Cafe cuối tuần số 21 - Câu chuyện buồn nhất về Forex mà anh em từng nghe là gì?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,166
153,350
Nếu là anh em trong nghề trading được vài năm, chắc là anh em cũng đã ít nhiều chứng kiến vài cảnh đau lòng trong làng forex Việt Nam, vốn nhiều khi còn lừa lọc lẫn nhau hơn cả showbiz Việt nữa. Hôm nay, tôi hi vọng anh em cùng góp chuyện vào chuyên mục này để những người đi sau nếu đọc được thì coi như sẽ được cảnh báo trước những thảm cảnh có thể xảy ra nếu cứ máu mê với Forex.

Tôi xin góp chuyện trước:

Hồi còn làm công ty Forex cách đây 8 năm, có 1 lứa các bạn tốt nghiệp từ 1 trường đại học về kinh tế xin vào làm. Các bạn học quản trị kinh doanh, tức là nghề để ra làm chủ. Trong nhóm bạn đó, có 1 bạn nam hay thích đọc sách và nghiên cứu về điệp viên, và đôi khi đầu óc không bình thường lắm (theo quan điểm cá nhân của tôi), tức là đôi khi hơi trẻ con quá. Bọn tôi hay chọc là điệp viên 009, em của 007. Trời xui đất khiến sao bạn lại chơi chung với 1 nhóm nhân viên vào trước, có ít nhiều kinh nghiệm. 3-4 người trong nhóm này cũng hay tỉ tê về phân tích thị trường với bạn ấy. Thế là một hôm, 009 về nhà và bắt ba mẹ đưa mấy trăm triệu tiền tiết kiệm để bạn đi ủy thác cho nhóm nhân viên cũ đó. Bạn mở 1 hơi đâu 5-10 cái hợp đồng gì đó, được thưởng của công ty vì thành tích mở hợp đồng tích cực, chứ ai biết đâu đó là là tên đứng dùm. Mở xong, bạn đưa pass cho nhóm nhân viên kia đánh. Vài ngày đầu phải nói là như thiên đường luôn, tài khoản tăng gấp đôi và số lot mỗi đêm thì đến vài chục (hồi đó trả hoa hồng đến hơn 20 usd cho mỗi lot, tức là hoa hồng 1 đêm thôi có thể lên đến cả ngàn USD). Được đâu 2-3 bữa trời đãi, thị trường bắt đầu trở chứng và tài khoản cháy sạch.

Sau khi tài khoản cháy, việc đầu tiên là nhóm nhân viên cũ kia nghỉ dần và cuối cùng là không còn ai đi làm. Chỉ còn bạn 009 mỗi ngày vẫn đi lên đi về và đợi nhóm đồng nghiệp cũ lên, nhưng không được.

Trong nhóm nhân viên ủy thác đó, có người không có máy tính để giao dịch, thế là 009 đưa luôn con Sony Vaio giá trị khoảng 15tr lúc đó cho anh này. Sau khi cháy tài khoản, anh này không những nghỉ việc mà còn cầm luôn cái máy tính đi luôn. Một đi không trở lại.

Đau khổ hơn là sau khi cháy sạch tài khoản, tôi mới được biết rằng đây là số tiền gia đình bạn dành dụm sau khi bị giải tỏa căn nhà bên quận 2. Mục đích số tiền này là để xây nhà mới tái định cư. 009 thì từ trước đến giờ đi học và đi làm bằng xe bus chứ không có xe máy riêng.

Được một thời gian thì 009 cũng nghỉ việc vì không có thu nhập gì, mà các bạn ủy thác cũng đã đi mất hết. Về sau tôi không còn gặp lại 009 nữa.

Tôi cũng mong anh chị em nào có giấc mơ làm giàu thì xin hãy thực hiện giấc mơ đó 1 cách từ tốn thôi. Không người nào hay con Robot nào có thể giúp anh chị em được việc đó đâu. Chẳng có cỗ máy in tiền hay thầy bà nào có thể giúp anh chị em trở thành 1 trader chỉ trong 1 vài ngày cả.

Nhân đây cũng xin anh chị em nào biết những câu chuyện khác tương tự thì góp chuyện vào đây. Như tôi đã nói, chúng ta cùng nhau xây dựng 1 kho kinh nghiệm để cho mọi người đi sau được hưởng lợi ích, đó chính là cách chúng ta đóng góp cho xã hội này. Không góp bằng tiền được thì góp bằng chữ anh chị ạ

Cuối tuần, chúc anh chị nhiều sức khỏe và sớm trở thành trader chuyên nghiệp

Nice weekend to all !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Câu chuyện em biết thì có lẽ cũng vào thời điểm mà a kể. Khi đó trong họ hàng em có bà cô và 2 vợ chồng bà chị họ rủ nhau chơi. Mà chơi theo cái kiểu cho người khác giao dịch còn mình thì tít mù ko biết gì cả, chỉ gọi điện bảo quất là quất, lúc nào gặp mà nghe gọi điện thoại là y như rằng chục lot vài chục lot có khi lên đến cả trăm lot, ai nghe cũng kinh hãi tại vì chơi cặp vàng mà, mà hồi đó cứ gọi cây thôi.
Xui cái là cái sàn nào đó nó cho âm luôn thì phải, tới hồi bể sạch thì còn chơi nợ thêm, giờ còn đâu mấy tỷ vẫn chưa trả xong, còn vợ chồng bà chị thì vỡ nợ, phải bán nhà đi chỗ khác, cũng đang dần dần ổn định lại.

Câu chuyện em biết thì có lẽ cũng vào thời điểm mà a kể. Khi đó trong họ hàng em có bà cô và 2 vợ chồng bà chị họ rủ nhau chơi. Mà chơi theo cái kiểu cho người khác giao dịch còn mình thì tít mù ko biết gì cả, chỉ gọi điện bảo quất là quất, lúc nào gặp mà nghe gọi điện thoại là y như rằng chục lot vài chục lot có khi lên đến cả trăm lot, ai nghe cũng kinh hãi tại vì chơi cặp vàng mà, mà hồi đó cứ gọi cây thôi.
Xui cái là cái sàn nào đó nó cho âm luôn thì phải, tới hồi bể sạch thì còn chơi nợ thêm, giờ còn đâu mấy tỷ vẫn chưa trả xong, còn vợ chồng bà chị thì vỡ nợ, phải bán nhà đi chỗ khác, cũng đang dần dần ổn định lại.
Chuyện của chú nghe vãi quá

Em trade thua liên tục, nhưng mà bỏ lô đề đi, thì tiền trade vẫn chưa mất nhiều bằng tiền đánh lô.
Mà nói thế cũng không đúng. Đánh lô thì thi thoảng còn trúng, vẫn được đồng ra đồng vào. Còn đánh FX đã được đồng nào vào túi đâu :). Buồn thật các bác à.

Cuối tuần cũng góp với các bác câu chuyện. Chuyện này của mình và một vài trường hợp mình thấy. Ở diễn đàn này chắc các bác không lạ gì tụi Wealthcoach nữa - mình cũng là 1 trường hợp.
Xuất phát điểm mình không biết tí gì về chứng khoán, forex. Qua 1 người Anh (Anh giờ cũng tham gia TraderViet, Em vẫn cảm ơn và tôn trọng Anh, Anh nhé!) mình biết tụi Wealthcoach, cũng học thử rồi đóng tiền 1000$ cho cái khóa học đầu tư ngoại hạng. Tụi này làm rất chuyên nghiệp, khách sạn 5* Vũng Tàu, đánh tâm lý thích làm giàu nhanh. Chủ yếu của khóa học này là mấy kiến thức cơ bản ( sau này vào TraderViet mới thấy nó thua các lớp học của TraderViet - sau này vào diễn đàn mới biết. Lúc đó xem như chén thánh :(
Cốt lõi của tụi này là bán con robot CMIT ( Cỗ máy in tiền) giá 1.000$ nữa. Sau khóa học, nhiều người mua như mua rau luôn. May cho mình là hôm đó không đủ tiền nếu không chắc cũng thêm 1.000$
Học xong nạp 1000$ vào mở tài khoản - các bác trong này cũng biết, lúc đầu tổ đãi, lúc sau âm hết 600-700$. Lúc này mình cũng đã tham gia TraderViet, cũng tìm hiểu này nọ nên cắt luôn.
Còn nhiều người theo tụi Wealthcoach một số là mấy cô chú 60-70 tuổi theo con CMIT cháy không biết bao nhiêu là tiền rồi trade tay nữa. người ít thì 2-3000$ người nhiều 10.000$ có hơn. Cái nguy hiểm là cô chú vẫn coi tụi Wealthcoach như thánh
- Thủ đoạn của bọn này là trong các khóa học liên tục bơm vào đầu học viên rằng chứng khoán Mỹ, forex dễ lắm, giao dịch là ăn lớn, làm giàu không khó,... rằng tụi nó chia sẽ là vì tụi nó giàu rồi giờ giúp đời - Vì 1 triệu người Việt thịnh vượng.
- Thêm chim mồi vào để tạo hiệu ứng.
- Đưa " chuyên gia" Sunny Trần nào đó - chuyên gia NLP ( chắc tự phong) lên để tạo cảm xúc.
- Nhóm đầu xỏ bên đó - Alex Trần, Sunny Trần, Thomas Lai.
- Giờ hàng ngày tụi này vẫn đi show tài khoản 500.000$ - 1.000.000$ ( mà demo) để lùa gà.
Qua chuyện này mình thấy rằng:
- Mình tự trách mình đầu tiên, tham gia lĩnh vực mới không nghiên cứu kỹ. Số tiền mất nói ít không ít, nói nhiều không nhiều nhưng nó là bài học đắt giá.
- Không có gì là dễ dàng, đừng ảo tưởng. Đặc biệt là làm giàu nhanh.
- Nếu bạn giỏi thì giữ lấy tâm. Giỏi và làm giàu bằng cách dựa vào lòng tin người khác thì không bền đâu. Nhất là đi lừa ông già bà già bằng tuổi cha mẹ mình - nhục lắm.
- Các bác có gặp các bạn trẻ tham gia forex, chứng khoán,... thì nói giùm 1 câu đừng ảo tưởng làm giàu nhanh.
Cuối tuần chia sẽ câu chuyện. Anh em đọc cho vui!

Em trade thua liên tục, nhưng mà bỏ lô đề đi, thì tiền trade vẫn chưa mất nhiều bằng tiền đánh lô.
Mà nói thế cũng không đúng. Đánh lô thì thi thoảng còn trúng, vẫn được đồng ra đồng vào. Còn đánh FX đã được đồng nào vào túi đâu :). Buồn thật các bác à.
Vậy quay lại lô đề thôi chú

Vậy quay lại lô đề thôi chú
Em đang tính thế đây. Trước giờ em vẫn đánh lô gan, cứ con nào 25, 30 ngày không ra là em bem tới tấp. Đánh double theo ngày. Thường thì chỉ đến ngày thứ 4 là ăn rồi. Còn gan lắm là đến ngày thứ 8. Em chưa gặp trường hợp nuôi lô mà 10 ngày ko về.

Nhưng chắc fx vẫn phải kiếm đựoc tốt chứ nhỉ? Vì số lượng ngừoi tham gia ở VN so với 8 năm trứoc hình như tăng.

Chuyện không vui của tôi là tôi bắt đầu chơi forex từ cuối năm 2012, đầu tiên là chơi vàng ở sàn HGI, sau đó mới sang chơi forex ở sàn VGX, lúc đó đánh toàn là theo tư vấn của mấy bạn IB, kết quả là có ăn có thua nhưng thắng ít thua nhiều, ăn miếng rau ói miếng thịt, tổng lại là thua, đã thế 2014 sàn này còn bị sập do Tổng giám đốc bị bắt khẩn cấp, mất luôn cả mớ tiền kẹt trong đó, và thôi luôn không động đến forex nữa, vậy mà có thời gian ngồi nhấm nháp lại những bài học và rút ra một điều là biết vì sao mình thua, đó là vì cả tin, vì thiếu kiến thức, vì tâm lý, vì quản lý vốn...tóm lại vì ngu! còn thắng? thú thực là chả biết vì sao mình thắng! tuy nhiên cùng vẫn nhẩn nha đọc thêm tài liệu sách vở, để hiểu thêm nhiều điiều mà trước đây không biết, không hiểu.
Bẵng đi chừng một năm, một hôm ra Hà nội, gặp cô em bạn, cô này hoàn cảnh rất tội, một nách 3 con, chồng đi cải tạo vì nghiện hút rồi chôm đồ bị bắt. Cô này cũng rất tháo vát làm đủ món, mà khổ sao toàn bị bọn bất lương nó lừa : góp tiền buôn bánh kẹo Hàn Quốc bị lừa mất mấy trăm triệu, đầu tư dự án cũng bị lừa hàng trăm triệu, bị lừa chạy án cho chồng cũng cả trăm nữa, mà con thì đứa lớn mới học lớp 3, đứa bé 18 tháng, có mỗi thằng con trai thì lại hơi tự kỷ, vậy mà cô ấy vẫn lạc quan nhé, đáng nể! tôi vẫn gọi cô ấy là bà mẹ viêt nam anh hùng! luôn bươn chải tìm mọi cách kiếm tiền nuôi con. Gặp nhau cô ấy khoe 'em mới có đường kiếm tiền ngon lắm, nhưng phải bí mật, chưa được tiết lộ, chỉ biết lợi nhuận 20-30% tháng, em cũng mới đầu tư thôi, có kết quả sẽ kể cho nghe", mình nghe cũng mừng cho cô ấy.
Khoảng hơn tháng sau, gặp lại cô ấy, hỏi chuyện làm ăn thế nào? cô ấy vẫn có vẻ rất tin tưởng về chuyện làm ăn của mình, gặng hỏi một lúc thì cô ấy nói " anh có biết forex không?" Mình nghe phát là thấy giật mình luôn " ối giời! em chơi được món đó à?"
" Không! em không chơi, em đưa tiền cho họ chơi, hai trăm triệu".
Ôii giời!
"Thế đưa tiền có hợp đồng, có giấy tờ gì không?"
"Không anh ạ, nhưng em nạp tiền tại công ty của nó mà, mà chỗ chị em tin tưởng nhau mà, nó cũng uy tín mà"
Ối giời!
Thế em có nắm tài khoản không? có nắm quyền rút tiền hay quyền quản lý tài khoản không?
"Không ạ, em chỉ có pass để xem tài khoản thôi, mà xem thì em cũng chẳng hiểu gì cả, chỉ biết hôm đầu tiên đã lãi mấy triệu rồi"
Thế tháng rồi đã lấy tiiền lãi chưa?
Chưa anh ạ, nó bảo còn đang gồng hay hẹt hẹt gì ấy, chờ tháng này lấy gộp mấy tháng luôn.
Ối giời!
Mình thấy vậy mới nói cho cô ấy nghe tổng quan về giao dịch forex , về sàn, về IB, về cách thức giao dịch, về tỷ lệ 95% toi mạng trong môn này mà bản thân mình cũng đã nếm trải.
Cô ấy mừng quá " ôi, anh biết rành thế, thế em đưa pass cho anh, anh về xem kiểm tra dùm em nhá, chứ em có biết gì đâu"
Vế nhà, mở máy, vào tài khoản xem thì ô hô ai tai, 2 tài khoản 4- 5000 usd, lệnh gọd mà chơi cả lot, đánh tăng dần tăng dần volum, không stoplot, cùng đường thì hedge...nói chung nhìn cái bảng giao dịch này chỉ muốn táng vào mặt đứa trader, trình này mà dám cầm tiền thiên hạ đi giao dịch,lại còn nói thánh nói tướng!
Mình bảo cô em " em ngưng ngay lại đi, bảo nó cắt hết ra, còn lại bao nhiêu lấy tiền về hết, giờ cũng còn được gần 20 triệu mua sữa cho con, không là chả còn đồng nào đâu, 10 ngày nữa là đứt bóng thôi"
Cô ấy tái cả măt, "vâng thế để em nói với nó".
Vậy mà nghe nó nói thế nào cuối cùng không làm.
Chừng tuần sau cô ấy điện thoại nói anh ơi nó bảo cháy rồi, cháy là sao hả anh? mở ra xem tk thấy còn 1,4 triệu!
Cô ấy khóc bảo tiền em vay xh đen, phải trả lãi hàng tháng. mà đâu có làm gì nó được, chẳng có giấy tờ gì, chứng cứ pháp lý gì...đành chịu.
Về sau cô ấy phải bán nốt mảnh đất của mẹ cho ở quê để trả tiền vay nợ.
Chuyện chả vui tý nào đúng không các bạn.
Nhưng sau vụ này, mình thấy bực : "bọn con vịt mà cũng dám trade, mình chả lẽ không bằng chúng nó, thế là quay lại mở một cái tk ở Vninvest, nhưng không dám mở nhiều, có lời là rút, cũng cầm cự được khoảng hơn 1 năm, ghét cái sàn trong nước nó cứ cắt lệnh chờ qua đêm qua tuần, trượt giá...vụ brexit thì qua được nhung đến vụ Thiên nga đen thì tạch!, nhưng tổng kết sau hơn một năm thì tiền rút gấp đôi tiền nạp, bình quân lời khoảng 3 tr/1 tháng. hehe.
Từ đó mình đoạn tuyệt sàn trong nước luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em đang tính thế đây. Trước giờ em vẫn đánh lô gan, cứ con nào 25, 30 ngày không ra là em bem tới tấp. Đánh double theo ngày. Thường thì chỉ đến ngày thứ 4 là ăn rồi. Còn gan lắm là đến ngày thứ 8. Em chưa gặp trường hợp nuôi lô mà 10 ngày ko về.
lo đề chỉ là ramdom thôi bác, làm gì có lô gang ở đây, có con 65 ngày chưa về kìa, bố em làm lô đề, bố em cân hết bác.

lo đề chỉ là ramdom thôi bác, làm gì có lô gang ở đây, có con 65 ngày chưa về kìa, bố em làm lô đề, bố em cân hết bác.
Vậy thì số mình vẫn còn may mắn à bạn? Xem thống kê trên mạng có con gan nhất là 39 ngày không về thôi. Hoặc số thống kê trên mạng là sai sự thật để người ta theo. Tôi vẫn đánh như vậy. Và cũng may là chưa biết đến quá 7 ngày ko về.

câu chuyện buồn của em là em đã bay gần 500u sau hơn 2 tháng tham gia rồi,đang đi xe ôm nuôi vợ con,tự nhiên thằng em nó giới thiệu.
Mặt Nhị: Hnay rảnh ko a,đi cafe tí,từ ngày a chạy xe tới giờ chả màng tới anh em gì cả \
... thì công việc nó thế mà chú,vs lại đi xe ở bên giáp bát cũng dc,ngày kiếm 5 đồng ko khó,chỉ cần chăm chỉ thôi,ở bến giáp bát đa số là đân tỉnh lẻ lên có việc hoặc chữa bệnh,ko sài nhiều smartphone nên bọn grap,uber nó ko cạnh tranh vs mình dc.Nói chúng cv cũng tạm
Mặt Nhị: từ ngày a lấy vợ a vẫn chạy xe à
....uh,thì giờ a cũng chẳng biết làm cái gì,từ ngày vỡ nợ a thấy ra đây cảm giác thanh thản yên tâm,tối dc bao nhiêu đưa hết cho vợ,vợ nó thấy tiền cũng ko cắn nhằn gì. a cảm giác cũng vui,vs lại sắp có thằng nối dỗi tông đường rồi
Mặt Nhị: a định thế này mãi sao,a có kiến thức,tiếng anh nói ko phải tệ,anh em vẫn sống dc ,thấy a đang tự làm khổ mình,chơi chứng khoán ko dc,ta thay đổi tí.Em giờ chơi cả chứng,vs đầu tư ít tiền vào forex,nói chung là tạm ổn,mình có kinh nghiệm thị trường rồi,chỉ cần quản lý tài sản tốt thì em nghĩ forex là ổn
...a cũng nghe nói rồi,hồi xưa đầy thằng mời a lên team của bọn nó tham khảo,tóm lại là cũng muốn lắm,nhưng giờ cảm giác của a ko tốt lắm,vs lại mình cảm thấy sợ khi dính đến tiền rồi
Mặt Nhị: em cũng ko dám đánh lớn,mới hnao nạp bên sàn xxx 500u,đánh nhỏ nhỏ thôi,gọi như là kiếm tiền ăn sáng,sau 1 tháng cũng lãi dc 200u a ạ,thì cũng như chứng thôi,nhưng forex nó rộng lớn và ít tiêu cực hơn,tóm lại là minh bạch hơn chứng khoán việt nam.
...Giờ a chưa có ý định gì cả,nhưng a cũng sẽ xem xét,a biết forex lâu rồi,nhưng a chưa có time để tìm hiểu rõ.

Và rồi,sau 1 thời gian tìm hiểu "rõ" em đi đến quyết định,ngày đi xe ôm tối về phân tích chart. 500u đầu tiên em cháy,sau đó là tk 1k,hiện tại thì chưa cháy sau gần 2 tháng. Ngoài việc đưa tiền ít hơn cho vợ,nhận dc sự phàn nàn nhiều hơn,cảm giác sợ phải dính vào đầu cơ của em ngày càng tăng .tuy số tiền đó chả thấm vào đâu so vs anh em mấy trục k,nhưng cuộc sống của em đã có ko ít những xáo trộn,sau 1 năm yên bình.Chúc các bác may mắn dịp đầu năm ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
mình thì lúc mới vào fx ko hề biết indi gì ngoài cái RSI,mà không hiểu sao oánh đâu thắng đó đc mấy tháng biết thêm cả trăm cái indi khác thì thua sạch...giờ muốn quay lại như lúc đầu mà khó quá... ai xóa hộ mình hết indi khác đi với...để lại cho mình cái ichimoku và rsi thôi....

mình thì lúc mới vào fx ko hề biết indi gì ngoài cái RSI,mà không hiểu sao oánh đâu thắng đó đc mấy tháng biết thêm cả trăm cái indi khác thì thua sạch...giờ muốn quay lại như lúc đầu mà khó quá... ai xóa hộ mình hết indi khác đi với...để lại cho mình cái ichimoku và rsi thôi....
qua tớ, tớ có thuốc gia truyền uống vào là quên hết ngay, không hiệu quả ko lấy tiền

Chuyện không vui của tôi là tôi bắt đầu chơi forex từ cuối năm 2012, đầu tiên là chơi vàng ở sàn HGI, sau đó mới sang chơi forex ở sàn VGX, lúc đó đánh toàn là theo tư vấn của mấy bạn IB, kết quả là có ăn có thua nhưng thắng ít thua nhiều, ăn miếng rau ói miếng thịt, tổng lại là thua, đã thế 2014 sàn này còn bị sập do Tổng giám đốc bị bắt khẩn cấp, mất luôn cả mớ tiền kẹt trong đó, và thôi luôn không động đến forex nữa, vậy mà có thời gian ngồi nhấm nháp lại những bài học và rút ra một điều là biết vì sao mình thua, đó là vì cả tin, vì thiếu kiến thức, vì tâm lý, vì quản lý vốn...tóm lại vì ngu! còn thắng? thú thực là chả biết vì sao mình thắng! tuy nhiên cùng vẫn nhẩn nha đọc thêm tài liệu sách vở, để hiểu thêm nhiều điiều mà trước đây không biết, không hiểu.
Bẵng đi chừng một năm, một hôm ra Hà nội, gặp cô em bạn, cô này hoàn cảnh rất tội, một nách 3 con, chồng đi cải tạo vì nghiện hút rồi chôm đồ bị bắt. Cô này cũng rất tháo vát làm đủ món, mà khổ sao toàn bị bọn bất lương nó lừa : góp tiền buôn bánh kẹo Hàn Quốc bị lừa mất mấy trăm triệu, đầu tư dự án cũng bị lừa hàng trăm triệu, bị lừa chạy án cho chồng cũng cả trăm nữa, mà con thì đứa lớn mới học lớp 3, đứa bé 18 tháng, có mỗi thằng con trai thì lại hơi tự kỷ, vậy mà cô ấy vẫn lạc quan nhé, đáng nể! tôi vẫn gọi cô ấy là bà mẹ viêt nam anh hùng! luôn bươn chải tìm mọi cách kiếm tiền nuôi con. Gặp nhau cô ấy khoe 'em mới có đường kiếm tiền ngon lắm, nhưng phải bí mật, chưa được tiết lộ, chỉ biết lợi nhuận 20-30% tháng, em cũng mới đầu tư thôi, có kết quả sẽ kể cho nghe", mình nghe cũng mừng cho cô ấy.
Khoảng hơn tháng sau, gặp lại cô ấy, hỏi chuyện làm ăn thế nào? cô ấy vẫn có vẻ rất tin tưởng về chuyện làm ăn của mình, gặng hỏi một lúc thì cô ấy nói " anh có biết forex không?" Mình nghe phát là thấy giật mình luôn " ối giời! em chơi được món đó à?"
" Không! em không chơi, em đưa tiền cho họ chơi, hai trăm triệu".
Ôii giời!
"Thế đưa tiền có hợp đồng, có giấy tờ gì không?"
"Không anh ạ, nhưng em nạp tiền tại công ty của nó mà, mà chỗ chị em tin tưởng nhau mà, nó cũng uy tín mà"
Ối giời!
Thế em có nắm tài khoản không? có nắm quyền rút tiền hay quyền quản lý tài khoản không?
"Không ạ, em chỉ có pass để xem tài khoản thôi, mà xem thì em cũng chẳng hiểu gì cả, chỉ biết hôm đầu tiên đã lãi mấy triệu rồi"
Thế tháng rồi đã lấy tiiền lãi chưa?
Chưa anh ạ, nó bảo còn đang gồng hay hẹt hẹt gì ấy, chờ tháng này lấy gộp mấy tháng luôn.
Ối giời!
Mình thấy vậy mới nói cho cô ấy nghe tổng quan về giao dịch forex , về sàn, về IB, về cách thức giao dịch, về tỷ lệ 95% toi mạng trong môn này mà bản thân mình cũng đã nếm trải.
Cô ấy mừng quá " ôi, anh biết rành thế, thế em đưa pass cho anh, anh về xem kiểm tra dùm em nhá, chứ em có biết gì đâu"
Vế nhà, mở máy, vào tài khoản xem thì ô hô ai tai, 2 tài khoản 4- 5000 usd, lệnh gọd mà chơi cả lot, đánh tăng dần tăng dần volum, không stoplot, cùng đường thì hedge...nói chung nhìn cái bảng giao dịch này chỉ muốn táng vào mặt đứa trader, trình này mà dám cầm tiền thiên hạ đi giao dịch,lại còn nói thánh nói tướng!
Mình bảo cô em " em ngưng ngay lại đi, bảo nó cắt hết ra, còn lại bao nhiêu lấy tiền về hết, giờ cũng còn được gần 20 triệu mua sữa cho con, không là chả còn đồng nào đâu, 10 ngày nữa là đứt bóng thôi"
Cô ấy tái cả măt, "vâng thế để em nói với nó".
Vậy mà nghe nó nói thế nào cuối cùng không làm.
Chừng tuần sau cô ấy điện thoại nói anh ơi nó bảo cháy rồi, cháy là sao hả anh? mở ra xem tk thấy còn 1,4 triệu!
Cô ấy khóc bảo tiền em vay xh đen, phải trả lãi hàng tháng. mà đâu có làm gì nó được, chẳng có giấy tờ gì, chứng cứ pháp lý gì...đành chịu.
Về sau cô ấy phải bán nốt mảnh đất của mẹ cho ở quê để trả tiền vay nợ.
Chuyện chả vui tý nào đúng không các bạn.
Nhưng sau vụ này, mình thấy bực : "bọn con vịt mà cũng dám trade, mình chả lẽ không bằng chúng nó, thế là quay lại mở một cái tk ở Vninvest, nhưng không dám mở nhiều, có lời là rút, cũng cầm cự được khoảng hơn 1 năm, ghét cái sàn trong nước nó cứ cắt lệnh chờ qua đêm qua tuần, trượt giá...vụ brexit thì qua được nhung đến vụ Thiên nga đen thì tạch!, nhưng tổng kết sau hơn một năm thì tiền rút gấp đôi tiền nạp, bình quân lời khoảng 3 tr/1 tháng. hehe.
Từ đó mình đoạn tuyệt sàn trong nước luôn.

Bây giờ làm trader dễ quá mà bác, vô sell hay buy là thành trader :3

Cũng vi lô gan kiểu bác mà e hồi sv đi viên đos cung double nuôi đc 7 ngay ngày thứ 35 mà con đos 44 ngày ms về

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên