Cafe cuối tuần số 28 - Đừng u mê với "thầy bói Forex'

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,524
153,867
Mình nhớ có 1 video clip trên TraderViet này, nội dung lý giải là vì sao 1 quốc gia lại nghèo khổ hơn 1 quốc gia khác. Kết luận thì có 3 yếu tố tác động hàng đầu, đó là Thể chế, Vị trí địa lý và Sự sùng bái tôn giáo.

Trong buổi cafe hôm nay, chúng ta không bàn đến 2 yếu tố đầu. Chúng ta nhìn đến vấn đề tôn giáo, mà biến tướng của nó chính là mê tín dị đoan. Việt Nam chúng ta là đất nước Phật giáo nên tín ngưỡng phát triển rất mạnh. Đồng nghĩa với việc này là việc dị đoan cũng mạnh không kém phần.

Lòng tin là điều mà ai cũng cần để vượt qua khó khăn, để tiến tới thành công. Không có lòng tin thì rất dễ gục ngã. Tuy nhiên, lòng tin mù quáng, lòng tin mê muộn thì chỉ dẫn chúng ta xuống địa ngục mà thôi.

Mê tín dị đoan xuất hiện từ sự mê muội, sự bất lực của bản thân trước thực tế và phải tìm các giải pháp "siêu nhiên" nào đó.

Có một số anh em Trader bị sa vào thứ dị đoan này. Biểu hiện rõ ràng là các Trader này rất thích tin vào các chuyện "thần bí". Họ tin vào "công thức" đường tắt trong trading. Họ tin vào những cái report "thần thánh" với vài ngàn % trong thời gian ngắn. Họ tin vào "robot" nào đó có thể giúp họ "in tiền" rất đơn giản.

Sự u mê đó là môi trường không thể tốt hơn để các "thầy bói forex" đã xuất hiện ngày càng nhiều. Họ "phán" rằng kiếm tiền với forex dễ lắm, nhẹ nhàng lắm, thanh tao lắm. Dạng "việc nhẹ lương cao" đó. Các "thầy bói forex" này đầu tư rất mạnh cho hình ảnh thành công của họ. Họ chụp hình với thật nhiều tiền bạc, với khách sạn 5 sao, với nhà lầu xe hơi, với các bữa ăn hoành tráng, với đàn em tung hô nhiệt liệt. Họ làm mọi cách để tạo ra trong mắt các "đệ tử" rằng họ thực sự là "nhà chiêm tinh", thấu thị được tương lai. Nào ai ngờ đâu họ chỉ là một dạng "buôn thần bán thánh" trong thị trường tài chính mà thôi.

Dân mình có câu "thầy bói ra ma, quét nhà ra rác". Dù anh em có làm đúng 100% lời các "thầy bói forex" này phán thì họ vẫn có cách tìm ra những "con ma" khác để hù dọa, để các trader mê tín này phải làm "con nhang đệ tử" suốt đời. Các "thầy bói" đẻ ra các chiêu Giáng long thập bát chưởng, rồi cửu âm chân kinh, rồi nhất dương chỉ...với mỗi "đòn thế" lại được đồn đại là hàng "nâng cấp" so với cái trước, giúp kiếm tiền dễ hơn. "Đàn em" lại chui vào tròng tiếp, cứ thế mà cúng tiền cho thầy "luyện pháp".

Trader muốn thành công thì dẹp cái mê tín này sang 1 bên đi. Khi nào anh em không bị nao núng với các "tựa đề" về 1 "chiêu thức" giật gân nào đó, khi nào anh em không băn khoăn về 1 cái report nào đó, khi nào anh em không bị choáng ngợp bởi những lời lẽ có cánh trong các buổi hội thảo nào đó, lúc đó là lúc anh em có thể bắt đầu con đường trở thành trader thực thụ.

Như anh em đã biết, trading là một môn khoa học, khoa học của xác suất. Điều này có nghĩa một "chiêu thức" nào đó đều có tỷ lệ sai nhất định. Không có sự hoàn hảo nào trong trading cả. Cũng chính cái xác suất này là cái giúp các thầy "lợi dụng" để "phán" tương lai, để làm xiêu lòng đệ tử.

Anh em trade, thay vào đó, hãy soi gương mỗi ngày và hãy giúp cái người đẹp trong gương chúng ta gặp ấy trở thành 1 trader thực thụ nhé, đó là một trader tin vào khoa học và làm việc theo khoa học.

Thôi cuối tuần rồi, chúc anh em những ngày nghỉ thật thoải mái để còn đầu óc và sức khỏe qua tuần vật lộn với con quái vật market tiếp

Happy weekend anh em !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
tôi đang luyện cửu âm chân kinh đây, bác nhắc làm tôi giật mình, chờ đó năm sau tôi up report cho các bác xem tk demo của tôi nó tăng khủng khiếp như thế nào, hãy đợi đấy!

@DươngHuy
1. Lòng tin
2. U mê- mê tín dị đoan.
----------------------------------------------------------------------
Thực ra, Phật giáo chỉ ra điều này từ nghìn năm trước.

1. Tĩnh tâm > quán chiếu > Nội tâm tự giáo > Niết bàn
2. Chính định > trí tuệ > chân không vô tướng > Niết bàn

Hôm nay bàn vấn đề 1 và 2 trong Forex. Cái nào có trước, cái nào cần hơn.

- Mỗi cái đều quan trọng ở từng thời điểm, từng lĩnh vực. Có thể xen kẽ. Tuy nhiên Forex cần cả 2 thứ song song.
1. Chúng ta đều bắt đầu Forex bằng cách rất thiếu bài bản, lần mò đi từng bước để TÌM CÁI ĐÚNG -> Tuy nhiên SỰ LINH TINH có hệ thống lại được hình thành > Sự cẩu thả, loạn xạ

2. Chúng ta tiếp cận Forex với các thứ KIẾN THỨC được bưng ra, mời chào để sử dụng làm công cụ. Tôi không nói nó xấu xa như phần lớn các topic khác do tôi viết. Tuy nhiên, 1 nửa sự thật không phải là sự thật. Các công cụ, lý thuyết của Forex đa phần đều Giấu đi phần RISK và chỉ khoe ra phần REWARD. > Niềm tin không định được do không có Căn bản về khả năng suy luận.
Ví du: các bạn hay cho rằng mình phân tích các phương án Forex, cũng như các công cụ chỉ ra Up-Down- Swing.
Sai lầm đấy. Điều đó chỉ dẫn dắt Tâm trí đi lang thang > Luôn luôn có đáp án cho mọi trường hợp > Nó sẽ ngụy biện cho các quyết định.
Hãy suy nghĩ về quan điểm này của tôi: chỉ có Yes or No, chỉ có Up hoặc Down. Không có IF, không có Swing. Lạ quá phải không.
Trong phim starwar có câu kinh điển này: Do it, dont try.

Tuy nhiên, nhìn lại cả 1 và 2 thì tôi thấy, chúng ta chả có gì cả.> Chả có cơ sở nào cho niềm tin tiền bạc, giầu có từ Forex

Chỉ còn lại 1 câu này:
Quay đầu .....vẫn thấy bờ.

Cuối tuần cà phê ngẫm...

@DươngHuy
1. Lòng tin
2. U mê- mê tín dị đoan.
----------------------------------------------------------------------
Thực ra, Phật giáo chỉ ra điều này từ nghìn năm trước.

1. Tĩnh tâm > quán chiếu > Nội tâm tự giáo > Niết bàn
2. Chính định > trí tuệ > chân không vô tướng > Niết bàn

Hôm nay bàn vấn đề 1 và 2 trong Forex. Cái nào có trước, cái nào cần hơn.

- Mỗi cái đều quan trọng ở từng thời điểm, từng lĩnh vực. Có thể xen kẽ. Tuy nhiên Forex cần cả 2 thứ song song.
1. Chúng ta đều bắt đầu Forex bằng cách rất thiếu bài bản, lần mò đi từng bước để TÌM CÁI ĐÚNG -> Tuy nhiên SỰ LINH TINH có hệ thống lại được hình thành > Sự cẩu thả, loạn xạ

2. Chúng ta tiếp cận Forex với các thứ KIẾN THỨC được bưng ra, mời chào để sử dụng làm công cụ. Tôi không nói nó xấu xa như phần lớn các topic khác do tôi viết. Tuy nhiên, 1 nửa sự thật không phải là sự thật. Các công cụ, lý thuyết của Forex đa phần đều Giấu đi phần RISK và chỉ khoe ra phần REWARD. > Niềm tin không định được do không có Căn bản về khả năng suy luận.
Ví du: các bạn hay cho rằng mình phân tích các phương án Forex, cũng như các công cụ chỉ ra Up-Down- Swing.
Sai lầm đấy. Điều đó chỉ dẫn dắt Tâm trí đi lang thang > Luôn luôn có đáp án cho mọi trường hợp > Nó sẽ ngụy biện cho các quyết định.
Hãy suy nghĩ về quan điểm này của tôi: chỉ có Yes or No, chỉ có Up hoặc Down. Không có IF, không có Swing. Lạ quá phải không.
Trong phim starwar có câu kinh điển này: Do it, dont try.

Tuy nhiên, nhìn lại cả 1 và 2 thì tôi thấy, chúng ta chả có gì cả.

Chỉ còn lại 1 câu này:
Quay đầu .....vẫn thấy bờ.
Mình vẫn thấy rằng các comment của bác luôn chứa đựng sự suy tư gì đó trong nó. Nó nặng về triết lý. Mình cảm thấy bác không muốn bộc lộ hết vấn đề, chắc nhằm để cho anh em trong room tự ngộ đạo.

Cảm nhận của mình về bác là bác có trải nghiệm sâu sắc về môn này. Bác cũng có nền tảng lý luận rất tốt. Ngôn ngữ dẫn dắt tuyệt vời nhưng hơi cao sâu hơn cái mặt bằng bình dân của anh em trong diễn đàn

Mình rất mong bác mở lòng hơn nữa để mình và anh em trong này được học hỏi. Thật lòng là vậy

Xin chân thành cảm ơn các đóng góp của bác tại TraderViet

Truyện cổ tích giữa đời thường luôn tồn tại , nhưng xác suất quá thấp , có khi vài chục triệu người mới chọn được 1 trường hợp :D

Đáng thương thay 1 số trader mơ mộng cứ ngỡ mình sẽ nằm trong số 1/ xxtrieu người :D . Họ truy cầu thứ viễn vông đó (máy in tiền -nồi cơm Thạch Sanh) và ko thể quay đầu lại:eek:

Nếu có thể mình sẽ khuyên họ đi mua xổ số , với lợi nhuận trong mơ và ko phải mất thời gian công sức như nghiệp trader:D:D:D

***:)Người bình thường:)***

Để e đăng ký đi học xong về rì viu cho anh chị em :D
P/s hình như khứa này có trong 4rum đó a.thấy post bài lên cái group đó.

BalaboloFX Chào bạn dọc comment của ban mình hiểu ban và rất chân trọng thực ra forex tưởng là phức tap nhưng không hẳn là như vậy đâu.nhưng để hiểu được điều này tớ cũng phải mất rất nhiều năm . mình cũng muốn chia sẻ với mọi người . nhưng ôi thôi.....

Để e đăng ký đi học xong về rì viu cho anh chị em :D
P/s hình như khứa này có trong 4rum đó a.thấy post bài lên cái group đó.
Anh khuyên Phi 1 câu nhé. email mà tên đặt linh ta linh tinh kieu [email protected], Tạm dịch là " Tội đồ 89". Đi học khóa học là trở thành tội đồ forex nhé

BalaboloFX Chào bạn dọc comment của ban mình hiểu ban và rất chân trọng thực ra forex tưởng là phức tap nhưng không hẳn là như vậy đâu.nhưng để hiểu được điều này tớ cũng phải mất rất nhiều năm . mình cũng muốn chia sẻ với mọi người . nhưng ôi thôi.....
cụ chia sẽ đi cho anh em rút cái cọng dây kinh nghiệm, sao lại nói lấp lửng thế kia :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,192 Xem / 71 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,992 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 123 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên