Cafe cuối tuần số 2 - Đa cấp, EA và mượn nợ giang hồ để đánh forex

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,348
Mình được một đứa em mời đến một khóa học được tổ chức tại 1 khách sạn tại quận 1 vào một buổi chiều. Lớp học về trading được tổ chức ở đây đã mấy ngày. Lớp khá đông và khá nhiều anh chị lớn tuổi.

Lớp học được tổ chức với giá gần 20 triệu cho mỗi người tham dự. Chỉ có buổi cuối là miễn phí 2 tiếng dành cho đám ngoại đạo, trong đó có mình. Số người đi học gần cả trăm và có cả người nước ngoài (indo hay philippin gì đó). Nghe đâu nếu không học nhanh thì lần sau tăng giá.

Đang cảm thấy lạc lõng thì may mắn sao, mình gặp được 2 anh quen do đã tham gia vài buổi offline trước cùng nhau. Câu chuyện bắt đầu.

Các anh kể, lớp đã tổ chức được vài ngày nhưng hôm nào cũng từ sáng đến tối mịt, tầm 12g khuya đến 1g sáng mới về. Nội dung lớp phần lớn xoay quanh động lực tinh thần, phát triển mạng lưới và được hưởng hoa hồng dựa trên mạng lưới khách hàng giới thiệu vào mở tài khoản hoặc tham gia khóa học. Kiến thức về trading đa số cơ bản và có thể dễ dàng tìm kiếm trên mạng. Đồng thời, người học được tặng 1 con EA (robot) chạy trên VPS (máy chủ ảo - không cần chạy trên máy tính của mình) để đảm bảo không bỏ qua cơ hội trên thị trường, kiếm tiền ngay lúc bạn đang ngủ. Khóa học còn hướng dẫn thiền định các loại.

Thời gian mình ngồi tại lớp này chỉ tầm 2 tiếng thôi nhưng có thể thấy anh em xung quanh chỉ bàn về những thứ liên quan đến đa cấp, đến mạng lưới. Kiến thức chuyên môn cơ bản gần nhưng không nghe bàn. Điều này thật lạ với một đám đông yêu thích trading. Mấy offline khác mình thấy toàn bàn luận trading rất sôi nổi. Buổi này thì không.

Và, ai cũng tin tưởng vào con robot mà "sư phụ" phía trên ban tặng.

Xung quanh lớp học là đội ngũ các leader trong dáng vẻ đầu trọc, vest đen rất chuyên nghiệp và có nhiều người nước ngoài. Ông trùm nghe nói là người Singapore, là tỷ phú và chuyên về đa cấp. Chị leader người Việt lên trả lời câu hỏi tên Tr. cũng là người từ bên đa cấp sang. Câu chuyện toàn xoay quanh việc phải có lòng tin.

Kết thúc 2 tiếng ngồi nghe là việc các anh chị bàn bạc về viễn cảnh con EA của thầy sẽ giúp các anh chị kiếm bao nhiêu tiền. Lớp học kết thúc đầy hào hứng và màu hồng.

Nhưng, nghiệt ngã, là anh chị học viên hầu như không hề biết con EA đó có thuật toán là gì, theo system nào, điểm mạnh yếu ra sao. Đơn giản là anh phụ trách IT của thầy sẽ setup hết.

Ấn tượng cuối cùng mình còn nhớ lại ở buổi này là mình nghe lỏm được câu chuyện của 2 bạn tham gia khóa học ở dưới hầm lấy xe máy. Bạn nữ đi chiếc wave 110 đã cũ, còn bạn nam chạy jupiter. Hai bạn dáng vẻ không dư dả lắm và đang trao đổi về con EA các bạn dùng để đánh demo thấy đang thua, nhưng thầy và anh em quản lý rất tin tưởng nên các bạn cũng tin tưởng theo.

Bẵng đi 1 thời gian mình không còn nhớ đến lớp học này thì bỗng một hôm, 2 anh trong lớp học đó mời mình đi cafe. Câu chuyện lại được mở ra trở lại.

Các anh kể, đây chính là 1 lớp đa cấp chính hiệu với hệ thống hoa hồng cấp bậc cho việc mời người cùng đầu tư, và "giám đốc đầu tư" của anh em chính là con EA "thần thánh". Mình hỏi kết quả giao dịch với EA, các anh lắc đầu ngao ngán. Thực chiến khiến EA thua lỗ nặng và người nào cũng đã phải bỏ thêm vài ngàn USD vào cứu tài khoản rồi, nhưng vẫn chưa cứu được. Có người bỏ đến hơn chục ngàn.

Chị Tr quản lý thì luôn miệng hô hào tin tưởng và hứa sẽ chịu trách nhiệm, nhưng đến nay đã "số máy ngoài vùng phủ sóng".

Câu chuyện đi vào đoạn rất buồn khi các anh kể rằng nhiều bạn sinh viên hoặc giáo viên, vì mong muốn sớm đổi đời, đã vay nóng tiền của giang hồ để bỏ vào nuôi con EA. Đến giờ đã phải bỏ trốn. Số tiền vay nghe đâu là 5000 hay 10.000 usd gì đó.

Buổi cafe cùng các anh kết thúc vào giữa trưa với mong muốn của 2 anh là đưa sự việc này tới báo chí. Mình không biết về đoạn sau nữa.

----------------------------------​

Mình không kỳ thị với đa cấp vì bản thân đã từng tìm hiểu và tham gia nhưng thấy không phù hợp. Anh em nào có gương tốt về đa cấp trong Trading hay trong Forex thì cứ viết lên, mình sẵn sàng ủng hộ anh em nếu luận điểm thuyết phục.

Mình hi vọng không anh chị nào phải trải qua thảm cảnh học khóa học vài chục triệu nhưng không dùng được rồi phải lừa người khác vào hệ thống để lấy tiền của họ gỡ gạc lại cho mình, rồi cả mượn nợ của giang hồ như câu chuyện có thật bên trên

Cái "trò chơi" trading này nó thực sự rất rất khó với hầu như 100% người thất bại. Vì vậy, hãy tiếp cận 1 cách từ tốn và khôn ngoan.

Nếu chơi EA thì phải hiểu tường tận nó. Không hiểu thì không chơi.

Quan trong nhất là, đừng trading với số tiền mà ạnh em không thể để mất (tiền vay nợ, tiền để dành thuốc men, tiền tiết kiệm của cả gia đình...). Tốt nhất mở 1 tk 100 - 200 usd gì đó và trade trong vòng 3-5 tháng. Nếu thấy tốt thì nâng vốn và khối lượng lên từ từ. Nếu anh em thực sự giỏi thì thị trường luôn cho anh em cơ hội tiếp theo như vốn dĩ nó đã tồn tại hơn 100 năm nay.

Chúc anh em vui vẻ cuối tuần cùng gia đình và người thân !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
nên có những bài viết như thế này để cảnh báo đến nhà đầu tư VN

Cám ơn bác, giờ e thấy nở rộ mô hình bán Robot, trả hoa hồng khi làm IB kiểu đa cấp này lắm. Không có tý chuyên môn nào, toàn thần thánh hóa lên thôi

Bạn có kinh nghiệm gì không thì kể lại cho anh em với.

E nghe nói có một sàn gì đó ở Indo trả hoa hồng 5 cấp cho IB, cứ đưa link cho họ đăng ký là được tính hoa hồng trên mỗi Lots giao dịch. Nhưng khuyến khích phát triển hệ thống để đạt tối đa 5 tầng người tham gia ăn hoa hồng. Còn một cái nữa là đang có tổ chức bán robot khá rầm rộ, bao cháy tài khoản, họ chỉ cho mở tk 1000$ thôi, có mấy con robot đặt tên là Ngựa chiến, các kiểu ngựa ý.

Riêng mình cảm thấy rất dị ứng với mấy con Robot, trong khi giờ thấy rất nhiều bạn Việt nam ta đang hào hứng với việc sản xuất Robot và quảng bá ì xèo, giỏi thế??? mình thì chỉ nghĩ đơn giản thế này : việc đầu tư mà chỉ cần ném vào tk cục tiền, xong giao cho máy tính nó kiếm tiền cho bạn và chỉ xoa tay chờ đếm tiền thì thế giới này thành tỷ phú hết cả rồi, thấy chuyện đó nó ảo quá!
Hay mình thế hệ cũ quá rồi, chả hiểu gì về công nghệ như lớp trẻ tài năng bây giờ??? Khéo lại bị chúng chửi cho là "ngu mà còn tỏ ra nguy hiểm"! cũng nên.

Xin lõi , cái vụ hội thảo và đào tạo về trading của ông người Sin được đề cập ở trên có phải được Babylons tổ chức không các bác nhỉ ?

các phiên bản EA : 5 , 5s , 6 , 6s , Thái Cực Trade , Automation Trade rồi 6s plus . 7.0 ..tuyệt tác kiếm tiền khi đang nằm ngủ , sứ mệnh vì 1 triệu người việt tình vương ....thắng Wealth Coach đã lừa không biết bao nhiêu người . các tài khoản âm nặng nề , riêng bản thân tới hết 30 củ để sở hữu con EA 6s ...nhưng vì bản tính bán nghi nên tôi chưa mở tài khoản partner của Wealth Coach với FXTM . vài lời chia sẻ từ đáy lòng , hy vong mọi người cảnh giác với tổ chức này .

Đến khi nào ng ta mới thấm câu "tiền nào của nấy" nhỉ. Free là biết không ra gì rồi. Thế giới có rất nhiều EA có thể kiếm ra tiền, thậm chí là rất nhiều tiền, nhưng không đến lượt 1 cá nhân nào đó được xài đâu. Sức mạnh EA đến từ sự chia sẻ, chia sẻ để được đóng góp ý kiến, được nâng cấp, nhưng khi một con EA đã được nâng cấp, được hoàn thiện thì nó ko còn free nữa...Âu tất cả cũng xuất phát từ lòng tham, những ng như vậy mặc định sẽ trở thành loser trong thị trường rồi, dù có EA hay không...

các phiên bản EA : 5 , 5s , 6 , 6s , Thái Cực Trade , Automation Trade rồi 6s plus . 7.0 ..tuyệt tác kiếm tiền khi đang nằm ngủ , sứ mệnh vì 1 triệu người việt tình vương ....thắng Wealth Coach đã lừa không biết bao nhiêu người . các tài khoản âm nặng nề , riêng bản thân tới hết 30 củ để sở hữu con EA 6s ...nhưng vì bản tính bán nghi nên tôi chưa mở tài khoản partner của Wealth Coach với FXTM . vài lời chia sẻ từ đáy lòng , hy vong mọi người cảnh giác với tổ chức này .

Thông tin của bạn rất rất hay. Có thêm thông tin thì chia sẻ cho anh em cộng đồng nhé bạn.

Chân thành cảm ơn bạn vì đã lấy sai lầm của bản thân để rút ra bài học chung cho cả cộng đồng.

CMIT : Cổ máy in tiền, Wealth Coach, RBI đều là 1. Các bạn vào đây chỉ có cháy tài khoản thôi, vào rồi không biết giao dịch là gì đâu, vào đó đi lôi kéo người mới mở tài khoản xây dựng hệ thống theo kiểu đa cấp là chính. mọi người nên tránh xa ra nếu không muốn mất tiền nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đấy, Wealth Coach đa cấp đó, nộp 1k được đi hội thảo ở Vũng Tàu luôn, cho con EA thần thánh luôn, đánh trên SP500, bao lỗ bao cháy,......đủ thứ kiểu, rồi cuối cùng là nếu giới thiệu người khác học khoá sau thì được mấy chục $ nữa, đủ thứ trò hết.....và rồi đủ tất cả già trẻ trai gái lão bà lão ông sinh viên cán bộ .....đều mất tiền theo con EA và lớp học vô bổ đó.....Hic hic, sao nhiều người nghĩ làm giàu dễ thế mà sao nó không làm giàu rồi nó đi du lịch mà chia sẻ cho các bạn nhỉ....dễ ăn quá nhỉ.....Chúc các bác lầm lỡ thì rút ra bài học cho mình và khuyên người khác chứ đừng dụ dỗ lại để gỡ gạc....Xin một chữ bình yên.

Đấy, Wealth Coach đa cấp đó, nộp 1k được đi hội thảo ở Vũng Tàu luôn, cho con EA thần thánh luôn, đánh trên SP500, bao lỗ bao cháy,......đủ thứ kiểu, rồi cuối cùng là nếu giới thiệu người khác học khoá sau thì được mấy chục $ nữa, đủ thứ trò hết.....và rồi đủ tất cả già trẻ trai gái lão bà lão ông sinh viên cán bộ .....đều mất tiền theo con EA và lớp học vô bổ đó.....Hic hic, sao nhiều người nghĩ làm giàu dễ thế mà sao nó không làm giàu rồi nó đi du lịch mà chia sẻ cho các bạn nhỉ....dễ ăn quá nhỉ.....Chúc các bác lầm lỡ thì rút ra bài học cho mình và khuyên người khác chứ đừng dụ dỗ lại để gỡ gạc....Xin một chữ bình yên.
cho em hỏi tý : Wealth Coach mình nạp 1000usd tham gia khóa học là được tặng robot hay là phải bỏ thêm 1000usd mua robot nữa. rồi bỏ thêm 1000usd cho robot chạy tổng la 3000usd hả anh.

mấy anh nào biết rõ về Wealth Coach cho em hỏi 1 số việc tý . lý do là thằng bạn em thông qua lung tung môi giới. chẳng biết cái gốc của nó là thế nào. sđt của e : 0916033979. em tên phú (nt em goi lai) em xin cảm ơn trước. nó bỏ 3kusd rồi mà em chẳng thấy nó nhận được file robot . chỉ là người ta tự cho chạy. minh chỉ nhin chẳng làm ji hết.

mấy anh nào biết rõ về Wealth Coach cho em hỏi 1 số việc tý . lý do là thằng bạn em thông qua lung tung môi giới. chẳng biết cái gốc của nó là thế nào. sđt của e : 0916033979. em tên phú (nt em goi lai) em xin cảm ơn trước. nó bỏ 3kusd rồi mà em chẳng thấy nó nhận được file robot . chỉ là người ta tự cho chạy. minh chỉ nhin chẳng làm ji hết.
có 2 chương trình cho bạn chọn . 1 là khóa bí mật đầu tư ngoại hạng ( BMDTNH ) giao dịch S&P500 giao dịch thủ công theo mô hình Winsart và Gia cát Lượng ( giống như RSI , có hiển thị màu sắc để vào lệnh , học phí 1000$ và 3 triệu phí ăn ở tại KS Imperial Vũng tàu , sau đó mở TK theo ID của WC với FXTM .
2. Thành Viên CMIT 1000$ ( được sở hữu 1 trong những phiên bản EA như : 5,5s , 6,6s , 6s Plus , 7.0 . rồi mở tài khoản theo ID partner của WC với FXTM . toi thieu la 500$ .
tôi khuyên bạn 1 câu chân thành là đừng nên dính dáng tới WC , vì tôi đã là nạn nhân !

có 2 chương trình cho bạn chọn . 1 là khóa bí mật đầu tư ngoại hạng ( BMDTNH ) giao dịch S&P500 giao dịch thủ công theo mô hình Winsart và Gia cát Lượng ( giống như RSI , có hiển thị màu sắc để vào lệnh , học phí 1000$ và 3 triệu phí ăn ở tại KS Imperial Vũng tàu , sau đó mở TK theo ID của WC với FXTM .
2. Thành Viên CMIT 1000$ ( được sở hữu 1 trong những phiên bản EA như : 5,5s , 6,6s , 6s Plus , 7.0 . rồi mở tài khoản theo ID partner của WC với FXTM . toi thieu la 500$ .
tôi khuyên bạn 1 câu chân thành là đừng nên dính dáng tới WC , vì tôi đã là nạn nhân !
do bận quá nên tôi không thể viết hết ra đây về WC , tôi sẽ viết 1 bài đầy đủ về WC trong thời gian sớm nhất . nhưng các bạn hãy nhớ đừng để mình và người thân dính dáng tới tổ chức này . Than !

anh cimit.jpg

đây là ảnh mà thằng wealth coach gọi là bảo hiểm không bao giờ acount cháy :(

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 89 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên