Cafe cuối tuần số 19 - Anh em đã đến với nghề Trader ra sao?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,180
153,361
Hôm nay chúng ta sẽ không ngồi nghe thằng cha admin vừa đẹp trai vừa hay kể chuyện Ngọc Trinh kể chuyện của chả nữa, mà chúng ta hãy tự kể 1 câu chuyện của mình. Chả là diễn đàn thì gần 3000 thành viên mà lượng người comment thì quanh đi quẩn lại tầm trăm người là cùng, còn lại toàn đóng vai khán giả hết. Chơi vậy làm anh em bức xúc lắm. Hehe

Chủ đề trao đổi tuần này là "Anh em đã đến với nghề Trading này ra sao?"

Tôi xung phong kể trước

Hồi nẳm, lúc mới ra trường, tôi mê chứng khoán lắm. Lúc thi đầu vào ngành quản trị kinh doanh cũng là do mê chứng khoán, mê kiếm tiền kiểu vừa đẹp trai hào hoa vừa nhiều tiền giống như các phim Hong Kong thời mấy năm 90. Hình tượng mặc vest, ngồi trầm tư đọc mấy cái báo cáo tài chính, bấm bấm trên máy tính như giải phương trình rồi chợt mím môi, tay nắm chặt, mắt sáng lên như kiểu phát hiện ra bí kíp, rồi cầm bàn phím lên, bấm vào cái màn hình đen thui như cái màn hình chạy MS DOS, sau đó vài phút là có tin thắng quá trời tiền. Thiệt là hình ảnh đó đẩy tôi vô đam mê ngành tài chính.

Khốn nỗi, đi học đại học mấy năm thì toàn lo chơi bời với mấy thằng bạn, cafe, đá banh, rồi còn yêu đương nên ... quên mất mình thích cái gì mà mình chọn ngành này. Sau khi tốt nghiệp xong thì lại lo đi xin việc vì gia đình cắt tài trợ. Cuối cùng, khi nhảy vào làm nhân viên cho 1 nhà băng thì mới nhớ là mình thích nghề chứng khoán.

Nhà trọ có thằng bạn thân ở chung. Nó cũng học kinh tế ra và mới được nhận vào làm việc ở 1 công ty Forex thuộc dạng đầu tiên của Việt Nam, công ty Hồng Hối. Tôi ngân hàng, nó Forex. Đêm về, nhiều lúc nhớ Trinh hay Maria quá ngủ không được (mà thiệt ra là cái nhà trọ nó nóng quá, mà cái quạt máy thì muốn hư), 2 thằng lại lấy chuyện công việc ra nói. Nó kể nghề nó được xem biểu đồ, xem tin kinh tế toàn cầu, học phân tích...các loại. Tôi nghe mà phê luôn. Nhìn qua việc mình thì thấy sáng lên gặp bà sếp già chưa chồng, bả sai làm đủ việc từ giữ xe đến khuân vác, rồi mở thẻ atm, tư vấn tín dụng.. chán quá. Lúc đó thì thị trường chứng khoán lại hot (2007), thế là tôi về làm luôn 1 lá đơn xin nghỉ ngân hàng. Bà già ngoài quê biết tin, gọi vô khóc lóc xém ngất. Dân tỉnh lên thành phố, tốt nghiệp ra trường xin được vào ngân hàng thì phước đức gia đình phải lớn lắm. Ở quê xin vô bank thôi là nó ăn phải tầm 30-50 triệu chứ chả chơi.

Sau khi nghỉ bank xong, nhảy sang Hồng Hối làm với thằng bạn thì mới biết là công việc ếu như mơ. Hehe. Phải đi kiếm khách hàng chứ không là nó đuổi. Lương thì bằng 1/2 lương bank mà chỉ có có vài tháng. Không có khách nó cúp. Sau này mới biết thằng bạn dắt tôi vô làm thì công ty thưởng nó 500k vì lúc đó công ty tuyển không ra người. Đau thế

Đó, câu chuyện tôi đã startup với nghề Trader như vậy đó. Anh em vào đọc bài thì kể lại chuyện của mình cho vui. Quá khứ là quá khứ, xấu đẹp gì nó cũng đã qua rồi. Không ai chửi mình ngu đâu (nếu câu chuyện trade forex của anh em nghe có vẻ dại dột), thậm chí câu chuyện anh em còn giúp thông não thông ass cho nhiều người ấy chứ

Hi vọng anh em góp chuyện đời vào đây

Cuối tuần vui vẻ nhé anh em. Tôi đi cafe với Trinh đây

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
cafe 19
Chuyện của mình không có gì hấp dẫn như chuyện của bác @Duonghuy nhưng cũng xin kể qua để phấn đấu hơn
Mình học cơ khí chế tạo máy ra trường năm 2005 sau đó xin việc vào làm cho FPT computer nó mới điêu... học chế tạo máy cơ khí giờ nhảy sang làm chế tạo computer mới kinh..nói chung nó đều là máy cả.Hồi đó bán và lắp rắp máy tính nó lời và nhiều việc quá trời nên kiếm xèng cũng ổn... có xèng thế là đua đòi chơi chứng khoán cùng các ae cty...cũng có thắng có thua mà hồi 2006 chơi chứng khoán dễ lắm nên cũng có ít vốn...2008 thì không làm máy tính nữa có ít vốn mua đất nông nghiệp trồng rau sạch bán cho các siêu thị... chứng khoán cũng nghỉ luôn tập trung rau sạch....dính trận mưa năm 2010 gần đến tết âm lịch ngập 65ha toàn bộ trong 12 ngày thế là sập luôn rau và hoa...lại nghỉ quay sang buôn quần áo tung của... lúc chán chán chơi mấy cái game về stock and forex...game thôi nha vì lần đó còn nợ hơn 5 tỏi vụ dự án rau sạch....cứ túc tắc vậy đến năm 2016 thì bập bõm chơi lại forex nhưng cũng không ăn thua lắm vì cái tâm lý vẫn nợ xèng( gần 2 tỏi) nên chỉ chơi cho nó thành bản năng chứ chưa đầu tư nhiều..giờ vẫn vậy..cảm xúc chưa ổn nên vẫn rèn luyện vì càng nhiều tuổi nó càng cẩn thận hay sao ấy...lúc cuối năm 2016 có xem thêm khoản binary option nhưng tất cả do tâm lý...chắc phải buôn quần áo để trả hết nợ thì nó mới khá hơn đc...chuyện vậy thôi
và rất may mắn mình đc biết đến traderviet.org... một ngôi nhà cho ae đam mê forex nhân đây cũng sắp tết cổ truyền chúc toàn thể BQT cũng như ae member năm mới thắng lợi mới với chiến thuật lãi suất kép 8%/tháng ...
Happy new year

Em thì từ chơi Lô (không chơi đề) mặc dù không bị thua nhưng vẫn nhảy sang chơi Forex vì nó trông sang chảnh với hiện đại hơn các bác ạ. Với lại đánh Forex thì có thể có nhiều thời điểm trong ngày có cơ hội ăn, còn chơi lô thì 1 vài ngày mới có thể ăn được. Chơi lô tài khoản nhanh bốc hơi và đòi hỏi có máu liều, ...

Hồi ĐH, em ở trọ với thằng bạn tên Huy :rolleyes:
Bị nó dọa nếu không vào chơi fx với nó thì nó sẽ thông ass em bằng trading system neptune thần chưởng :eek:
Từ đó, em đã bắt đầu nghiệp trader của mình như vậy đó các bác :oops:
Vào trong chơi với Forex rồi, @thangnd mới biết nó lừa, Ko vào chơi thì nó còn có neptune để thông. Như thế còn êm ass, vào chơi cùng thì đến neptune cũng ko có mà sài. Cảm giác thốn thốn không thể tả. :-0

cafe 19
Chuyện của mình không có gì hấp dẫn như chuyện của bác @Duonghuy nhưng cũng xin kể qua để phấn đấu hơn
Mình học cơ khí chế tạo máy ra trường năm 2005 sau đó xin việc vào làm cho FPT computer nó mới điêu... học chế tạo máy cơ khí giờ nhảy sang làm chế tạo computer mới kinh..nói chung nó đều là máy cả.Hồi đó bán và lắp rắp máy tính nó lời và nhiều việc quá trời nên kiếm xèng cũng ổn... có xèng thế là đua đòi chơi chứng khoán cùng các ae cty...cũng có thắng có thua mà hồi 2006 chơi chứng khoán dễ lắm nên cũng có ít vốn...2008 thì không làm máy tính nữa có ít vốn mua đất nông nghiệp trồng rau sạch bán cho các siêu thị... chứng khoán cũng nghỉ luôn tập trung rau sạch....dính trận mưa năm 2010 gần đến tết âm lịch ngập 65ha toàn bộ trong 12 ngày thế là sập luôn rau và hoa...lại nghỉ quay sang buôn quần áo tung của... lúc chán chán chơi mấy cái game về stock and forex...game thôi nha vì lần đó còn nợ hơn 5 tỏi vụ dự án rau sạch....cứ túc tắc vậy đến năm 2016 thì bập bõm chơi lại forex nhưng cũng không ăn thua lắm vì cái tâm lý vẫn nợ xèng( gần 2 tỏi) nên chỉ chơi cho nó thành bản năng chứ chưa đầu tư nhiều..giờ vẫn vậy..cảm xúc chưa ổn nên vẫn rèn luyện vì càng nhiều tuổi nó càng cẩn thận hay sao ấy...lúc cuối năm 2016 có xem thêm khoản binary option nhưng tất cả do tâm lý...chắc phải buôn quần áo để trả hết nợ thì nó mới khá hơn đc...chuyện vậy thôi
và rất may mắn mình đc biết đến traderviet.org... một ngôi nhà cho ae đam mê forex nhân đây cũng sắp tết cổ truyền chúc toàn thể BQT cũng như ae member năm mới thắng lợi mới với chiến thuật lãi suất kép 8%/tháng ...
Happy new year
Chuyện của bác hay quá. Đời bác thăng trầm khiếp thật. Thấy bác rất có tinh thần, như kiểu bọn Israel nó nói "Nghịch cảnh là 1 cơ hội" vậy. Chúc bác thành công

Hồi ĐH, em ở trọ với thằng bạn tên Huy :rolleyes:
Bị nó dọa nếu không vào chơi fx với nó thì nó sẽ thông ass em bằng trading system neptune thần chưởng :eek:
Từ đó, em đã bắt đầu nghiệp trader của mình như vậy đó các bác :oops:
Gặp anh thì anh cho nó thông luôn, vậy là có thêm nghề mới, giờ cặp mấy anh đại gia bị gay là ngon hơn fx đấy chứ

Chuyện của bác hay quá. Đời bác thăng trầm khiếp thật. Thấy bác rất có tinh thần, như kiểu bọn Israel nó nói "Nghịch cảnh là 1 cơ hội" vậy. Chúc bác thành công
giờ vẫn còn thăng trầm đây...chưa tìm đc đúng trend nó vậy... lúc nhận ra để sửa thì thăng luôn ròi

Nghe bác Huy nói có gần 3000 member mà quanh di quẩn lại có hơn trăm người comment nên nghe cũng nhột nhột nên nhảy vào viết vài dòng cho nó có tinh thần. Hehe.
Câu chuyện của em thì nó đầy nước mắt và tủi nhục.
Ngày xửa ngày xưa, vào một ngày nọ, như một định mệnh đã sắp đặt sẵn có một nàng chân dài (chắc cũng cỡ Trinh của bác Huy) ở một sàn FX gọi mình tham gia thị trường ngoại hối, lúc đó nghe nói nhiều cơ hội kiếm tiền thì mê mà chẳng biết nó là cái mô tê chi vì có bộ phận hỗ trợ kt giúp mình gd. Thế là nó kêu chi mình làm nấy và kết quả thì ai cũng có thể đoán được rồi phải không? Dân hiến cho ma kẹt 25k. Hic hic. Thế đấy, cái nghiệp trader của em bắt đầu từ cái ngày định mệnh ấy. Buồn quá thôi em uống cafe tiếp đây. Hic

Chuyện bác chủ topic hay quá!
Chuyện của em thì đơn giản hơn chỉ là công việc đi làm bh` đang thừa nhiều thời gian, máu chơi game trong người nhiều nên tìm thấy cái forex này để chơi thử. Từ lúc bắt đầu đến bh` chỉ chơi tài khoản demo mà toàn cháy :)), đang muốn tạo 1 tài khoản real khoảng 100$ - 200$ để chơi thử tìm hiểu thêm về thị trường thôi chứ chưa có tư tưởng làm giầu. Nhưng mà khổ cái về mấy thông tin như, sàn chất lượng, broker, thanh khoản, lừa đảo em chưa có thông tin gì hết. Mong các bác giúp đỡ khoản này!

Em thì đến với Forex như một cái duyên.
Cũng bởi tò mò,choáng ngợp, tham lam và muốn khẳng định bản thân. Ngày xưa em cũng biết qua nhưng chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ tham gia thị trường tài chính này, bởi lẽ cuộc sống của em quá êm đềm, ra trường và có công việc ổn định. Em cũng không phải là một người an phận nên cũng dùng chút vốn của mình buôn bán thêm để có thêm thu nhập. Nhưng người tính đâu bằng trời tính, càng buôn càng lỗ, lỗ vốn sang lỗ thêm nợ, è đầu ra cày trả nợ mà chưa xong, từ đó lại mất tập trung cho công việc. Sau đó em lấy vợ, em chỉ nghĩ đơn giản là mình thương nhau yêu nhau thì lập gia thất và tạo dựng sự nghiệp sau, với cả gia đình cũng hối vì ngày đó em làm ngân hàng là nghĩ chắc cuộc sống ổn định luôn.
Nhưng lấy vợ xong thì em nghỉ việc ngân hàng, cộng thêm là vợ phải gánh thêm những khoản nợ của mình mỗi khi tới kỳ. Cho đến bây giờ em vẫn rất tủi nhục, người ta lấy vợ về lo cho vợ cho con, còn mình lấy vợ về đã ko lo được gì lại còn ăn hại báo đời. Suốt mấy tháng trời ko kiếm được việc, lại còn bị đám em vợ khinh khi trong khi ngày xưa em làm ra tiền thì ngọt bùi các kiểu, nhà vợ cũng vậy. Tuy vậy vợ em vẫn cố gắng động viên em, khuyến khích em đừng bỏ cuộc. Vì vậy em cũng cố gắng kiếm tiền qua những công việc ko chính thức trong thời gian chờ đợi.
Thế là sau đó em được nhận vào làm ở 1 sàn Vn ở quận 1. Từ chưa biết gì tới biết sơ sơ,sau đó lập tài khoản demo để chiến, lúc đó em nghĩ " ồ! sao dễ kiếm tiền thế này!". Tài khoản demo tăng lên 5 lần chỉ trong 1 tuần. Và tất nhiên, em vay mượn một số tiền kha khá để tạo tài khoản real và giao dịch. Với ham muốn kiếm tiền nhanh, để gia đình mình, vợ mình được sung sướng và tự hào về mình và ko còn ai khinh khi mình nữa. Em lao vào trade real và kết quả như thế nào chắc ko cần phải nói các anh cũng biết. Thua lỗ liên tiếp, cộng thêm áp lực tết gần kề, chưa bao giờ em được nếm cái cảm giác rút tiền mà chỉ toàn nạp tiền. Mặc dù được a @tienha chỉ dẫn nhiệt tình, mọi kèo đều đúng cho tới khi em ko muốn dừng và dời tp ra xa hơn.
Và bây giờ, em hoàn toàn bế tắc. Đêm nào cũng mơ thấy giá đi theo lệnh xa cả khúc, tỉnh dậy nước mắt chực tuôn trào. Nhưng em sẽ ko bỏ cuộc, nhiều người thua lỗ gấp trăm gấp ngàn lần mình. Thứ em cần điều chỉnh là kỷ luật bản thân và lòng tham con người trong mình, học hỏi thêm để vững vàng và trưởng thành hơn. Và em sẽ trở lại trong thời gian tới.Em vẫn sẽ là trader, con đường nào cũng chông gai, chẳng thà bước một lần còn hơn là bước giữa chừng xong đổi đường, và không bao giờ tới đích.

Đó là câu chuyện của em, học dốt văn nên câu cú lủng củng. Mong mọi người bỏ qua!

Nghe bác Huy nói có gần 3000 member mà quanh di quẩn lại có hơn trăm người comment nên nghe cũng nhột nhột nên nhảy vào viết vài dòng cho nó có tinh thần. Hehe.
Câu chuyện của em thì nó đầy nước mắt và tủi nhục.
Ngày xửa ngày xưa, vào một ngày nọ, như một định mệnh đã sắp đặt sẵn có một nàng chân dài (chắc cũng cỡ Trinh của bác Huy) ở một sàn FX gọi mình tham gia thị trường ngoại hối, lúc đó nghe nói nhiều cơ hội kiếm tiền thì mê mà chẳng biết nó là cái mô tê chi vì có bộ phận hỗ trợ kt giúp mình gd. Thế là nó kêu chi mình làm nấy và kết quả thì ai cũng có thể đoán được rồi phải không? Dân hiến cho ma kẹt 25k. Hic hic. Thế đấy, cái nghiệp trader của em bắt đầu từ cái ngày định mệnh ấy. Buồn quá thôi em uống cafe tiếp đây. Hic
Dâng 25k xong có xơ múi gì được em tư vấn không bác? 25k chắc được 1 rổ chân dài shot cả năm rồi bác ui

Chuyện bác chủ topic hay quá!
Chuyện của em thì đơn giản hơn chỉ là công việc đi làm bh` đang thừa nhiều thời gian, máu chơi game trong người nhiều nên tìm thấy cái forex này để chơi thử. Từ lúc bắt đầu đến bh` chỉ chơi tài khoản demo mà toàn cháy :)), đang muốn tạo 1 tài khoản real khoảng 100$ - 200$ để chơi thử tìm hiểu thêm về thị trường thôi chứ chưa có tư tưởng làm giầu. Nhưng mà khổ cái về mấy thông tin như, sàn chất lượng, broker, thanh khoản, lừa đảo em chưa có thông tin gì hết. Mong các bác giúp đỡ khoản này!
100-200u thì cứ nhích đại thôi. Sàn kém uy tín nó cũng ko xù nhiêu đó tiền đâu. Ở VN kiếm mấy sàn nội chơi thử ít tiền cho dễ rút nạp. Lưu ý ko máu lên đánh lớn là được

Em thì đến với Forex như một cái duyên.
Cũng bởi tò mò,choáng ngợp, tham lam và muốn khẳng định bản thân. Ngày xưa em cũng biết qua nhưng chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ tham gia thị trường tài chính này, bởi lẽ cuộc sống của em quá êm đềm, ra trường và có công việc ổn định. Em cũng không phải là một người an phận nên cũng dùng chút vốn của mình buôn bán thêm để có thêm thu nhập. Nhưng người tính đâu bằng trời tính, càng buôn càng lỗ, lỗ vốn sang lỗ thêm nợ, è đầu ra cày trả nợ mà chưa xong, từ đó lại mất tập trung cho công việc. Sau đó em lấy vợ, em chỉ nghĩ đơn giản là mình thương nhau yêu nhau thì lập gia thất và tạo dựng sự nghiệp sau, với cả gia đình cũng hối vì ngày đó em làm ngân hàng là nghĩ chắc cuộc sống ổn định luôn.
Nhưng lấy vợ xong thì em nghỉ việc ngân hàng, cộng thêm là vợ phải gánh thêm những khoản nợ của mình mỗi khi tới kỳ. Cho đến bây giờ em vẫn rất tủi nhục, người ta lấy vợ về lo cho vợ cho con, còn mình lấy vợ về đã ko lo được gì lại còn ăn hại báo đời. Suốt mấy tháng trời ko kiếm được việc, lại còn bị đám em vợ khinh khi trong khi ngày xưa em làm ra tiền thì ngọt bùi các kiểu, nhà vợ cũng vậy. Tuy vậy vợ em vẫn cố gắng động viên em, khuyến khích em đừng bỏ cuộc. Vì vậy em cũng cố gắng kiếm tiền qua những công việc ko chính thức trong thời gian chờ đợi.
Thế là sau đó em được nhận vào làm ở 1 sàn Vn ở quận 1. Từ chưa biết gì tới biết sơ sơ,sau đó lập tài khoản demo để chiến, lúc đó em nghĩ " ồ! sao dễ kiếm tiền thế này!". Tài khoản demo tăng lên 5 lần chỉ trong 1 tuần. Và tất nhiên, em vay mượn một số tiền kha khá để tạo tài khoản real và giao dịch. Với ham muốn kiếm tiền nhanh, để gia đình mình, vợ mình được sung sướng và tự hào về mình và ko còn ai khinh khi mình nữa. Em lao vào trade real và kết quả như thế nào chắc ko cần phải nói các anh cũng biết. Thua lỗ liên tiếp, cộng thêm áp lực tết gần kề, chưa bao giờ em được nếm cái cảm giác rút tiền mà chỉ toàn nạp tiền. Mặc dù được a @tienha chỉ dẫn nhiệt tình, mọi kèo đều đúng cho tới khi em ko muốn dừng và dời tp ra xa hơn.
Và bây giờ, em hoàn toàn bế tắc. Đêm nào cũng mơ thấy giá đi theo lệnh xa cả khúc, tỉnh dậy nước mắt chực tuôn trào. Nhưng em sẽ ko bỏ cuộc, nhiều người thua lỗ gấp trăm gấp ngàn lần mình. Thứ em cần điều chỉnh là kỷ luật bản thân và lòng tham con người trong mình, học hỏi thêm để vững vàng và trưởng thành hơn. Và em sẽ trở lại trong thời gian tới.Em vẫn sẽ là trader, con đường nào cũng chông gai, chẳng thà bước một lần còn hơn là bước giữa chừng xong đổi đường, và không bao giờ tới đích.

Đó là câu chuyện của em, học dốt văn nên câu cú lủng củng. Mong mọi người bỏ qua!
Khuyên chú nên kiếm 1 việc fulltime giải quyết áp lực kinh tế gia đình trước. Trader vẫn có thể làm part-time. Sau make profit đều rồi chuyển sang fulltime chưa muộn. Rất rất nhiều trader bắt đầu từ part-time.

Mình là nghiên cứu Viên (vật lý học) kết quả tốt 5 bài tạp chí quốc tế. Nếu giỏi tiếng anh là bay rồi. Thế mà vẫn nghèo, theo ông anh chơi FX cũng chả học hỏi được gì nhiều nên bay tk. Vì là dân nghiên cứu mà đã có tý hiểu biết fx nên mấy tháng gần đây chuyển sang nghiên cứu và thực hành hệ thống sử dụng các indicator thống kê. Có lẽ đã tích đủ 10k h (2 năm 2t) nên điểm lại kết quả trade ngày càng tốt lên (vẫn đang trong quá trình lấy lại những gì của mình). khi trade phải giải được bài toán xác xuất chiến thắng khi vào lệnh, có kịch bản và có thời gian để trade nữa.
Chúc anh em năm mới sức khỏe, kiếm được nhiều tiền.

Xin chào anh em.
Mình biết đến TraderViet đến nay cũng mới được hơn tháng gì đó. Trước giờ hầu như cũng làm khán giả suốt, nay được bác Huy lập to-píc cho những thằng như e có cơ hội lên tiếng. Cảm xúc của e nó vui vui kiểu gì ấy như kiểu "Đảng đã cho ta mùa xuân và ước vọng" ấy :)). Có lẽ vì cái topic này nó chọc đúng vào cái "nỗi niềm" của em bây giờ. Nhiều lúc cũng chả biết tại sao mình lại trở thành forex trader?! ....
Em thì xuất phát điểm là dân kĩ thuật chính gốc, biết đến Forex trong lúc vừa nghỉ việc ở công ty cũ và đang tìm kiếm cơ hội để thay đổi cuộc sống từ làm công ăn lương sang cuộc sống do mình làm chủ.
Lúc đầu cũng chả biết forex là cái gì cả nhưng được 1 ông anh hướng dẫn và dạy cho cách đi làm IB cho sàn để ăn tiền hoa hồng. Mà em thì được cái khả năng diễn thuyết với trình bày vấn đề khá tốt nên e lao vào làm không tiếc công sức.
Công việc IB cho sàn thì chắc các bác cũng ko còn lạ gì nữa. Tháng đầu tiên em môi giới được 5 người cho sàn. Con bot của sàn làm việc cũng khá ổn cho lợi nhuận 10%/tháng. Em lại như mừng phát điên. Nghĩ rằng mình đã tìm được 1 cơ hội thực sự để đổi đời đây rồi, và e bắt đầu "ném tiền qua cửa sổ" các bác ạ :(
Em quyết định bỏ ra 200 củ để mở tiếp 3 tài khoản để ăn tiền hoa hồng (tiền lot sàn trả theo tầng). Nhưng đời không như là mơ! Vào đúng hôm bầu cử tổng thống Mỹ thì con bot nó đánh 1 lệnh âm 1000$ trên mỗi tài khoản của em. Vậy là 4 tài khoản bay luôn 4000$ :(( Chưa dừng lại ở đó, tài khoản của các nhà đầu tư do em mời vào cũng bay luôn chừng ấy.
Lúc mời mọi người tham gia đầu tư vào sàn, toàn là anh em bạn bè cũ, người ta tin tưởng em nên mới đầu tư cùng mình. Mà quan điểm của em là không muốn ai đầu tư cùng em mà bị mất tiền cả nên e quyết định sẽ phải kiếm tiền lại để trả mọi người.
Vậy là định hướng của e bắt đầu thay đổi, ban đầu e chỉ định làm IB theo kiểu part-time để bot đánh thôi, giờ e chuyển sang trade bằng tay với hi vọng sẽ kiếm tiền lại thật nhanh để trả lại cho anh em đầu tư cùng mình.
Nhưng kết quả thế nào thì các bác chắc cũng đoán được rồi. Người mới, không kinh nghiệm cộng với tâm lý muốn kiếm tiền nhanh đã khiến em phải trả giá bằng các tài khoản ngàn $ cháy liên tiếp :(
Em đã đến với nghiệp trader như vậy đấy các bác ạ.
Năm 2016 quả là 1 năm đáng quên đối với em! Ngay lúc này là 24 âm lịch rồi mà tâm trạng chẳng muốn Tết tư gì các bác ạ. Nhưng nghĩ đến câu nói (của ai đó e quên mất tên rồi): "Đừng sống cùng 1 năm đến 75 lần và gọi nó là cuộc đời!" thì e lại thấy có thêm chút động lực. Thôi thì đời người có lúc thăng lúc trầm. Hay như các cụ nhà ta vẫn nói: Sông có khúc, người có lúc!. Em nghĩ như vậy nên nhiều lúc muốn bỏ cuộc lại tự động viên mình. Hơn nữa khi nghĩ về những khoản đầu tư mà anh em đã tin mình để đầu tư cùng thì em coi đó như một món nợ mà em phải trả nên e sẽ quyết tâm kiếm lại để trả cho người ta.
Vấn đề của e bây giờ chỉ là cần phải bình tĩnh hơn để làm chủ các quyết định giao dịch của mình.
Cảm ơn TraderViet đã tạo ra một không gian bổ ích cho anh em trader trao đổi học hỏi kinh nghiệm với nhau.
Năm hết Tết đến, Xuân mới lại về.
Chúc anh em "trây-đơ Việt" sức khỏe tràn trề,
Sang năm giao dịch Đô đầy túi,
Ngọc Trinh, Thủy tóp chỉ có mê!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên