Căng thẳng khi trade forex - Ngồi máy tính quá nhiều (phần 4)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Bài viết phản ánh quan điểm của người viết, không phải của người dịch
-------​

[B]NGỒI MÁY TÍNH QUÁ NHIỀU[/B]

Tôi biết rất nhiều trader, đặc biệt là các trader mới, thường có xu hướng dành rất nhiều thời gian để xem biểu đồ và theo dõi giao dịch của mình.

Đừng nhìn chằm chằm vào biểu đồ, điều này sẽ làm bạn phản ứng “ngay tức thì” dựa trên cảm xúc bạn đang cảm nhận ngay thời điểm đó chứ không phải những gì bạn dự định trade từ đầu.

Nếu bạn cảm thấy bị căng thẳng với giao dịch của mình, thì chắc chắn bạn nên rời khỏi màn hình máy tính (tốt nhất là đi đến đâu đó không liên quan gì tới việc giao dịch).

Hiển nhiên là tránh xa các app điện thoại quản lý việc giao dịch forex luôn nha! Bạn cần phải chống lại sự cám dỗ và cho bản thân nghỉ ngơi hoàn toàn. Vì vậy, nếu bạn thấy rằng ứng dụng dành cho thiết bị di động không giúp đỡ mà còn cám dỗ bạn đưa ra các quyết định tồi tệ, thì tốt nhất bạn dẹp nó luôn đi.

Cá nhân tôi không thấy giá trị gì nhiều từ các ứng dụng di động về Forex. Thật khó để có được sự rõ ràng chính xác từ màn hình di động.

Thay đổi lối sống một chút cũng là rất hữu ích để giảm căng thẳng trong giao dịch. Dù làchạy bộ hay đọc sách hoặc tập trung vào một cái gì đó khác ngoài Forex, tất cả đều giúp bạn đưa bản thân trở lại trạng thái tâm trí cân bằng. Hoặc thử đi xem một bộ phim hay hay đi chơi với bạn bè. Hãy cố gắng có cảm xúc tích cực, thoải mái gặp gỡ với những người tích cực.

Dù bạn có làm gì đi nữa cũng đừng quản lý giao dịch của bạn quá chi li từng chút một.
Nếu bạn đang ngồi ở đó nhìn chằm chằm vào biểu đồ, bạn sẽ cảm thấy bản thân như bắt buộc phải "làm điều gì đó”. Riêng cá nhân tôi thì vẫn tin tưởng vào việc "Setup giao dịch, quên nó đi và tìm điểm vào lệnh mới”. Bạn phân tích cơ hội, chọn cơ hội, chọn điểm vào, điểm cắt lời, điểm dừng lỗ thế là xong, đừng can thiệp gì nữa.

Một khi quyết định đã được đưa ra, hãy ra ngoài và sống cuộc sống khác đi!

Tổng kết đại ý

Bạn không cần phải ngồi và nhìn chằm chằm vào màn hình giao dịch cả ngày. Nếu chiến lược của bạn đòi hỏi bạn phải làm việc này, hãy bỏ chiến lược đó đi và chuyển sang một chiến lược khác có thể cho bạn chất lượng cuộc sống tốt hơn khi bạn giao dịch.

Nếu bạn thấy không thể ngắt kết nối ra khỏi việc giao dịch, hãy cố thử buộc mình đi bộ hoặc tập thể dục - mục đích là tạo ra khoảng nghĩ giữa bản thân bạn và biểu đồ.

Like, comment của bạn là lời động viên cho tôi viết tiếp những bài mới. Mến lắm :D

>> 6 nguyên nhân hàng đầu gây căng thẳng khi trade forex (phần 2)

>> 6 nguyên nhân hàng đầu gây căng thẳng khi trade forex (phần 3)

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,523 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 161 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 425 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,118 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 313 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 182 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên