Câu chuyện của em ‘Cái duyên với trading’?- phần 4

thanhlong

Active Member
29
71
Đến hẹn lại lên e lại kể tiếp câu chuyện của e nhé.Trước hết xin cảm ơn bác admin đã luôn thêm những bức ảnh giúp bài viết của e thêm sinh động,lần này e lại nhờ bác tiếp e tìm mãi chẳng biết chèn ảnh nào cho phù hợp nữa :D.Và thế là e đã biết đến margin , sau phát cháy đầu tiên e lại nạp thêm 1 ít vay của thằng bạn thân.Cứ tưởng những trải nghiệm đã qua sẽ không lặp lại nữa, nhưng không lại 1 lần nữa e STR cho tài khoản của e ra đi,đó là những ngày đầu năm nay những ngày mà cặp đôi STR và XRP làm điên đảo bao người.hix hix bao người vui mừng mà e lại ra đi không hề thanh thản.Ôi trời !chắc chỉ có thể than với trời thôi .Tâm trạng,tâm trạng rất là tâm trạng luôn,nhưng mà tính e có cái hay là luôn lạc quan các bác ạ lúc đấy e tự nhủ với bản thân:ầy sao phải buồn đến vậy,tiền thì cũng mất rồi cũng tiếc thật nhưng nó không phải quá lớn với mình,mà có phải mất hết đâu ít ra cũng được tận hưởng cái cảm giác buồn chán khó tả này,có phải lúc nào cũng được tận hưởng nó đâu,cứ tận hưởng đi coi như mình vừa trả tiền để có được cảm giác này mà thôi,giống như mất tiền đi chơi thì thấy vui thôi.Hehe hiệu quả phết các bác ạ.

E đã dừng một thời gian không trade nữa các bác ạ,e mò mẫm trên mạng tin tức về trade và rất nhiều cái duyên nữa lại đến.Đầu tiên e biết đến trang coinaz.net của bác Hoài Phong,ở đấy bác có những bài viết mà làm e có cách nhìn và tiếp cận khác về trade,cũng như thay đổi dần tư duy của e về trade.Bác ấy hay có những bài phân tích dài hạn về thị trường,và e để ý bác chỉ dùng BB,RSI,MACD kết hợp cùng nến để phân tích,đặc biệt là luôn phân tích ở khung thời gian lớn.e nhận ra khung thời gian là 1 điểm rất quan trọng khi trade và nó ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý.E thực hành luôn cả RSI và MACD với RSI e thấy là chỉ báo tốt và phù hợp với mình,MACD thì có độ trễ hơi lớn nên không hợp lắm.Vậy đó,qua việc biết đến coinaz và theo dõi bác Hoài Phong trên face e đã bổ sung vào hệ thống của e thêm RSI và tâm lý khi trade cũng cải thiện đáng kể do dùng khung thời gian lớn hơn,trước chủ yếu là 15M thì e đã chuyển sang 30M,4H và 1D.4H và 1D để tìm xu hướng,còn thực chiến chủ yếu ở 30M.

Nhưng cải thiện và nâng cao về tâm lý giao dịch,biết cần phải quản lý vốn,cần phải luôn đảm bảo an toàn bằng đặt stop loss thì phải nhờ vào việc e biết đến trang nhatkyforex.com.E đã đọc nghiền ngẫm tất cả các bài viết trên đó và quả thực tâm lý được khai sáng rất rất nhiều.E cũng tìm ra câu thần chú của mình,mỗi sáng thức dậy trước khi ngắm chart e đều đọc nó,đó chính là “Kiên nhẫn và Kỉ luật”.Kiên nhẫn giữ tiền trong túi đã,hở ra là có thằng nhòm ngó cướp mất đấy.Phải đợi,phải đợi và phải đợi đến khi không đợi được nữa thì xông vào không phải hối tiếc,nhưng mà vẫn phải mang “bao” ko lại ân hận – hehe đấy là Kỉ luật.

Và cái duyên cuối cùng (cho đến hiện tại) đó chính là TraderViet,khi đã nghiền ngẫm hết nhatkyforex ,:D do bác admin bên đó lâu mới có bài mới nên e mò mẫm xem có nơi nào hay ho không để còn học tiếp thì gặp ngay TraderViet ,hehe gặp phát ngon quá xơi luôn.Đầu tiên phải cảm ơn các bác admin rất rất nhiều vì các bác đã rất nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm và tạo ra 1 nơi để rất nhiều các anh em khác cùng nhau chia sẻ,xin cảm ơn các bác.Em trước đây cũng có biết về TraderViet nhưng hồi đó đang ham hố kiếm tiền chứ chưa ham kiếm kiến thức nên không để ý,giờ khi đã có nhiều trải nghiệm rồi e mới thấy được cái hay của TraderViet và tham gia.Đọc các bài viết và chia sẻ của mọi người e càng khẳng định con đường mình đang đi là đúng hướng,vạch đích sớm hay muộn cũng sẽ tới thôi khi đã đi đúng đường rồi.Và nhờ xem phân tích của bác Dương Huy e cũng bổ sung thêm vào hệ thống của e thêm Volume ,và 2 khung thời gian mới là 1H và 2H.cùng với cách trade đi theo sóng,chỉnh lại buồm theo chiều sóng chứ chẳng phải húc đầu vào nó cho vỡ đầu ra.Dùng khung thời gian lớn hơn,chỉnh khối lượng nhỏ đi thì việc đi theo sóng sẽ đỡ bị nhiễu và vững tin hơn.

Vậy đấy các bác ạ,e đã kể lại chặng đường e đã đi những cái duyên với trading mà e đã gặp.Khoảng thời gian e trải nghiệm những điều này không dài mới chỉ hơn 1 năm thôi mà thực sự e thấy như đã trải qua 10 năm rồi ý.e vẫn bước tiếp con đường này,chắc vẫn còn xa mới đến đích được nhưng có vẻ càng ngày càng gần hơn rồi :D,đi mãi cũng phải đến chứ các bác nhỉ?còn 1 phần nữa trong câu chuyện của e,e muốn tổng hợp lại những gì e đã học,hệ thống của e,cách quản lý vốn của e vào phần sau.Mong các bác có nhiều kinh nghiệm xem giúp e và cho e lời khuyên để e ngày càng hoàn thiện hơn.hẹn gặp lại các bác sau nhé.E cảm ơn!

Phần 1 : https://traderviet.org/threads/cau-chuyen-cua-em-cai-duyen-voi-trading.17527/
Phần 2 : https://traderviet.org/threads/cau-chuyen-cua-em-cai-duyen-voi-trading-phan-2.17548/
Phần 3:https://traderviet.org/threads/cau-chuyen-cua-em-cai-duyen-voi-trading-phan-3.17593/

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
mình cũng cháy tk margin 1 lần. đang tìm system phù hợp chơi lại, hehe, bữa giờ đang ngâm cứu RSI2 với volume profile, khá ổn. hôm nào có vốn đập vô chơi tiếp.

mình cũng cháy tk margin 1 lần. đang tìm system phù hợp chơi lại, hehe, bữa giờ đang ngâm cứu RSI2 với volume profile, khá ổn. hôm nào có vốn đập vô chơi tiếp.
e cũng miệt mài châm cứu bác à,giờ đang test hệ thống mới

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 47 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên