Câu chuyện con rắn và cái cưa - góc nhìn của một trader thua lỗ

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,937
Hôm nay vô tình đọc được câu chuyện này trên trang Kiến thức quản lý, cảm thấy nó khá giống với tâm lý của đa phần anh em trader mới đang mắc phải. Tôi muốn chia sẻ câu chuyện này với mục đích hạn chế sự thua lỗ của mọi người, đặc biệt là các trader mới bước vào thị trường và vẫn còn hy vọng thị trường nghìn tỷ này có thể giúp mình làm giàu chỉ trong 1 đêm.

Bản thân chúng ta đều biết quá rõ, một trong những nguyên nhân lớn nhát gây ra sự thua lỗ một cách đau đớn nằm trong hai chữ "tâm lý". Tâm lý ở đây vừa là tâm lý thị trường vừa là tâm lý của bản thân trader. Tâm lý nào chúng ta cũng không hiểu thì kết quả tất yếu là thất bại. Khoan nói về tâm lý thị trường, vì nó khá phức tạp, nói về tâm lý của trong mỗi trader trước.

Ai trong chúng ta cũng đều thấm nhuần câu nói "Biết người, biết ta, trăm trận trăm thắng". Vậy chúng ta "biết ta" được bao nhiêu? Chúng ta kiểm soát được bản thân đến mức nào? Chúng ta có biết thực sự mình đang muốn gì? Liệu hành động chúng ta làm có thực sự đem lại lợi ích cho chúng ta? Xin mời các bạn đọc qua câu chuyện sau trước khi trả lời những câu hỏi trên nhé.

CÂU CHUYỆN CON RẮN VÀ CÁI CƯA

Một đêm nọ, một con rắn trong khi đang tìm kiếm thức ăn, bò vào một xưởng mộc.

Người thợ mộc vốn khá bừa bộn, đã để lại một số công cụ nằm trên sàn nhà trong số đó có một cái cưa.

Khi con rắn bò lòng vòng trong xưởng, nó trườn qua cái cưa, và bị một vết cắt nhỏ.

Ngay lập tức, nghĩ rằng cái cưa đã tấn công mình, nó quay lại và cắn thật mạnh vào cái cưa khiến cho miệng nó chảy máu.

Điều này khiến con rắn rất tức giận. Nó tấn công một lần nữa, và một lần nữa cho đến khi cái cưa đầy máu và dường như đã “chết rồi”.

Sắp chết vì những vết thương của mình, con rắn quyết định cắn một cái cuối cùng thật mạnh trước khi bò đi. Sáng hôm sau, người thợ mộc rất ngạc nhiên khi thấy một con rắn chết trước cửa nhà mình.

VẬY NÓ LIÊN QUAN GÌ ĐẾN VIỆC TRADING CỦA TÔI?

Bạn có cảm thấy mình giống con rắn không? Còn cái cưa là ai bạn có đoán ra không? Chính là Mr. Market thân yêu mà chúng ta đang quấn lấy đấy.

Nếu bạn vẫn chưa hiểu thì xin mời nhìn một bức hình ngàn lời nói này:

Ai đã từng vướng vào cái tình trạng này rồi. Riêng tôi, tôi đã từng bị, bị đau đớn cho đến cháy tài khoản. Tôi không muốn có thêm ai bị thêm nữa, đặc biệt là những trader dành hết tất cả số tiền của mình để "chơi khô máu" với thị trường.

Bài học "con rắn và cái cưa" muốn nói với chúng ta rằng chúng ta phản ứng sự giận dữ với ý định sẽ đối đầu những người đã đối xử tệ với mình nhưng thực ra chúng ta đã làm tổn thương chính bản thân mình chứ không phải là họ.

Qua câu chuyện chúng ta cũng hiểu được rằng biết người biết ta mới thực sự là trí tuệ. Cái cưa làm bằng sắt bằng thép còn con rắn kia chỉ bằng da bằng thịt. Nó không nhận thức được điều đó.

Thị trường là tổng hòa tâm lý và hành động của toàn bộ anh kiệt trên thế giới. Bản thân chúng ta chỉ là ... ôi tôi không muốn nói nữa. Vậy làm cách nào chúng ta đối đầu với thị trường TRONG SỰ GIẬN DỮ?

Con rắn tức giận một vật vô tri, trong khi nó tự làm mình đau đớn? Trader tức giận một cái thị trường không biết nói chuyện, trong khi quyết định BUY / SELL là của họ?

Con rắn trườn qua cái cưa bị chảy máu, lỗi của con rắn hay cái cưa? Trader đánh ngược hướng thị trường, lỗi của trader hay lỗi thị trường?

Con rắn chưa bao giờ lường được cái cưa nó bén cỡ nào. Trader cũng chưa có đủ kiến thức để biết thị trường là khốc liệt.

Con rắn trả thù cái cưa bằng cách dùng cách dùng chút khả năng nhỏ bé của nó. Trader TRẢ THÙ thị trường nghìn tỷ bằng cách dùng chút tiền lẻ.

Kết quả: con rắn chết, trader cũng bị đá ra khỏi thị trường, kết quả thê thảm tương đương nhau.

Trong cuộc sống cũng như trong trading, tốt hơn là chấp nhận sự thật đắng cay thay vì nghĩ đến thù hận và sự ăn miếng trả miếng. Bởi vì hậu quả khi đã xảy ra là không thể đảo ngược và vô cùng thảm khốc.

LÀM GÌ ĐỂ TRADER KHÔNG GIỐNG NHƯ CON RẮN?

Cách hay nhất là rèn luyện mình thành người thợ mộc, hiểu rõ cái cưa và biết cách sử dụng cưa làm lợi cho mình.

Điều đó không phải dễ, cần phải có nhiều thời gian "học nghề mộc". Nhưng chí ít chúng ta không để trở thành con rắn. Bằng cách nào?

1. Chấp nhận sự thật, thắng là thắng, thua là thua. Bạn thua có nghĩa là bạn sai, bạn chẳng biết gì cả, không phải Mr. Market chơi bạn.

2. Không nên vào ra thị trường liên tục. Canh một tín hiệu cực chuẩn để vào, hơi lâu nhưng nó hạn chế sự trả thù của bạn.

3. Đọc nhiều sách, lên TraderViet, chăm lên đọc bài của The Blade (cái này khỏi cũng được) để nâng cao kiến thức, hiểu biết hơn về thị trường.

4. Nếu cảm thấy mình không có tính kiên nhẫn và kỷ luật thì nên tìm công việc khác thay vì cứ chiến đấu với thị trường.

Nhân đây góp vui thêm một tấm hình được giang hồ truyền tay nhau

forex hai huoc.jpg

Tôi nghĩ đây là một bài học muôn thuở, và mỗi người trong chúng ta đều phải cố gắng rèn luyện để tự đưa mình vào bước vào cõi "in the zone" chứ đừng làm con rắn sân si, khổ lắm. Hy vọng bài viết hữu ích cho anh em trader. Lucky Trading!

Xem thêm:

>> Chiến lược giao dịch hiệu quả với Andrew's Pitchfork - một công cụ đã bị quên lãng

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Chỉnh sửa lần cuối:
Bởi vậy theo em thấy ngoài kỹ năng trading dự đoán hướng đi còn phải học cách chấp nhận thua lỗ nữa, trading là một bộ môn trí tuệ vừa mang tính khoa học vừa mang tính nghệ thuật, không phải là bộ môn cờ bạc, trader mà cay cú trả thù thị trường bằng cách nhồi thật nhiều lệnh vời khối lượng lớn giống như ngày càng chìm sâu vào đầm lầy vậy.

Bởi vậy theo em thấy ngoài kỹ năng trading dự đoán hướng đi còn phải học cách chấp nhận thua lỗ nữa, trading là một bộ môn trí tuệ vừa mang tính khoa học vừa mang tính nghệ thuật, không phải là bộ môn cờ bạc, trader mà cay cú trả thù thị trường bằng cách nhồi thật nhiều lệnh vời khối lượng lớn giống như ngày càng chìm sâu vào đầm lầy vậy.

Bác bị lần nào trong quá khứ chưa ?

Bác bị lần nào trong quá khứ chưa ?
Có bác khi đó cảm giác em như đánh bài vậy cứ muốn gỡ lại, nhưng dc cái em học chấp nhận thua lỗ nhanh lắm giờ em vào lệnh nào SL xong là thôi em để đó nếu có cán SL thì em cũng chấp nhận

Có bác khi đó cảm giác em như đánh bài vậy cứ muốn gỡ lại, nhưng dc cái em học chấp nhận thua lỗ nhanh lắm giờ em vào lệnh nào SL xong là thôi em để đó nếu có cán SL thì em cũng chấp nhận

Chắc lần sau gặp bác, phải phỏng vấn bác hành trình từ một trader trả thù thị trường cho đến chấp nhận thua lỗ như thế nào. Hehe.

Bài viết của @The Blade rất đúng với tâm lý của trader ở một giai đoạn nào đó trong hành trình trading. Trường hợp hình minh họa cái nến marubozu tăng rất nhiều PA trader non kinh nghiệm dính bẫy ( trong đó có tôi ) vậy làm sao để tránh nó ? tránh 100% thì gần như không thể nhưng cách để giảm thiểu dính bẫy thì được. Câu trả lời ở đây là sử dụng volume, chỉ báo tôi ưa thích là BW MFI, nếu nến mazubozu này mà có thanh Blue đi kèm thì khả năng rất cao đây là bẫy, ngược lại nến này kèm thanh Green thì xác suất cao là tăng giá thật.

nói vậy thôi, chứ nhiều khi, thật sự quá nhiều luôn. vừa phân tích xong, rõ ràng kiểu gì cũng vừa đẹp vừa đúng, vào lệnh buy thì y như rằng có 1 nến đỏ dài như thước bảng tề thiên, chống một cái lòi bảng họng. không thì nó cũng chạy ngược hướng tè le, chả biết đâu mà lần.
tôi thì rèn qua nhiều rồi, không khô máu với nó, có điều ngồi chờ đến chỗ ưng ý vào lệnh mà thu được kết quả bết bát thì đúng là khiến người ta đau hết cmn lòng. tiền mất mà đứt từng khúc ruột

Bài viết rất hay đúng trọng tâm, và tôi cũng thấy mình trong bài viết này. Không có vị tướng nào trăm trận trăm thắng, chỉ có vị tướng giỏi là người có tỷ lệ thắng trận nhiều hơn thất bại.

ở đây có bác nào chơi pocker k nhỉ. e đến vs trade và thực sự thấy tâm lý trong đó giống chơi pocker.

3. Đọc nhiều sách, lên TraderViet, chăm lên đọc bài của The Blade (cái này khỏi cũng được) để nâng cao kiến thức, hiểu biết hơn về thị trường.
Trên TraderViet này có rất nhiều bác có nhiều bài viết hay như bác @The Blade mà mình muốn theo dõi, tuy nhiên mình thấy trên TraderViet này chỉ hỗ trợ kết quả search 20 page cho mỗi tác giả nên sợ là có 1 số bài viết bị trôi và không tìm lại được, nhất là một số bài viết theo series mình chỉ có thể tìm theo cách này, bác @DuongHuy có cách nào cải tiến việc này không? Thank bác trước nhé!

Ngụ ngôn k hay gì cả, thể theo câu chuyện này thì con rắn khôn là né cái cưa ra => Trader khôn là né cái market ra. Mà né ra thì chẳng còn ý nghĩa gì nữa. Tìm câu chuyện nào mà con rắn nó có thể sử dụng cái cưa để bắt mồi thì hơn = ))

Bài viết quá hay, đảm bảo 99% newbie gặp trường hợp này. Không phải là né cái cưa mà là kết bạn với cái cưa, mon men theo cái cưa mà sống.hi. Rút kinh nghiệm thui.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 239 Xem / 24 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 438 Xem / 12 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 328 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,423 Xem / 53 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên