Cảnh báo những cạm bẫy khôn lường khiến trader đang đà thắng bỗng hóa thành thế bại (Phần 1)

Cảnh báo những cạm bẫy khôn lường khiến trader đang đà thắng bỗng hóa thành thế bại (Phần 1)

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,340
Xin chào cả nhà!

Giao dịch có lẽ là nỗ lực cá nhân lớn nhất mà một người có thể thực hiện trong cuộc sống của họ. Đó là một trong những công việc mà cuối cùng con người bạn và những gì bạn nghĩ về bản thân sẽ được phản ánh qua đường cong vốn của chính bạn.

Trong bài viết này, mình sẽ cùng các bạn đi qua các khía cạnh khác nhau của tâm lý giao dịch và cách một thái độ chiến thắng có thể dẫn bạn đến những lợi nhuận lớn hơn.

1. Tránh sự tê liệt khi phân tích

Hầu hết trader đều bắt đầu với công việc ngụp lặn để tìm kiếm thông tin, từ các cổ phiếu được chọn, sách vở, hội thảo, các chuyên gia giao dịch... Sau đó niềm tin, nền tảng và đặc điểm tính cách cá nhân của bạn sẽ tiêu hóa những thông tin đó thành cái mà mọi người vẫn hay gọi là nền tảng để giao dịch.

Tiếp theo, bạn sẽ đem những thông tin mới được tìm thấy này vào thế giới của thị trường. Điều này có thể vừa thú vị, vừa đáng sợ. Nếu may mắn, bạn sẽ có một vài giao dịch suôn sẻ và tiền sẽ chảy vào túi của bạn. Còn nếu không may mắn, bạn sẽ nhanh chóng nhận ra tại sao hơn 90% trader lại thất bại trong năm đầu tiên.

Cho dù khởi đầu của bạn có ra sao, thì chắc chắn bạn cũng sẽ phải đối mặt với một mất mát không sớm thì muộn. Sự mất mát này sẽ giống như cảm giác lần đầu tiên bạn bị một cô gái làm tan nát trái tim hay lần đầu tiên biết ông già Noel không hề tồn tại trong mỗi dịp Giáng sinh.

Bạn sẽ nhận ra một khoảng cách rất lớn giữa thế giới giao dịch và thế giới mà bạn đang xây dựng nên.

Nhung-cam-bay-khon-luong-khien-trader-dang-da-thang-bong-hoa-thanh-the-bai-TraderViet1.jpg

Trong bất kỳ công việc kinh doanh nào, để thúc đẩy tăng trưởng thì điều tối thiểu cần phải làm đó là phân tích về hiệu suất của công ty. Giao dịch cũng không khác gì mấy! Vấn đề duy nhất bạn cần phải giải mã đâu là thông tin quan trọng và đâu là thông tin nhiễu từ thị trường để điều chỉnh lại mô hình của bạn.

Giả sử bạn vừa dành hàng giờ, hàng tuần hoặc hàng tháng để nghiên cứu một hệ thống và hệ thống này có vẻ như sẽ giúp bạn có lợi thế hơn 60% trên các mặt trận. Hơn nữa, nó còn đem lại cho bạn một tỷ lệ lời/ lỗ là 2:1. Nếu vậy thì đây có thể được coi là một hệ thống đáng để thử nghiệm trong thế giới thực.

Tất nhiên, không ai đoán trước được thị trường, giả sử chỉ có 1 trong 6 giao dịch đầu tiên của bạn là khả quan. Trader dày dặn kinh nghiệm sẽ biết đây là vấn đề của việc thực hiện chưa đủ giao dịch trước khi mọi thứ được định hình rõ nét hơn. Còn các trader non tơ bị mắc kẹt trong giai đoạn tê liệt phân tích chắc chắn sẽ thay đổi hệ thông trước khi nó kịp phát huy sức mạnh.

Không sao cả, đó chỉ là phản ứng bình thường của con người để bảo vệ chính mình. Tuy nhiên, các bạn nên biết rằng loại hành vi này chính là cái bẫy đối với trader chúng ta và chúng ta sẽ không bao giờ khám phá được hết tiềm năng của chính mình nếu không chịu thay đổi thói quen ấy!

2. Chấp nhận tính ngẫu nhiên của thị trường

Nhung-cam-bay-khon-luong-khien-trader-dang-da-thang-bong-hoa-thanh-the-bai-TraderViet2.jpg

Hiểu được tính ngẫu nhiên của thị trường có lẽ là nguyên lý chính để trader có thể kiếm được lợi nhuận. Đôi khi thị trường thuận theo phân tích của bạn, bạn sẽ cảm nhận được một chút kiểm soát. Tuy nhiên, vẫn có những lúc thị trường đi ngược lại so với phân tích của bạn. Lý do là vì ngoài kia cũng có những trader có cùng phân tích với bạn và điều đó sẽ ảnh hưởng đến biến động của cổ phiếu. Do vậy, bạn phải loại bỏ bất kỳ sự gắn kết cảm xúc nào cho những gì thị trường có thể hoặc sẽ làm tiếp theo. Bạn phải tin rằng thị trường sẽ và có thể làm bất cứ điều gì. Cho đến khi bạn chưa nhận ra điều này, thì lợi nhuận của bạn sẽ luôn bị cắt giảm bởi vì phân tích của bạn đã nói với bạn rằng nếu X xảy ra thì chắc chắn Y sẽ xảy ra. Không có điều gì là chắc chắn cả!

3. Đánh giá đường cong vốn của bạn

Mọi người thường dành nhiều thời gian để phân tích những giao dịch lời và lỗ của mình để cải thiện hiệu suất giao dịch. Có thể là do mình chọn một đường MA khác hay là do mình cắt lỗ quá sớm? Nhưng liệu điều này sẽ ảnh hưởng đến kết quả cuối cùng thế nào?

Thành thật mà nói, liệu bạn có duy trì cùng một hệ thống đủ lâu để có thể thực hiện phân tích cho những điều chỉnh trên?
Nhung-cam-bay-khon-luong-khien-trader-dang-da-thang-bong-hoa-thanh-the-bai-TraderViet3.png

Việc xem xét các giao dịch riêng lẻ rất quan trọng, nhưng việc xem xét đường cong vốn của bạn thậm chí còn quan trọng hơn. Điều này sẽ cho phép bạn nhìn rõ hơn hiệu suất giao dịch của mình. Sẽ tốt hơn nếu bạn bắt đầu đánh giá tài khoản của mình trước bằng cách xem xét đường cong vốn trước khi bạn đi vào từng giao dịch riêng lẻ. Làm như vậy, bạn sẽ biết hệ thống của bạn hay chính bạn mới là thủ phạm phá hoại tài khoản giao dịch.

4. Không cần thêm lời khuyên

Ngày nay có hàng trăm trang web phân tích thị trường và đưa ra ý kiến cho các trader tham khảo. Tuy nhiên, điều này sẽ gây ra sự dư thừa thông tin và sự bối rối cho trader.

Nhung-cam-bay-khon-luong-khien-trader-dang-da-thang-bong-hoa-thanh-the-bai-TraderViet4.jpg

Bạn nghĩ những quan điểm của những người khác có thể ảnh hưởng đến quan điểm của bạn về thị trường và quyết định cuối cùng của bạn ra sao? Nếu bạn không tìm được câu trả lời, thì chúng chỉ khiến phân tích của bạn càng thêm lan man mà thôi!

Một khi đã loại bỏ bớt những thông tin không liên quan và tự giải thích thị trường theo góc nhìn của bạn, bạn có thể giao dịch tự tin hơn mà không cần phải dựa dẫm vào người khác để giải quyết vấn đề của mình.

5. Thực sự chấp nhận rủi ro

Nhung-cam-bay-khon-luong-khien-trader-dang-da-thang-bong-hoa-thanh-the-bai-TraderViet5.png

Một số bạn đọc đến đây sẽ mạnh dạn nói rằng: "Tôi luôn đặt dừng lỗ và sẵn sàng mất tiền." Tuy nhiên, có thực sự là bạn sẵn sàng mất tiền? Bạn có thể đặt dừng lỗ ở kia, khá xa so với giá vào lệnh. Tuy nhiên, sau vài giờ hoặc vài ngày tiếp theo (tùy theo khung thời gian giao dịch của bạn), bạn sẽ từ từ dời stop loss lên vì cổ phiếu của bạn đang "không nghe lời" bạn. Chắc chắn, vào một lúc nào đó, bạn sẽ bị dính stop loss. Nếu điều này xảy ra, có lẽ đó sẽ là một trong những sự kiện gây khó chịu nhất. Phân tích của bạn không sai, cuối cùng, thị trường đã cho bạn những gì bạn mong đợi; nhưng bạn không sẵn sàng chấp nhận sự ngẫu nhiên của thị trường và sự thật rằng bạn có thể mất tiền.

Cho đến khi bạn chấp nhận rủi ro, bạn sẽ hiểu sự nhiễu thông tin trên thị trường chính là mối đe dọa tiềm tàng và sẽ tìm ra cách nào đó để thuyết phục bản thân thoát ra khỏi giao dịch ngay lập tức.

--------------------------------------

Phần 2 sẽ được lên sóng vào ngày mai nhé cả nhà! :p

Nguồn: tradingsim.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;);):)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 15 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 5 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên