Cafe cuối tuần số 12 - Vợ chú công an đánh Forex,vô tình ăn 4 nghìn và thằng lính trình diễn trading

Cafe cuối tuần số 12 - Vợ chú công an đánh Forex,vô tình ăn 4 nghìn và thằng lính trình diễn trading

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,524
153,867
Hôm nay tiếp tục kể chuyện đời xưa cho cái Cafe cuối tuần nhé anh. Chả là cả tuần mệt mỏi với chuyện trading, với lời khuyên bài học này nọ rồi thì cuối tuần là dịp không thể tốt hơn để chém gió (mà thực ra ngày nào chúng ta chả chém được). Thôi vào đề nhanh nhanh để còn vào với Ngọc Trinh (hiệp 2)

Vợ chú công an chơi Forex

Có 1 anh nhân viên cũ của mình mở được hợp đồng với vợ 1 chú công an với tiền nạp vào là 1000 usd. Giữa 2 bên có thỏa thuận ủy thác ăn chia gì đó và anh nhân viên này đem tài khoản ra đánh luôn. Kiến thức và kinh nghiệm 2 tháng trong nghề của anh đã nhanh chóng tiễn tài khoản về suối vàng trong vài bữa. Kịch tính bắt đầu từ đây

Chị khách hàng vốn không phải dạng vừa, lập tức cầm biên lai nộp tiền lên gặp mình. Chị nói tôi không biết hợp đồng giao dịch gì hết, tôi chỉ biết tôi nộp vào công ty 1.000 usd có biên lai thì giờ tôi rút ra thôi. Tôi không có làm gì sai hết. Mình và anh nhân viên kia ngồi giải thích 1 hồi thì chị đứng lên đi về.

Trưa hôm sau, chị dắt lại 1 chú công an, mặc cảnh phục hẳn hoi và tiếp tục đòi tiền. Mình hỏi chú công an là anh vào công ty với tư cách công an hay tư cách cá nhân. Nếu công an thì anh điều tra vấn đề gì thì em xin mời anh trình giấy tờ để em mời lãnh đạo, còn nếu tư cách cá nhân thì em xin ngồi trao đổi cùng anh. Chú công an nói là tư cách cá nhân và bắt tay mình. Cuối cùng nói qua nói lại thì là chị kia ủy thác cho cậu nhân viên nhưng 2 bên không có giấy tờ cam kết gì nên lại đành đi về luôn.

Vô tình ăn 4 nghìn (4000 usd)

Câu chuyện này cũng vui. Lúc này là hồi đầu 2008 thì phải. Có chú khách hàng lên mở cái tài khoản 3.000 usd và cũng học cách đặt lệnh sơ sơ này nọ. Chiều đó có tiệc, chú đi nhậu đến say bí tỷ. Đến đâu 9-10g tối gì đó, chú về nhà, gọi điện cho nhân viên tư vấn.Bạn tư vấn nói giá vàng đang lên dữ lắm chú ơi, mua gấp đi chú. Chú à ừ rồi mở máy ra đặt lệnh full tài khoản, xong xỉn ngủ luôn tại chỗ, tất nhiên là làm gì có dừng lỗ hay chốt lời. Kịch tính lên cao ở chỗ đêm đó có tin lãi suất FOMC thì phải và giá chạy rất khiếp. Sáng hôm sau tỉnh dây, chú hết hồn hết vía luôn. Tài khoản chú lời 4.000 usd. Ngặt nỗi, chú đặt lộn thành lệnh bán thay vì lệnh mua như nhân viên tư vấn. Ngon luôn. Hôm sau lên rút tiền còn cho bạn nhân viên tý tiền cafe, mặc dù bạn tư vấn ngược.

Thằng lính trình diễn trading

Hôm đó là sinh nhật của mình, cũng trùng vào dịp có tin Nonfarm thì phải (hoặc tin gì cũng lớn lớn phiên Mỹ mà mình quên rồi), thế là mình mời 1 đám anh em trong công ty với cả mấy thằng lính (nhân viên) thân đi ăn tại quán Đông Hồ. Ngồi bờ hồ gió mát trăng thanh thì thằng lính nó nhắc anh ơi gần đến giờ ra tin rồi. Mình nói ừ mày thích thì đem máy ra mà trade. Thế là nó vác cái laptop ra, cắm cục 3g Viettel vô. Cả đám bu vào nó, trong đó có nhiều em gái FA xinh xinh nữa. Cu lính trình diễn (vừa diễn vừa chém) kỹ năng đọc tin Forex Factory, kỹ năng đọc chart mô hình nến, kỹ năng bắt xu hướng và đặt luôn lệnh vào tài khoản. Đâu trong vài phút, nó vào lệnh cạch cạch và chốt cụp cụp, hốt lời luôn 3 triệu VND (thời đó MT4 hiển thị VND luôn cho các sàn trong nước) ngay trước mắt các em.

Dĩ nhiên là nó tự dưng rực rỡ lên như 1 ngôi sao trên bầu trời với ánh mắt hâm mộ ngắm nghía xung quanh.

Nhưng sự kiện sau đó khiến cả đám cười suốt buổi tối. Đó là sau khi kiểm tra tài khoản thì cu cậu phát hiện được là cu cậu login lộn tài khoản...demo, thay vì cái real. Té ra là hốt được 3 triệu VND tiền ảo. Sinh nhật năm đó quả thật vui vì mình cười từ lúc tin Mỹ ra cho đến lúc tính tiền đi về luôn.

Thôi chuyện cũng dài rồi và Ngọc Trinh thì sắp cảm lạnh rồi (hôm nay Sheraton nó bật máy lạnh lạnh quá, chắc tại phòng VIP nên nó ưu tiên máy lạnh xịn), mình vào ủ ấm cho em nó hiệp 2 chút đây. Hẹn gặp anh em tuân tới nhé

Chúc anh em có 1 cuối tuần vui vẻ bên gia đình và người thân !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
=)))
Mình cũng ủng hộ bác viết sách. Cá nhân mình thấy câu chuyện của bác vừa thực tế lại có yếu tố hài hước, vừa kinh nghiệm lại vừa giải trí. Thích hợp cho a e trader.

Với hơn 10 năm kinh nghiệm trong nghề của bác, anh em TraderViet còn được nghe dài dài rồi. cảm ơn anh!

MỐt e viết cho anh cuốn tự truyện ad trader Viet và những ngày tháng bên NGỌC Trinh ^^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,047 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 341 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,379 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 146 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên