Cám dỗ từ thị trường ảnh hưởng đến trader như thế nào?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Cám dỗ từ thị trường hiện diện trên chart mỗi ngày. Bật máy tính lên, mở MT4 và giá bắt đầu nhảy múa, bạn cũng nhảy theo. Một cây nến trên chart được vẽ ra, là lúc sự cám dỗ bắt đầu tấn công bạn. Để chống lại sự cám dỗ, bạn cần phải đề cao tính kỷ luật cá nhân, vì đó là thứ bạn có thể kiểm soát, hơn hết nó giúp bạn tìm ra được thế mạnh trading của mình. Một khi bạn đã vào lệnh, bạn sẽ mất quyền kiểm soát biến động giá, bút sa gà xối mỡ. Vậy nên, trước khi đặt lệnh, khi mà bạn vẫn sở hữu quyền kiểm soát, bạn phải sử dụng một cách khôn ngoan. Bạn đừng để thị trường cám dỗ mà vào một lệnh ngu ngốc rồi nói rằng "ò, tui thấy nó cũng đẹp đẹp nên vào", đừng tự tước đi quyền kiểm soát của mình.

Cám dỗ từ thị trường ảnh hưởng đến trader như thế nào.jpg

Kỷ luật trading là yếu tố vô cùng quan trọng ảnh hưởng đến kết quả của bạn. Bạn cần duy trì kỷ luật mỗi ngày, vì nó là thứ khiến bạn ra quyết định. Hãy kiên định, kỷ luật, và nhìn rõ những ưu điểm của bản thân.

----------
Lời bình từ người dịch: Barnett cho rằng, kỷ luật là chìa khóa để bảo vệ bạn cũng tài khoản trước sự cám dỗ của thị trường. Tui thấy đúng đấy. Tất cả những cảm xúc có thể khiến bạn hành động ngớ ngẩn có thể gọi chung là cám dỗ. Thứ duy nhất trị được cám dỗ là sự kỷ luật bản thân. Bạn không cần quá lo lắng về cảm xúc của mình, vì nó là thứ không thể tách rời, bạn không phải robot. Điều bạn cần quan tâm hơn, đó là bạn đã thực hiện kỷ luật tốt chưa?

Happy Trading

Tham khảo: ltggoldrock
Xem thêm:

>> Dưới áp lực từ thị trường Trader cần điều gì?

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
giống như t mê thích celine farah hay bạch tuyết thích ăn táo vậy. fx là miếng banh ngon sự cám dỗ ko phải là miếng bánh mà là từ nội tại mỗi con người, ý thức sở hữu và khát khao chiếm đoạt dẫn họ đi vào vùng nước xoáy tự nhiên dù biết là vùng nước xoáy nguy hiểm, cầu phú quý trong sinh tử, ai cũng biết nhưng không phải ai cũng làm được và trader cũng vậy từ kẻ bóc bánh, cuối cùng lại trở thành chiếc bánh cho người khác xơi tái, đến lúc bị ăn sạch vẫn cho là miếng bánh thuộc về mình và quy tất cả do sự thiếu may mắn.

giống như t mê thích celine farah hay bạch tuyết thích ăn táo vậy. fx là miếng banh ngon sự cám dỗ ko phải là miếng bánh mà là từ nội tại mỗi con người, ý thức sở hữu và khát khao chiếm đoạt dẫn họ đi vào vùng nước xoáy tự nhiên dù biết là vùng nước xoáy nguy hiểm, cầu phú quý trong sinh tử, ai cũng biết nhưng không phải ai cũng làm được và trader cũng vậy từ kẻ bóc bánh, cuối cùng lại trở thành chiếc bánh cho người khác xơi tái, đến lúc bị ăn sạch vẫn cho là miếng bánh thuộc về mình và quy tất cả do sự thiếu may mắn.
Với tui thì fx không cám dỗ bằng jav

Với tui thì fx không cám dỗ bằng jav
kkk, jav hay fx hay us/uk đều là liều thuốc thần tiên cho chúng ta, ai cũng thích phê pha thôi, chỉ là mỗi người nghiện sẽ có mức độ khác nhau kẻ thì đắm chìm trong cơn nghiện còn kẻ thì chết đuối, như tui thì đang chết đuối đâu này.

vậy làm thế nào để tuân thủ kỷ luật?

mình nghĩ chỉ có cách đặt ra một phương pháp giao dịch phù hợp với bản thân:
- quản lý vốn (tỷ trọng cho mỗi lệnh)
- điểm ra, vào;
- cách đặt sl; tp
- điều kiện giao dịch: sideway, tăng, giảm
- cách hành xử ở các mốc quan trọng: lãi/lỗ 10%-20%... sau một loại lệnh lời/lỗ
-...
một khi đã có bộ quy tắc giao dịch như vậy thì chỉ việc áp vào thị trường, thoả mãn các tiêu chí thì giao dịch; không thì thôi;

sau một thời gian áp dụng mà thấy NAV tăng thì phương pháp đó phù hợp, nếu giảm thì phải điều chỉnh.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên