Cảm xúc là thứ khó rèn luyện, nhưng tại sao trader chúng ta "Không thể không luyện"?

Cảm xúc là thứ khó rèn luyện, nhưng tại sao trader chúng ta "Không thể không luyện"?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,387
29,036
Tiếp tục một bài viết tản mản cuối tuần, tâm sự mỏng với những anh em trader đồng môn.

------------------------------------

Cảm xúc có thể nói là kẻ thù của trader. Mà trader chúng ta thì đã phớt lờ kẻ thù của chúng ta cũng lâu quá rồi. Mình có một thời gian chỉ biết chìm đắm trong việc đi tìm một phương pháp giao dịch, cho tới khi giật mình nhận ra rằng, tại sao dùng nhiều phương pháp đến vậy mà kết quả chả có gì thay đổi cả. Thứ thay đổi nhiều nhất là tâm lí, mỗi lúc một nặng nề, áp lực. Mấy lúc như thế này là hay ngộ ra chân lí lắm nè. Đó cũng là lúc mình thấy rằng, hệ thống tốt thì cần thật, nhưng tâm lí vững mới là nền tảng của tất cả. Đó cũng là lúc mình bắt tay vào quá trình rèn luyện tâm lí.

Ai cũng biết rằng tâm lý không phải muốn nói rèn là rèn, nó thực sự khó. Nhưng chúng ta không thể không rèn, đúng không ạ? chỉ có khi nào bạn thữ sự bắt tay vào rèn luyện tâm lý của mình thì lúc đó mới thực sự coi là bạn muốn nghiêm túc đi lâu với nghề.

Lý do vì sao rèn luyện tâm lý lại khó?

Vấn đề của tâm lí nằm ở chỗ, nó tồn tại mà chúng ta không ý thức được sự tồn tại của nó. Đến không ai biết, đi không ai hay. Và tai hại ở chỗ khi ta phát hiện ra rằng ta đang bị tâm lý chi phối trong trading thì cũng là lúc ta thua lỗ.

Chính bởi vì tâm lý đang chiều theo kỳ vọng của bản thân, nên chúng ta thường duy trì nó hơn là triệt tiêu nó. Ví dụ như bạn đang thua lỗ và bạn thấy ức chế, bực bội vì bạn mất tiền. Thì chính những tâm lý đang đang làm thỏa mãn cơn giận của bạn, như là đang an ủi sự cố bạn vừa gặp phải. Còn nếu bạn chiến thắng, thì lại có tâm lý hưng phấn. Tâm lý này khiến bạn vui, tự tìn và đặc biệt là thỏa mãn. Nên bạn cũng sẽ càng có xu hướng duy trì loại tâm lý này. Kẻ thù của chúng ta tinh vi quá phải không nào?

Có những trader phát hiện được những cảm xúc này, có trader phớt lờ nó đi, và có những trader thì căn bản không phát hiện được. Và cho dù phát hiện ra rồi thì cũng rất khó để kiểm soát nó, chính vì vậy mà trader chúng ta thường phớt lờ việc rèn cảm xúc, hoặc không rèn tới nơi tới chốn nên mới khiến việc rèn luyện cảm xúc trở nên khó như vậy. Và thay vì rèn tâm lí thì trader lại chạy theo hướng tìm hệ thống giao dịch cho tỉ lệ lợi nhuận cao.

Nhưng kì thực nếu làm vậy, bạn lại không biết rằng, một phương pháp giao dịch muốn vận hành tốt, ngoài việc chúng ta tuân thủ đúng nguyên tắc của phương pháp đó, thì chúng ta cần phải có một kế hoạch quản lí vốn tốt nữa và đặc biệt luôn cần duy trì tâm lí ổn định, để mỗi quyết định chúng ta tham gia vào thị trường là quyết định sáng suốt nhất. Vậy cho nên, có thể nói bạn đang đi tìm kiếm một hệ thống mà dù muốn hay không bạn cũng sẽ cần học cách kiểm soát tâm lý để vận hành nó. Nếu đã vậy, tại sao lại không làm việc quan trọng này trước?

Ngày nào tâm lý bạn còn chưa ổn, thì phương pháp dù tốt đến mấy, bạn cũng sẽ không thấy được hiệu quả của nó. Tuy nhiên trên thực tế mình đã gặp vài trường hợp, trader mới giao dịch với một hệ thống tốt, và cho lợi nhuận cũng khá đều trong một khoảng thời gian mình nghĩ nó không ngắn. Lúc đó mình bỗng dưng có một suy nghĩ rằng, liệu có thực sự tồn tại một phương pháp mà tâm lý không có tác dụng gì tới hay không? Và mình nhận được đáp án ngay. Đó là khi thị trường không ổn định, phương pháp mất đi tính hiệu quả, cũng là lúc tâm lý ập tới và khiến họ thua lỗ. Lúc này, cũng là lúc họ bắt đầu nghi ngờ về phương pháp của mình.

Nói tóm lại, rèn luyện tâm lý, chính là căn cơ của nghề Tradding. Nếu có căn cơ tốt, thì bạn sẽ sớm tìm được hệ thống tốt và đi lâu được với nghề. Vậy cho nên, cái gì quan trọng, ta làm trước. Cái gì khó ta rèn trước, những cái khác từ từ sẽ dễ dàng hơn rất nhiều đó.

Hi vọng bài viết hữu ích với anh em trên diễn đàn nhé. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Rèn luyện khổ luyện để kiểm soát cảm xúc là rất khó khăn, nó tùy thuộc rất rất nhiều vào ý chí, cá tính của trader ... tôi thấm cái câu ae hay nói, trading ko phù hợp với số đông là thật.

Kiến thức rất tốt, hệ thống tốt, cảm xúc ko kiểm soát thì rất dễ bị nhiễu và ra quyết định sai lầm. Lúc cần mua ko mua, lúc bán ko bán.

haizzz .... haizzz .... khổ luyện mỗi ngày 1 chút 1.

cho mình hỏi là cách rèn tâm lý như thế nào , ad viết 1 bài về cách rèn tâm lý đi ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 747 Xem / 43 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,900 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 212 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,439 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên