[Case Study] Bắt nhầm con dao pinbar đang rơi

Thống

Active Member
1,920
8,374
Lời đầu tiên, mình xin chúc anh em Trader có một năm mới 2018 hạnh phúc, sức khỏe, và TP đều tay.

Nhân dịp Tết Tây, mình cũng ra mắt series case study về các chart Forex trong quá khứ, phân tích nguyên nhân hành động của giá, cũng như một số mẹo vặt và sai lầm có thể xảy ra trong quá trình trade. Những bài đầu tiên sẽ là bản thử nghiệm. Rất mong anh em ném đá nhiều vào, để mình có thể kiểm chứng tính hiệu quả của dạng bài viết mới này, cũng là để nâng cao chất lượng đến cộng đồng TraderViet.

Okay, bắt đầu thôi, các bạn biết đó, pinbar là một trong những mô hình nến đảo chiều rất cơ bản và dễ xài. Mình tin chắc rằng trong sự nghiệp trading của bạn, có những lúc bạn từng nghĩ pinbar là vũ khí sắc bén có thể giúp bạn đập thị trường tơi tả. Nhưng cuối cùng kẻ bị Knock Out lại là bạn. Bạn sẽ rất băn khoăn tại sao có những pinbar tưởng như rất đẹp, như hóa ra chỉ là cái bẫy từ thị trường giăng ra. Mình sẽ phân tích một vài ví dụ pinbar tín hiệu sai sau đây.

Thông tin biểu đồ:
  • Cặp tiền: EUR/USD
  • Khung thời gian: H1
  • Khoảng thời gian: 29/08/17
  • Chú thích: Nến 1&2: pinbar sai; A: Pinbar chuẩn; Hộp màu đỏ : vùng demand; 2 đường xanh: tạm hiểu là mức giá bị phá vỡ.

Chúng ta cùng nói đến trường hợp nến pinbar số 1. Các bạn có thể thấy, khá đẹp, thậm chí một vài chỉ báo còn có thể cho rằng đây là tín hiệu quá bán. Nhưng kết quả không như mong đợi, giá chỉ nhích lên một chút rồi lại rơi tự do. Trước tiên, mình xin chỉ rõ một điểm có thể bạn dễ dàng bỏ qua, đó là đáy cũ (nét xanh bên trái) bị pinbar phá vỡ, một cấu trúc giảm giá mới được hình thành. Đặc biệt hơn, pinbar nằm trong vùng demand - vùng cầu, việc giá đang rơi vào vùng cầu, vùng phòng thủ của buyer, mà giá lại bị đạp tới mức xuyên qua mức đáy cũ, điều này chứng minh, phe bán rất mạnh. Nên đoạn tăng giá yếu ớt kia chỉ là những nỗ lực vớt vát của phe mua. Kết quả nhận được là một sự trượt giá.

Đến với pinbar số 2. Bạn có thể nghĩ rằng ''À chúng ta có thể trade ngược xu hướng được mà!'' cuối cùng, chả xảy ra ngược xu hướng nào cả, mà chỉ có một dòng thác đổ thẳng xuống, cuốn trôi cơ số là pips được qui thành đô la mất đi trong tài khoản. Thế nguyên nhân là vì sao? Bạn để ý giúp mình nét xanh bên phải. Có thể thấy một chuỗi các nến bị ép chặt vào đường xanh đó, cuối cùng một nến breakout đi thẳng xuống. Đó tín hiệu mạnh mẽ của phe bán, lực họ quá mạnh, phe mua không thể làm gì hơn. Tất nhiên, sau khi break thành công, phe bán sẽ thừa thắng xông lên, họ không cho phe mua bất cứ cơ hội nào. Cũng giống như pinbar số 2 không cho bạn cơ hội để kiếm ít cháo từ thị trường.

Tóm lại nguyên nhân sâu xa của 2 pinbar trên thất thủ là do phe bán quá mạnh, các yếu tố khác về cấu trúc thị trường, cũng như lực giá và vị trí mức giá đều ủng hộ phe bán. Pinbar chỉ là một chú én, một chú én không thể làm nên mùa xuân.

Tham khảo nhẹ pinbar (A). Đây là pinbar tốt. Vì sao? Bạn có thể thấy rằng trước Pinbar (A) là một đoạn sóng tăng rất vội vã sau các sóng tăng trước yếu ớt. Đoạn sóng vội vã này không cho thấy tín hiệu khả quan từ phe mua, nó chỉ đơn giản thể hiện nỗ lực gắng sức cuối cùng. Mà nếu phân tích từng nến trong đoạn sóng này, cũng có thể thấy, thân nến dần nhỏ lại. Các yếu tố này kết hợp với Pinbar (A) sẽ cho ra đời một con sóng giảm hiệu quả.

**Đây là bài số đầu tiên của series Case Study. Rất mong bạn chia sẻ suy nghĩ để mình có thể hoàn thiện chất lượng bài viết nhé. Cảm ơn bạn.

Happy Trading.

Xem thêm:

>> Phẫu thuật thị trường chưa tới 5 phút chỉ với phương pháp phân tích cấu trúc

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Ý kiến cá nhân của mình:
Sau nến số 1 là 1 đoạn consolidate, nên đứng ở ngoài cho nó an toàn
Sau nến số 2 là 1 cây nến có đuôi dài ở chiều ngược lại, chứng tỏ market đang điên điên khùng khùng, cũng nên đứng ở ngoài luôn !

Theo mình thì:
Nến số 1: nếu cây nến tiếp theo cây pin bar là nến tăng cao hơn 50% hoặc 2 cây lớn hơn 100% cây nến giảm trước pin bar thì buy đẹp hơn
Nến 2: tiếp theo sau nó là 1 pin bar chống lại, đứng ngoài ngó thôi :D:D

Lời đầu tiên, mình xin chúc anh em Trader có một năm mới 2018 hạnh phúc, sức khỏe, và TP đều tay.

Nhân dịp Tết Tây, mình cũng ra mắt series case study về các chart Forex trong quá khứ, phân tích nguyên nhân hành động của giá, cũng như một số mẹo vặt và sai lầm có thể xảy ra trong quá trình trade. Những bài đầu tiên sẽ là bản thử nghiệm. Rất mong anh em ném đá nhiều vào, để mình có thể kiểm chứng tính hiệu quả của dạng bài viết mới này, cũng là để nâng cao chất lượng đến cộng đồng TraderViet.

Okay, bắt đầu thôi, các bạn biết đó, pinbar là một trong những mô hình nến đảo chiều rất cơ bản và dễ xài. Mình tin chắc rằng trong sự nghiệp trading của bạn, có những lúc bạn từng nghĩ pinbar là vũ khí sắc bén có thể giúp bạn đập thị trường tơi tả. Nhưng cuối cùng kẻ bị Knock Out lại là bạn. Bạn sẽ rất băn khoăn tại sao có những pinbar tưởng như rất đẹp, như hóa ra chỉ là cái bẫy từ thị trường giăng ra. Mình sẽ phân tích một vài ví dụ pinbar tín hiệu sai sau đây.

Thông tin biểu đồ:
  • Cặp tiền: EUR/USD
  • Khung thời gian: H1
  • Khoảng thời gian: 29/08/17
  • Chú thích: Nến 1&2: pinbar sai; A: Pinbar chuẩn; Hộp màu đỏ : vùng demand; 2 đường xanh: tạm hiểu là mức giá bị phá vỡ.

Chúng ta cùng nói đến trường hợp nến pinbar số 1. Các bạn có thể thấy, khá đẹp, thậm chí một vài chỉ báo còn có thể cho rằng đây là tín hiệu quá bán. Nhưng kết quả không như mong đợi, giá chỉ nhích lên một chút rồi lại rơi tự do. Trước tiên, mình xin chỉ rõ một điểm có thể bạn dễ dàng bỏ qua, đó là đáy cũ (nét xanh bên trái) bị pinbar phá vỡ, một cấu trúc giảm giá mới được hình thành. Đặc biệt hơn, pinbar nằm trong vùng demand - vùng cầu, việc giá đang rơi vào vùng cầu, vùng phòng thủ của buyer, mà giá lại bị đạp tới mức xuyên qua mức đáy cũ, điều này chứng minh, phe bán rất mạnh. Nên đoạn tăng giá yếu ớt kia chỉ là những nỗ lực vớt vát của phe mua. Kết quả nhận được là một sự trượt giá.

Đến với pinbar số 2. Bạn có thể nghĩ rằng ''À chúng ta có thể trade ngược xu hướng được mà!'' cuối cùng, chả xảy ra ngược xu hướng nào cả, mà chỉ có một dòng thác đổ thẳng xuống, cuốn trôi cơ số là pips được qui thành đô la mất đi trong tài khoản. Thế nguyên nhân là vì sao? Bạn để ý giúp mình nét xanh bên phải. Có thể thấy một chuỗi các nến bị ép chặt vào đường xanh đó, cuối cùng một nến breakout đi thẳng xuống. Đó tín hiệu mạnh mẽ của phe bán, lực họ quá mạnh, phe mua không thể làm gì hơn. Tất nhiên, sau khi break thành công, phe bán sẽ thừa thắng xông lên, họ không cho phe mua bất cứ cơ hội nào. Cũng giống như pinbar số 2 không cho bạn cơ hội để kiếm ít cháo từ thị trường.

Tóm lại nguyên nhân sâu xa của 2 pinbar trên thất thủ là do phe bán quá mạnh, các yếu tố khác về cấu trúc thị trường, cũng như lực giá và vị trí mức giá đều ủng hộ phe bán. Pinbar chỉ là một chú én, một chú én không thể làm nên mùa xuân.

Tham khảo nhẹ pinbar (A). Đây là pinbar tốt. Vì sao? Bạn có thể thấy rằng trước Pinbar (A) là một đoạn sóng tăng rất vội vã sau các sóng tăng trước yếu ớt. Đoạn sóng vội vã này không cho thấy tín hiệu khả quan từ phe mua, nó chỉ đơn giản thể hiện nỗ lực gắng sức cuối cùng. Mà nếu phân tích từng nến trong đoạn sóng này, cũng có thể thấy, thân nến dần nhỏ lại. Các yếu tố này kết hợp với Pinbar (A) sẽ cho ra đời một con sóng giảm hiệu quả.

**Đây là bài số đầu tiên của series Case Study. Rất mong bạn chia sẻ suy nghĩ để mình có thể hoàn thiện chất lượng bài viết nhé. Cảm ơn bạn.

Happy Trading.

Xem thêm:

>> Phẫu thuật thị trường chưa tới 5 phút chỉ với phương pháp phân tích cấu trúc
Theo mình thấy pinbar chỉ là dấu hiệu ban đầu, nếu chỉ dựa vào pinbar thì khá là không an toàn, nên xem xét 1-2 nến kế tiếp để đưa ra quyết định.

Cám ơn ad về bài viết này, bài viết quá hay, em chỉ là 1 trader mới vào, và đang có rất nhiều khuất mắt về những Pin Bar sai nhưng ko biết cách và ko hiểu là dựa vào đâu để phân tích tại sao nó sai, hy vọng những bài tiếp theo của ad sẽ có nhiều thông tin hơn cho mọi người học hỏi. rất cám ơn ad.

Nói chung. 1 dấu hiệu dc đúc kết trong thị trường này là kết quả của việc quan sát rất nhiều trường hợp tương tự trc đó mà kết quả trả về thường nghiêng về 1 bên. Nhưng điều đó ko có nghĩa là ko có kết quả xảy ra ở bên còn lại. Đó là nói chung về các mô hình. Điều quan trọng là phải chấp nhận rủi ro. Rằng mình có thể sai sau hết tất cả những phân tích dường như vô cùng khoa học trước đó. Còn nói riêng về pin bảr thì nếu chỉ nhìn mỗi pin bar thì chắc là sẽ chết cháy nhanh còn hơn bị sét đánh nên xem xét thêm cản với hỗ trợ. Tốt nhất là nên thấy rõ trend thì nhảy vô để giảm tối đa rủi ro.

Bài viết khá hay - pinbar là tín hiệu nến đảo chiều sớm nhất, nhưng mình đã ko còn xài pinbar vì sớm nên nó rất nhiễu - nhưng vẫn sẽ có những người sử dụng pinbar rất thành công! :p

Bác phân tích rõ ràng như thế thì series này rất bổ ích, tks bác Thống trước.
Đồng ý rằng pin bar chỉ là 1 con én nhỏ trong thị trường, nên tốt nhất vẫn là nên kết hợp đọc cấu trúc thị trường rồi mới quyết định :) .

Bác phân tích rõ ràng như thế thì series này rất bổ ích, tks bác Thống trước.
Đồng ý rằng pin bar chỉ là 1 con én nhỏ trong thị trường, nên tốt nhất vẫn là nên kết hợp đọc cấu trúc thị trường rồi mới quyết định :) .
Um...có nghĩa là phải tìm thêm vài con én nữa.

theo ý kiến của cá nhân mình, nhìn cái biểu đồ giá mà không có bolingerband và đường MA thì như kiểu đua oto mà không có biển chỉ đường và dải phân cách. chỉ dùng trend thôi thì chưa đủ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,067 Xem / 65 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 277 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,983 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 173 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 100 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên