Candlesticks - Chỉ báo giúp newbie nhận diện các mô hình nến cơ bản

Thống

Active Member
1,920
8,374
Mô hình nến là một trong những kiến thức cơ bản trong lĩnh vực phân tích kỹ thuật. Nhưng để thuộc lòng các mô hình rối rắm không phải là chuyện đơn giản. Trừ khi bạn đã có một thời gian đủ lâu để đủ "nhồi nhét" các hình ảnh ấy vào trí nhớ. Đó chính là khó khăn của các newbie - những trader vẫn còn mơ hồ với chart nến.

Nếu là một newbie, bạn có thể tham khảo các bài học về mô hình giá trên TraderViet tại đây. Kha khá là nhiều mô hình đấy. Trong lúc học, bạn nên sử dụng thêm một chỉ báo có tên Candlestick mà mình sắp chia sẻ trong bài viết này, nó sẽ giúp bạn dễ dàng nhận diện mô hình nến hơn.

[COLOR=#00b300]Chỉ báo mô hình nến Candlesticks[/COLOR]

Bạn có thể thấy chỉ báo này đã thay bạn nhận diện các mô hình cơ bản. Có thể một số thuật ngữ sẽ làm bạn chóng mặt như Engulfing hay Harami, nhưng không sao, tất cả đã có trong tài liệu lớp học mà mình giới thiệu ở trên.

[COLOR=#00b300]Thiết lập chỉ báo Candlesticks[/COLOR]

Thiết lập của Candlesticks vô cùng đơn giản. Trong thẻ inputs là danh sách các mô hình nến hiển thị. Bạn sẽ chọn True cho những mô hình nào bạn muốn, và false để ẩn. Mặc định thì tất cả các mô hình sẽ true như hình trên. Nhưng theo mình không nên để như mặc định mà chỉ nên chọn một vài mô hình bạn thực sự cần thôi. Lý do vì sao thì phần phía dưới mình sẽ giải thích kỹ hơn.

[COLOR=#00b300]Hướng dẫn sử dụng và đánh giá chỉ báo Candlesticks[/COLOR]

Chỉ báo này dùng rất tốt cho những điểm vào và thoát lệnh. Bạn biết đấy, chúng ta sẽ xác định hướng đi của thị trường thông qua xu hướng. Tiếp theo là xác định dao động thông qua quá bán quá mua để chọn thời điểm thích hợp. Và cuối cùng là mô hình nến đảo chiều tốt để tối ưu hóa. Chỉ báo này sẽ giúp bạn chọn mô hình.

Tuy nhiên, bạn không nên sử dụng tất cả mô hình trong 1 chart. Có hai lý do. Thứ nhất là bạn sẽ mất tập trung và không chuyên sâu vào những mô hình sở trường. Thứ hai là nếu bạn bật hết tất cả mô hình trên 1 chart như hình minh họa đầu bài của mình thì chart sẽ cực kỳ rối rắm. Hãy tinh giản bớt để bạn có thể quan sát thị trường rõ ràng hơn.

Bạn có thể tải chỉ báo Candlesticks tại mục "file đính kèm"

Hướng dẫn cài đặt chỉ báo vào MT4

Happy Trading

Xem thêm:

>> Những kịch bản xấu trader cần lường trước

Đính kèm

• candlesticks.mq4
    16.1 KB · Xem: 78

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Newbie thì nên học Price Action cho nó lành. Khi nào ổn định rồi thì chuyển qua cái khác

Nhược điểm của indi này là thế mà bác, nên là tắt bớt các mô hình nến, chỉ để lại vài mô hình cần thiết.
a thống ơi. lm sao để tắt bớt mô hình nến. và e muốn cài thêm nhiều cặp tiền nữa thì phải lm sao.indi này giới hạn có 4 cặp tiền thôi ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 100 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 355 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 881 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 283 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 394 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 150 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,761 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên