng đời không như là mơ. Bây giờ hàng tháng mình có cả đống 99 con robot đã được test, nhưng mình chẳng xài cái nào. Rút ra kết luận không nên trade robot bây giờ, đợi khi đánh tay ok đã rồi mới đem triết lấy đó áp cho robot thì ổn thôi
Ít nhất bây giờ cũng có được tí vốn kiến thức về coding indicator để đi sưu tầm indicator và chỉnh lại :D
Rồi mình ngồi lại định hướng phải học gì sắp tới, cuối cùng mình đã tìm ra được video youtube free miễn phí của Rayner Teo. Vừa ngon bổ rẻ chẳng tốn đồng nào

Em nghĩ việc khóa học có hiệu quả hay không, không phải do ông thầy mà là do chính bản thân những học viên, vì em đã từng đi học những khóa như thế này rồi.

Cuối khóa học, thầy giáo nhắc đi nhắc lại rằng hãy demo ít nhất 3 tháng, với ít nhất 50 lệnh cùng MỘT PHƯƠNG PHÁP (lệch 1 lệnh, bắt đầu lại từ đâu) và có lợi nhuận bằng 80% kế hoạch.

Em về làm theo đúng lời khuyên và phải test demo mất 6 tháng mới có thể thành thạo một phương pháp đó. CHỈ LÀ MỘT PHƯƠNG PHÁP GIAO DỊCH TRONG 6 THÁNG THÔI NHA!

Chốt lại, em thấy thay vì đổ lỗi cho ông thầy, hay những ngoại cảnh, mình nên tự hỏi mình xem mình đã thật sự KỶ LUẬT và KIÊN TRÌ hay chưa? Hay là vừa gặp chuỗi loss, mình đã tự nghi ngờ chính mình? (đối với em, 10 lệnh loss liên tiếp là bình thường và em tin sau đó sẽ có chuỗi thằng bù lại)

Quan trọng việc mình làm sao quản lí vốn để sau khi loss 10 lệnh, chúng ta vẫn thấy thoải mái và sẵn sàng giao dịch tiếp.

Bên dưới là một bức ảnh còn sót lại khi em hoàn thành việc test demo 3 tháng, 50 lệnh và CHỈ DUY NHẤT MỘT PHƯƠNG PHÁP và một tài khoản real được mở ngày 1 tháng sau khi test demo thanh công và giao dịch trong 2 tháng.

Em muốn nhắn tới các anh em một thông điệp đó là:

"Đừng vì những lời lẽ tiêu cực mà chúng ta đánh mất niềm tin vào một điều gì đó! Không thử sao biết? Nếu trên thế giới chưa có ai làm được, vậy càng tốt vì chúng ta sẽ là người ĐẦU TIÊN! Vậy thôi"

Facebook của em: https://www.facebook.com/tien.mkt
hihi bạn, mình góp ý chút nha.. nếu sau 3 lệnh mà sai thì cần xem lại nhé chứ 10 lệnh thì gắt quá.. đây là nói về vấn đề đúng sai chứ không phải vấn đề mất bao nhiêu cho mỗi giao dịch nhé hihi.

Em nghĩ việc khóa học có hiệu quả hay không, không phải do ông thầy mà là do chính bản thân những học viên, vì em đã từng đi học những khóa như thế này rồi.

Cuối khóa học, thầy giáo nhắc đi nhắc lại rằng hãy demo ít nhất 3 tháng, với ít nhất 50 lệnh cùng MỘT PHƯƠNG PHÁP (lệch 1 lệnh, bắt đầu lại từ đâu) và có lợi nhuận bằng 80% kế hoạch.

Em về làm theo đúng lời khuyên và phải test demo mất 6 tháng mới có thể thành thạo một phương pháp đó. CHỈ LÀ MỘT PHƯƠNG PHÁP GIAO DỊCH TRONG 6 THÁNG THÔI NHA!

Chốt lại, em thấy thay vì đổ lỗi cho ông thầy, hay những ngoại cảnh, mình nên tự hỏi mình xem mình đã thật sự KỶ LUẬT và KIÊN TRÌ hay chưa? Hay là vừa gặp chuỗi loss, mình đã tự nghi ngờ chính mình? (đối với em, 10 lệnh loss liên tiếp là bình thường và em tin sau đó sẽ có chuỗi thằng bù lại)

Quan trọng việc mình làm sao quản lí vốn để sau khi loss 10 lệnh, chúng ta vẫn thấy thoải mái và sẵn sàng giao dịch tiếp.

Bên dưới là một bức ảnh còn sót lại khi em hoàn thành việc test demo 3 tháng, 50 lệnh và CHỈ DUY NHẤT MỘT PHƯƠNG PHÁP và một tài khoản real được mở ngày 1 tháng sau khi test demo thanh công và giao dịch trong 2 tháng.

"Đừng vì những lời lẽ tiêu cực mà chúng ta đánh mất niềm tin vào một điều gì đó! Không thử sao biết? Nếu trên thế giới chưa có ai làm được, vậy càng tốt vì chúng ta sẽ là người ĐẦU TIÊN! Vậy thôi"

và mình đã ghé qua histo của bạn thì thấy bạn đáh trên 4 indi lận, và hình như chỉ đánh trên indi thôi, mình nghĩ bạn nên học thêm về price ac, có thể tìm kiếm tác giả khánh trình trên trader viet xem nhiều bài viết về price ac, nó cho cái nhìn tổng quát về thị trường hơn là indi.. hihi góp ý vs bạn thế

Chú chắc cũng là 1 trong những anh Thầy đó, or bèo bèo cũng là thư ký hay trợ giảng

"Nhân đây mình cũng muốn gióng lên 1 hồi chuông cảnh báo cho những bạn mới vào nghề, nghê này là 1 nghề khó nhất trong tất cả các nghề khó trong xã hội. Nhưng một khi bạn đã tìm ra hướng đi thành công thì cuộc sống coi như 4 bể là nhà."

Cám ơn bác daily30pips vì câu nói truyền cảm hứng rất lớn.
Nhân tiện, bác nào học trade không : P:p

và mình đã ghé qua histo của bạn thì thấy bạn đáh trên 4 indi lận, và hình như chỉ đánh trên indi thôi, mình nghĩ bạn nên học thêm về price ac, có thể tìm kiếm tác giả khánh trình trên trader viet xem nhiều bài viết về price ac, nó cho cái nhìn tổng quát về thị trường hơn là indi.. hihi góp ý vs bạn thế
Ok bác. Cảm ơn ý kiến đóng góp của bác

hơi khó hiểu =))) . 10 lệnh loss, mỗi lệnh 10% , là bình thường . Nà ní
10% tài khoản hiện tại mà bác. Thì sau 10 lệnh, tài khoản bác còn khoảng 40%
Nhưng cái này là e đã chia ra thành nhiều tài khoản nhỏ rồi thì e mới giao dịch 10%/lệnh.
Ví dụ e có $1000 thì e sẽ chia làm 5 tài khoản $200. Như vậy 10% chỉ tương đương $20 (tức 2% tổng vốn thôi)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên