Cần tìm hiểu gì để học trading?

PepePips

Active Member
582
5,327
Benjamin Frankly đã từng nói: “Đầu tư vào kiến thức luôn đem lại lợi nhuận cao nhất”.

Cách đây một vài năm, tôi đã tham dự một hội thảo đầu tư tại Atlanta. Trong danh sách diễn giả tại đó có Robert Kiyosaki, Anthony Robbins và ứng cử viên tổng thống đương thời – Donald Trump, cũng như những nhà đầu tư trong các thị trường trading khác nhau (bất động sản, chứng khoán, commodities, FX,…). Ở cuối mỗi bài nói, các diễn giả đều khẳng định lại với khán giả rằng nếu không nhờ vào những tài liệu đào tạo của họ (được bán ở cuối khán phòng), những gì mà họ nói đều không ứng dụng được. Vậy là cuối bài giảng, tất cả những người tham dự đều tụ tập lại cuối khán phòng để mua những tài liệu đào tạo đó.

Cũng hợp lý thôi. Khi những trader mới bắt đầu tham gia trading, họ nghĩ rằng có “bệ phóng ma thuật” và khi được trình bày với một thứ có vẻ tương tự, họ nhảy ngay vào và đốt cháy giai đoạn nghiên cứu – một giai đoạn vô cùng quan trọng. Đó cũng là cách mà hàng ngàn đôla bị tiêu tốn để mua những tài liệu mà thường sẽ đóng bụi trong một hộc tủ nào đó không lâu sau khi mua.

Học trading có thể là một nỗ lực tốn kém, nhưng nếu học hỏi một cách đúng đắn thì nó sẽ đem lại thu nhập cao. Rất nhiều công ty đầu tư và các nhà cung cấp đưa ra những hướng dẫn trading miễn phí – đây là một cách tốt để nhập cuộc. Nhưng nếu bạn muốn học hỏi thêm, đâu là nơi bạn cần đi và bạn cần lưu ý những gì trước khi đầu tư vào các tài liệu?

Cẩn trọng với “phép màu”

Những trader mới thường tìm kiếm những công cụ để luôn bền bỉ chiến thắng. Chẳng hạn như những công cụ tự động để hướng dẫn bạn khi nào nên mua và khi nào nên bán. Nếu tìm thấy những công cụ như vậy, hãy cẩn thận. Bởi lẽ, không hề có công cụ ma thuật nào trong trading cả, và cũng chẳng có thứ gì có thể áp dụng cho mọi người. Thay vào đó, hãy tiềm vào những tài liệu học tập có thể giúp bạn phát triển chiến lược trading cho riêng mình mà sẽ đi theo bạn trong suốt quá trình. Những công cụ giáo dục lý tưởng sẽ tạo cho bạn một khuôn khổ mà bạn có thể thành lập những quy tắc phù hợp nhất cho chính bạn.

Đảm bảo thông tin được cập nhật kịp thời

Một số phương pháp đã từng hiệu quả trước khi xảy ra khủng hoảng cần được cân nhắc lại một khi những biến động đã diễn ra. Khi lựa chọn những công cụ và tài liệu học tập, hãy kiểm tra xem chúng có được cải tiến theo thời gian không. Mặc dù một số kỹ thuật có thể đã được sử dụng rất lâu rồi, nhưng vẫn có những kỹ thuật mới vừa được tạo ra chỉ sau khi những sự kiện lớn tác động đến thị trường. Vì vậy, hãy đảm bảo thông tin bạn thu tập được đã được cập nhật và dùng được trong điều kiện thị trường hiện tại.

Thay đổi phù hợp với nhu cầu bản thân.

Các trader mỗi người mỗi cảnh, nên các tài liệu học tập không thể phù hợp cho mọi người được. Tài liệu mà bạn chọn nên phù hợp với cách học cũng như phong cách trading của bạn. Đầu tiên là cách học: Bạn có thu nạp kiến thức tốt hơn khi ở trong môi trường lớp học không? Nếu câu trả lời là có, thì đăng ký những khoá học trực tiếp, hay học online có lẽ là thứ bạn cần. Hay bạn thích học trực quan hơn? Hoặc bạn học tốt hơn qua các tài liệu giấy?

Có rất nhiều lựa chọn cho bạn để học tập nên hãy chọn môi trường phù hợp nhất cho cách học của mình. Còn về phong cách trading, hãy nhớ rằng có những phương pháp trading đi ngược lại với tính cách của bạn và nó sẽ khiến cho việc thực thi các chiến lược của bạn gặp nhiều khó khăn. Nếu bạn là một người muốn tránh rủi ro, nhưng tài liệu học của bạn lại dạy những kỹ thuật mang tính mạo hiểm cao chẳng hạn, việc áp dụng tài liệu đó sẽ tạo nhiều cản trở cho quá trình trading của bạn.

Sự thành công của sự nghiệp kinh doanh của bạn phụ thuộc vào tài năng của riêng bạn cũng như cách mà bạn áp dụng các concept bạn học từ những tài liệu và ứng dụng chúng cho những tình hình thực tế luôn biến động.

Nguồn: forexcrunch

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Trong forum ta có một số bác trader đang trade ở các công ty lớn và đc đào tạo bài bản, mong các bác ấy chia sẻ thêm về các sách hay tài liệu đào tạo nào mà có thể chia sẻ thêm cho anh em. Xin cám ơn.

Trong forum ta có một số bác trader đang trade ở các công ty lớn và đc đào tạo bài bản, mong các bác ấy chia sẻ thêm về các sách hay tài liệu đào tạo nào mà có thể chia sẻ thêm cho anh em. Xin cám ơn.
Người ta cho cá chứ ko chỉ cách câu cá đâu. Tự tìm đi bạn ei

Tự tìm rồi sẽ loay hoay các diễn đàn như ở đây, vangsaigon, forexfactory, cao trình hơn tí thì lân la qua các forum của mafia. Lục xong cái đống ở FF là cũng mất cả năm. Con cá hay cần câu tùy quan niệm mỗi người.

Cho cá là cho luôn chiến lược mua vào bán ra ở điểm nào luôn. Còn cho chiến lược liệu có hấp thu nổi hay ko còn tùy thuộc vào trình của bạn.

Cá thì kg thiếu, cần câu thì đầy. Ở đây không nói tới cá, nhiều khi người ta cho cá, nhưng có thể mình không biết ăn hoặc mới kịp đưa lên miệng nó lại rớt ra trong khi người cho cá vẫn ăn bình thường vì người ta biết cách ăn.

Vấn đề ở đây, quan trọng là khi bạn tìm đc 1 cần câu thì có quyết tâm dùng cái cần câu đó hoài hay không mà thôi. Có thể xem 1 hệ thống/phương pháp là 1 cái nghề. Ông bà ta nói nhất nghệ tinh nhất thân vinh mà, nghề nào cũng làm mà kg làm tới nơi thì kg biết khi nào thân mới vinh đc.

Chứ hôm nay xài cần này mai xài cần khác thì nếu câu đc cũng chỉ 1, 2 lần thôi, lần sau thấy câu kg được lại chê cần dỏm đi kiếm cần khác.

Trang traderviet.org này có cái hay là sưu tầm nhiều hệ thống hay cho anh em trader Việt. Nhưng cái gì cũng có mặt trái của nó, là trader cứ thấy hay lại lao theo lại đổi cần hoặc nhìu khi lại gom chung mấy cần câu cùng lúc, ... lại câu chuyện muôn thuở, khổ lắm biết rồi nói hoài.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên