Cafe cuối tuần số 43 - Bí kíp 4 chữ giúp tôi học phân tích tốt và kiếm được tiền

Cafe cuối tuần số 43 - Bí kíp 4 chữ giúp tôi học phân tích tốt và kiếm được tiền

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,503
153,838
Chắc anh em còn nhớ 1 bộ phim của Châu Tinh Trì mà có lần tôi có nhắc trên TraderViet. Phim đó tôi quên mất cái tựa, chỉ nhớ Châu Tinh Trì là một cao thủ võ thuật ở quê ra phố, trước khi đi thì ba có dặn "Ba đưa con tờ bí kíp này đeo ở cổ. Con lên phố đừng gây gỗ đánh lộn với ai. Khi nào vô đường cùng hãy mở bí kíp ra coi". Ông con lên phố đúng là bị giang hồ đánh, muốn đánh trả nhưng nhớ lời ba dặn, đành phải bỏ chạy. Đến khúc cuối, cùng đường, phải lấy tờ bí kíp trên cổ xuống đọc, thì bí kíp chỉ vỏn vẹn có 4 chữ.

Đó là Đánh Chết Mẹ Nó.

Và anh Tinh Trì của chúng ta đã làm đúng bí kíp cha ghi, đập cho mấy giang hồ kia vãi cả đái.

Nhân chuyện trên TraderViet có mấy anh em hay nhắn tin gửi tin gọi điện hỏi tôi là làm thế nào để có thể nhớ được mô hình này mô hình nọ, kiến thức phân tích này kiến thức phân tích kia, thì tôi chợt nhớ đến bộ phim của Châu Tinh Trì, nên tôi cũng chia sẻ luôn bí kíp 4 chữ của tôi.

Đó là Viết Phân Tích Ra.

Tôi thích viết lại phân tích của mình từ hồi mới học phân tích rồi các bác. Đó là hồi 2007. Tôi mở 1 cái blog và viết lại phân tích của mình, về những cái mình vừa được học, những cái mình vừa thấy trên biểu đồ. Trên blog riêng của mình, tôi còn dịch kiến thức lại để tự học, rồi cho cộng đồng cùng học luôn. Viết ra giúp mình nhiều lợi ích lắm, vừa nhớ lâu, vừa giúp ích cộng đồng, vừa giúp khả năng viết lách của mình lên tay rất nhiều.

Nếu các anh em hướng đến làm chuyên viên phân tích thị trường cho các công ty chứng khoán, các công ty forex hoặc chuyên viên tư vấn độc lập thì việc tích lũy kiến thức và xây dựng uy tín thông qua việc viết lách là rất tốt.

Nói không xạo chứ hồi trước tôi kiếm được kha khá nhiều khách hàng mở tài khoản forex thông qua mấy cái blog và trang web riêng của mình, kiếm được cũng khá tiền. Khách hàng họ đọc bài viết của mình, thấy mình có nhiệt tâm chia sẻ, mà kiến thức lại rộng, phân tích kỹ lưỡng chỉnh chu, thế là họ tìm thôi. Không những kiếm được khách hàng mở tài khoản, tôi còn có người nhờ dạy học phân tích nữa.

Tôi thích 1 câu slogan ngắn gọn "Hiến Tài, Hái Tiền".

Chúng ta cứ cho đi trước, rồi sẽ có ngày chúng ta nhận lại được. Trồng cây lên mới hái được quả chứ.

Qua chục năm nhìn thị trường và viết lách chắc cả chục ngàn bài, tôi nhận thấy nhiều anh em cũng đã mở trang web, mở blog để viết. Có anh em viết rất hay, rất tốt nhưng cuối cùng lại thất bại. Vì sao? Tôi thấy có 2 lý do : (1) sự bền bỉ. Anh em khởi đầu tốt nhưng ban đầu không có người đọc, đâm ra chán nản. Hoặc viết hoài mà không thấy....có tiền nên cũng nản. Cuối cùng bỏ. (2) sự chuyên nghiệp. Nhiều anh em viết hay lắm nhưng rất...ngẫu hứng. Nay viết 1 bài xong 3 ngày sau viết tiếp 1 bài, xong nửa tháng sau mới viết tiếp. Người đọc họ đọc 1 bài thấy hay nhưng vào trang 2-3 lần không thấy bài mới thì họ bỏ đi hết.

Tôi mở cái TraderViet này ra dạng diễn đàn để mỗi anh em có thể tự viết ra những phân tích của mình, để cộng đồng cùng xem, cùng đánh giá giúp, qua đó mới hoàn thiện mình lên từng ngày. Ông nào cũng nói mình yêu trading mà kêu viết phân tích ra thì ... lười như quỷ, sợ sai, sợ bị cười, sợ văn dở thì yêu bằng mồm thôi à? Anh em nào muốn xây dựng thương hiệu cá nhân cho web của mình thì cứ viết bài bên web của anh em rồi copy bỏ qua đây, nếu hay tôi đưa ra trang chủ cho anh em cùng đọc, xem như marketing miễn phí cho anh em luôn.

Mình có tài thì đừng sợ. Chỉ sợ không có tài mà giả bộ như có tài thôi.

Ông bà nói Hữu xạ tự nhiên hương. Có chất thơm trong người thì sẽ có mùi thơm. Cứ Hiến Tài ra trước, rồi cộng đồng sẽ cho Hái Tiền.

Anh em nào muốn đọc lại chia sẻ của tôi về cách Làm thế nào để học Trading hiệu quả thì đọc lại bài này :

>> Làm thế nào để học trading hiệu quả?

Có anh em nào có bí kíp học trading nhớ lâu nhớ dai nữa không thì chia sẻ cho cộng đồng đi nào. Đừng giấu bí kíp nữa

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Thành công không tự nhiên đến, vì thế hãy học hỏi không ngừng, hiện nay thời buổi internet, google youtube tha hồ học.;)

Học nhiều quá bị tẩu hoả nhập ma là phải uống máu heo - ko là chết ngay :(

Bí kíp của e là học 1 thế nến thôi - trade 1 cặp thôi - rồi vắt dò ngồi đợi ngày này qua ngày khác đến khi nào thấy nó xuất hiện thì bụp - thế thì dễ nhớ chưa kakaaa :D :D :D :D

Thanks Bac Huy có tâm giúp ae trong lĩnh vực forex và bây giờ thêm lĩnh vực viết lách nữa nhé!

Bác Huy thật là từng trải và nhiều kinh nghiệm. Tiện đây cho mình hỏi, dạo này hay nghe từ Pamm, nó có nghĩa là gì hả bác, nếu bác có hứng thú thì giải thích cho anh em biết với! Tks bác.

Bác Huy thật là từng trải và nhiều kinh nghiệm. Tiện đây cho mình hỏi, dạo này hay nghe từ Pamm, nó có nghĩa là gì hả bác, nếu bác có hứng thú thì giải thích cho anh em biết với! Tks bác.
Trên diễn đàn có bài rồi nhé. Bác search bài pamm là gì đi

Bí kíp của em cũng chỉ có 4 chữ:
NHÌN CHART ÍT THÔI
đỡ đau mắt đau đầu đau người, lại tránh ngứa tay ngứa chân vào lệnh cái cho...vui!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 80 Xem / 8 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 42 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 478 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,069 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,786 Xem / 78 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên