Câu chuyện bẫy gà và nguyên nhân thất bại của phần lớn trader hiện nay

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Nói về nguyên nhân thất bại của phần lớn trader hiện nay thì vô vàn, nhưng có một nguyên nhân khiến cho trader không những thua lỗ mà còn cực kỳ ảnh hưởng đến tâm lý. Trước khi thảo luận về vấn đề này tôi xin kể cho các bạn nghe một câu chuyện khá thú vị, mà tôi tin chắc ràng, sau khi nghe xong, các bạn sẽ hiểu nguyên nhân thua lỗ của mình đến từ đâu và hiện tại có đang mắc phải hay không.

CÂU CHUYỆN BẪY GÀ

Câu chuyện tôi muốn kể hôm nay là câu chuyện bẫy gà.

Chuyện kể rằng có một anh chàng vào rừng bắt gà và mang theo cái bẫy lồng. Chiếc bẫy được treo lên cao với thóc được rải phía dưới làm mồi để dụ gà vào ăn. Lúc đó chỉ cần đơn giản là đứng từ xa và giật dây, lồng sẽ úp xuống và công việc coi như đã thành công.

cau-chuyen-bay-ga-va-nguyen-nhan-that-bai-cua-phan-lon-trader-hien-nay-2.jpg

Sau khi chuẩn bị xong xuôi, anh ta vào bụi cây ngồi nấp và chẳng cần chờ lâu, một bầy gà rừng với tổng cộng 10 con đã mò đến. Có thể do phải chịu đói lâu ngày, thoắt cái có 7 con mò vào để mổ mồi ngon. Anh chàng định giật dây, nhưng nghĩ bụng, kiểu gì 3 con còn lại nhất định sẽ theo, hay là chờ thêm lát nữa .

Nào ngờ, cả 3 con ấy lại không vào bẫy và chỉ đứng loanh quanh bên ngoài. Ngay sau đó 3 con trong 7 con đã vào mổ thóc khi nãy thoáng chốc bay cả ra khỏi bẫy. Anh ta thấy hơi tiếc, bụng bảo dạ, thôi thì chỉ cần một con nữa vào thôi sẽ hành động ngay. Nhưng thêm 3 con nữa lại bay ra, và lúc này chỉ còn lai một con duy nhất đang vẫn đang say sưa với mồi ngon trong cái bẫy.

Giật dây lúc này ư? Chỉ được một con….Thật khó chấp nhận khi mà chỉ ngay vài phút trước còn có thể bắt được 7 con. Không cam tâm đánh mất vận may, anh ta lại ngồi trông ngóng cả đàn gà sẽ cùng vào bẫy. Nhưng cuối cùng, con gà duy nhất trong bẫy sau khi no bụng cũng đủng đỉnh bước ra ngoài. Kết quả là anh chàng thất vọng ra về với hai bàn tay trắng dù đã nỗ lực trong suốt cả ngày.

VẪN LÀ CÂU CHUYỆN VỀ TÂM LÝ GIAO DỊCH

Nhiều người đọc xong sẽ phì cười vì sự ngốc nghếch này và chắc mẩm mình không trường hợp như vậy. Nhưng khi vào thực chiến mới biết tâm lý lúc đó như thế nào.

Nói cho cùng, chúng ta không bao giờ có thể giao dịch như một cái máy được, đơn giản vì hai chữ "cảm xúc". Hai chữ này chi phối xuyên suốt cuộc đời chúng ta và ngay cả trong trading, nó càng thể hiện rõ.

cau-chuyen-bay-ga-va-nguyen-nhan-that-bai-cua-phan-lon-trader-hien-nay-3.jpg

Chúng ta thử liên tưởng đến lúc đặt lệnh như thế nào nhé. Bạn đặt lệnh BUy vì thị trường đang có xu hướng tăng, đơn giản là vậy (dĩ nhiên là phải xét thêm một số yếu tố theo hệ thống của bạn).

May mắn là giá đi lên một đọan khoảng 50 pips. Nhưng bạn vẫn nghĩ nó tăng lên nên chưa có ý định chốt. Đột ngột giá hồi về, bạn chỉ còn lời 30 pips. Dĩ nhiên bạn là bạn không chốt rồi, nhưng trong đầu bạn đang nghĩ 50 pips sẽ chốt, không cần cao hơn nữa đâu.

Rồi giá lại rớt về entry, bạn bắt đầu cảm thấy ức chế và tiếc nuối. Nhưng lệnh vẫn chưa chốt mà, bạn cầu nguyện cho giá lên lại 30 pips thì chốt, không cần lời nhiều đâu. Thôi bao nhiêu cũng được, bù được spread cà commission là đỡ lắm rồi. Cầu trời!

Giá lại giảm tiếp và kế cận stoploss, vào giây phút này, bạn chỉ ước giá về lại entry để cắt thôi. Nhưng muộn rồi, lệnh bạn đã bị hit stoploss.

Đây là một quá trình cũng là một câu chuyện không của riêng ai, ít nhất trong cuộc đời trading của bạn đã bị như vậy 1 lần rồi.

Vậy làm sao để giải quyết vấn đề này đây?

MUỐN THAM LAM THÌ PHẢI CÓ KẾ HOẠCH

Nguyên nhân sâu xa nhất của sự tham lam này chính là bạn thực sự không hiểu mình đang làm gì, sẽ làm tới mức nào. Hay nói cho dễ hiểu là bạn không có một kế hoạch take profit phù hợp với hệ thống bạn đang trade.

cau-chuyen-bay-ga-va-nguyen-nhan-that-bai-cua-phan-lon-trader-hien-nay-4.jpg

Bạn kỳ vọng ăn lời bao nhiêu nếu scalping, nếu giao dịch đảo chiều hay nếu theo xu hướng. Phần lớn chúng ta không quan tâm đến điều đó nhiều cho đến khi vụt mất con cá to. Chúng ta chỉ quan tâm làm sao để BUY / SELL đúng hướng.

Kế hoạch ở đây chính là bạn phải có chiến lược quản lý vốn cho riêng mình phù hợp với system. Ví dụ, bạn scalping trên khung ngắn, stoploss sẽ là 10 pips, take profit sẽ là 20 pips chẳng hạn. Trường hợp giá có đi qua 20 pips thì cũng mặc kệ, còn nếu chưa tới 20 pips thì quyết không chốt.

Bạn swing trade thì ăn 1 lần 50 - 100 pips, tùy cặp tiền, kèm theo trailing stop.

Và một điều lưu ý quan trọng: KHÔNG ĐƯỢC TIẾC NUỐI DÙ GIÁ CÓ VƯỢT QUA TAKE PROFIT HAY GẦN CHẠM TAKE PROFIT RỒI QUAY VỀ HIT STOPLOSS. Đó là tâm lý bạn cần phải tập luyện nếu muốn thành chánh quả.

Tôi vừa chia sẻ quan điểm của mình về một trong những nguyên nhân thất bại của trader hiện nay. Anh em có đồng tình với quan điểm này không? Mời comment thảo luận nhé.
À, để đáp ứng tốt nhu cầu đông đảo anh em TraderViet, tôi có làm cái poll chủ yếu là muốn nắm bắt anh em cần viết bài như thế nào. Anh em làm giúp tôi nhé. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Chiến lược price action đơn giản và hiệu quả với mô hình giá 3L-R

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
đơn giản là phải đặt tp sl rồi đi chơi. ko đặt sl tp trong trading là ko thể chấp nhận được và đặt mà sửa tp sl theo thị trường chứng tỏ phân tích ban đầu khi đặt sl tp còn có vấn đề

Đa phần anh em ko đặt tp mà ngồi theo dõi nên mới xảy ra vấn đề này đấy bác ạ.

Bài viết rất bổ ích! cảm ơn chủ thớt. mình cố gắng duy trì RR bằng 2 để thoát khỏi tâm lý tham lam và sợ hãi

Chỉnh sửa lần cuối:
Đúng như bác nói , nhiều khi do dự quá , hôm qua e mua e/u +7 nhưng chưa chốt đợi lên , xong 1 lúc nó xuống âm , đóng thì lỗ ko cam tâm nên đợi , nó âm xuống 15 , hên là tối đó nó lên +11 , do dự nên cuối cùng chốt ở 8usd , nếu ban đầu đặt mục tiêu 1 ngày khoảng 10 usd nghỉ thì sẽ ko có do dự , nói chung đặt stoploss takeprofit thì ung dung , chứ ngồi canh me máy thì ai cũng bị vụ do dự ít nhất vài lần :d

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 747 Xem / 43 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 2 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,900 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 212 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,439 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên