Cafe cuối tuần số 11 - Vẽ đường cho nến chạy, tao lạy mày và chuyên gia cũng chết

Cafe cuối tuần số 11 - Vẽ đường cho nến chạy, tao lạy mày và chuyên gia cũng chết

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,180
153,363
Hôm nay, mình xin tiếp tục chia sẻ thêm vài chuyện trong cuộc đời "hành nghề" trading của mình. Không nói các chuyện triết lý trading cao siêu nữa mà chỉ đơn giản là các chuyện cười, đôi lúc là không nhặt được mồm, nhằm để giúp anh em xả stress sau 1 tuần trading căng thẳng.

Câu chuyện đầu tiên : Vẽ đường cho nến chạy

Hồi mình đã trở thành quản lý thì cũng có khá nhiều "đệ tử" đàn em, trong đó có 1 ku cũng khá thân. Ku này cũng mở hợp đồng được với 1 số khách hàng và cũng rất hay trade giúp khách. Mà trading thì anh em biết rồi, lúc lời lúc lỗ và đặc biệt là rất nhiều lúc phải ngồi "gồng lệnh", tức là đang lỗ nhưng ngồi đợi cho nó chuyển sang lời.

Một bữa nọ, mình thấy nó đăm chiêu ngồi gồng lâu lắm, mới lại hỏi xem tình hình nó ra sao. Nó chỉ cho mình cái lệnh sell vàng đang kẹt ở dưới, mà giờ giá đã leo lên phía trên rồi. Nó than em đợi mãi nãy giờ chưa thấy giá xuống. Mình đứng sau lưng nó, ậm ừ rồi quay đi. Chỉ trong tích tắc tầm vài chục giây, mình quay lại và thấy trên màn mình chart đen của nó đã có một cây nến trắng giảm dài thòng lòng xuyên thẳng xuống phía dưới. Lúc đó, mình vội vàng chạy về máy tính mình xem có tin gì mà Market rớt ghê quá vậy. Chạy về đến chỗ thì thấy ủa sao chart mình khác chart nó. Lại chạy ra chỗ nó hỏi. Nó tỉnh rụi "Em vẽ cây nến xuống để chỉ đường cho giá nó chạy". Mẹ cha nó. Thì ra nó dùng chức năng Draw Rectangle trên MT4 để vẽ 1 hình chữ nhật với màu sắc y như cây nến và gắn vào cây nến hiện đang chạy. Đau cả não.

Câu chuyện thứ 2 : Tao lạy mày

Cũng thằng em nhân viên đó và cũng lúc nó ngồi canh đó. Canh mãi canh mãi mà giá cứ lên hoài, nó nói to, vọng lên chỗ mình "Chắc em phải xài chiêu cuối thôi anh ạ". Lúc đó mình đang nghe phone thì phải nên cứ gật gật thôi. Xong cú phone, mình xuống chỗ nó, thấy trên chart của nó, ngay phía trên đầu giá, nó vẽ 1 đường ngang kháng cự (vì nó đang kẹt sell nên muốn giá xuống). Trên cái kháng cự đó, nó dùng chức năng Add Text (thêm chữ) của Metatrader 4 và thêm vào dòng chữ TAO LAY MAY. Thực sự lúc đó mình không nhịn được cười và đã cười như khùng luôn. Nó tỉnh queo lý giải, giá mà phá cái cản này thì em chết nên em ghi vậy cho giá nó hiểu. Vâng, đó cũng là một cách giao tiếp của Trader và Thị trường, mà hình như không hiệu quả lắm, vì sau đó nó cháy tài khoản.

Câu chuyện thứ 3: Chuyên gia cũng chết

Hồi 2008, lúc còn là nhân viên quèn, nhóm mình có thằng bạn mở được tài khoản cho 1 chuyên gia tài chính - chuyên gia đúng nghĩa danh từ ấy nhé. Bác này làm trong Ủy ban chứng khoán nhà nước, đã từng học chuyên ngành tại nước ngoài và đã xuất bản sách về thị trường chứng khoán luôn. Mình nhớ không lầm thì bác mở 1 tài khoản 5000 USD (vào thời điểm 2008 mà mở 5k là rất có số má ấy nhé) và đi lại bằng con SHi đời mới. Bác thỉnh thoảng ghé công ty để phân tích cho bọn mình, vốn ngu ngơ như bò, nghe vê thị trường. Bác hay nói "Tao sao mà chết được".

Đêm đó hình như bác quyết định đánh lớn và sell vàng cũng khá mạnh. Rủi thay, giá vàng đột nhiên rửng mở nên uptrend thần tốc. Bác vội vàng chạy từ công ty về nhà để quản lý tài khoản, nhưng chưa về đến nhà thì thằng nhân viên đã điện cho bác và thông báo là giá vàng đã chạm mốc xxx. Lời cuối cùng tụi mình còn nghe được của bác là "Thôi chết tao rồi". Từ đó về sau, bọn mình không thấy bác nạp tiền hay mở tài khoản nữa.

Cuối tuần chém gió với anh em 3 câu chuyện nho nhỏ trong đoạn đầu cuộc đời biết đến Trading của mình. Anh em nào có chuyện vui thì cùng chia sẻ nhé.

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ và nhiều sức khỏe. Sang tuần chúng ta lại bàn cách thịt con gà Market. Giờ mình lại phải đi thịt Ngọc Trinh thôi.

Happy and Safe Trading !!!

Anh em có thể đọc lại Những câu chuyện ấn tượng thời xưa cũ trong Cafe cuối tuần kỳ trước nhé

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
em đặt ghế hóng bác tiếp .Câu chuyện hay và thực tế nữa chứ .Vậy mới nói đừng nghe những thằng chém gió là chuyên gia ma kẹt nó có nể ai đâu bác nhỉ .

Ấn tượng nhất là cái bạn nhân viên lính của Duonghuy đấy, rất năng động, đầu óc nhiều ý tưởng sáng kiến, nghĩ ra được là làm ngay, áp dụng đủ mọi chiêu trò trong mọi hoàn cảnh , chiến đấu đến cùng.
Giờ này bạn ấy thế nào rồi??

Ấn tượng nhất là cái bạn nhân viên lính của Duonghuy đấy, rất năng động, đầu óc nhiều ý tưởng sáng kiến, nghĩ ra được là làm ngay, áp dụng đủ mọi chiêu trò trong mọi hoàn cảnh , chiến đấu đến cùng.
Giờ này bạn ấy thế nào rồi??
Sau khi vùng vẫy mà không đem lại tác dụng gì, nó đành nằm im tận hưởng
Giờ đâu mất tiêu mấy năm nay không gặp rồi

Cuối tuần đọc tin bác DuongHuy xả stress. Hóng tập tiếp nhe bác. Cảm ơn bác.

vẽ đường cho nến chạy thì hiện tại cũng nhiều lắm, vẽ sóng sánh gì gì đó kiểu như Eliot (không biết mình viết có đúng chính tả không) :D đoán bừa mà như đúng rồi.

Quá hay =]]
Viết thêm mốt tổng hợp in sách bán cho anh em tham khảo anh ơi.
Sách này sát thực nhất.

Quá hay =]]
Viết thêm mốt tổng hợp in sách bán cho anh em tham khảo anh ơi.
Sách này sát thực nhất.
In ra rồi các chú lại xin để gói xôi. Như mấy tác phẩm của Nobita trong truyện Doraemon ấy

Mà chú dạo này không upload tài liệu khủng gì lên nữa à

đc đọc bài Bác Huy viết vui thật ,ngồi cười 1 mình ,vợ nhìn thấy ,tưởng mình bị "tâm thần " thật rồi......!Mong đc đọc tiếp để xả stress vậy , ai nghĩ mặc .

đc đọc bài Bác Huy viết vui thật ,ngồi cười 1 mình ,vợ nhìn thấy ,tưởng mình bị "tâm thần " thật rồi......!Mong đc đọc tiếp để xả stress vậy , ai nghĩ mặc .
Coi chừng vợ bắt uống thuốc hay kêu 115 tới hốt về trại lả khổ thân bác

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên