Câu chuyện của em ‘Cái duyên với trading’?

thanhlong

Active Member
29
71
Xin chào toàn thể các anh chị em cô dì chú bác trên TraderViet, đây là lần đầu tiên em viết bài trên TraderViet và cũng là lần đầu tiên em viết một bài trên mạng, nên quả thật cũng hơi hơ run.Nhưng sau khi làm một lèo seri “Cafe cuối tuần” của bác Dương Huy em mạnh dạn lần đầu thử làm chuyện đó,dù sao phải có lần đầu mới có lần thứ hai phải không các bác.

Em xin phép bắt đầu câu chuyện của em “ Cái duyên với trading”,e dùng từ trading vì e nghĩ nó phù hợp hơn là trader do e thấy mình chưa thực sự là trader hoặc e mới chỉ đang học làm trader.

Em hiện tại đang giao dịch tiền điện tử hay Crypto (thực sự chắc e đọc từ này còn sai) và đang chỉ giao dịch ở sàn poloniex .Em biết đến nó từ tầm tháng 03.2017 nhưng những trải nghiệm về nó e nghĩ còn nhiều hơn kinh nghiệm em đang có của nghề e đang kiếm sống hiện giờ.Em đang làm về kỹ thuật chẳng liên quan gì đến tài chính cả, trừ tiền lương e lĩnh.Hồi đấy,công ty e mới tuyển nhân viên mới và em là người hướng dẫn,sau thì là trưởng nhóm của tụi đấy vì sau khi thử việc xong lại được phân luôn vào nhóm kỹ thuật e đang phụ trách. Trong nhóm có 1 cậu tuy làm về điện nhưng lại rất thích IT nên thường xuyên tìm hiểu về IT,do đó biết về chuyện đào tiền ảo,rồi sau đấy nói chuyện với mọi người,ban đầu là thử mua máy về đào, hồi đấy phong trào đào mới bắt đầu nên kiếm được, rồi dần chuyển sang mua bán.Em thì không tham gia vào chuyện đào vì thấy mua bán ngon hơn,có vốn ít cũng chơi được(“chơi” nhé vì có biết gì đâu nên “chơi” là đúng tính chất hehe) với lại quả thực e cũng không có đủ tiền để mua máy. Vậy là biết đến tiền ảo và bắt đầu 1 trong những điều e thấy thú vị nhất từ trước đến nay,đó chính là trading.

Đến tháng 5.2017 e mới thực sự bắt đầu,tranh thủ vợ con e về nhà ngoại chơi hôm đó e mạnh dạn đầu tư 7 triệu (vnd thui) nhờ thằng e kể trên mua giúp ETH để chuyển vào tài khoản e vừa lập ở poloniex, hehe e phải tranh thủ lúc vợ vắng nhà vì e về nói chuyện với vợ e thì vợ e không đồng ý để đầu tư do có biết gì đâu,chuyên gia còn chết thì không cả được gà mờ như e làm sao mà thọ được.Lại còn vợ e làm kế toán cùng công ty, lương e có bao nhiêu bị giám sát hết nên nhịn ăn sáng mãi mới có tiền để thử.Hehe cũng muốn lập ít quỹ đen nên e cũng máu xem có kiếm chác được ít nào không.Vậy là đã có tài khoản, đã có tiền chiến rồi, chẳng đề mô đề miếc gì cả,vì đến giờ e mới biết là có thể thử chơi bằng demo.Và cũng chẳng có áo giáp hay vũ khí gì,cứ trần…như thế là bắt đầu chiến thôi. Đến giờ vẫn còn ngu thì ngày đấy nhớ lại chẳng biết gọi là gì, chắc chỉ có thể là không biết gì nên rất tự tin xông lên giết giặc :D

Em xin phép kể thế đã nhé,e đang ngồi ở công ty nên giờ có việc phải đi làm đã.Các Bác ủng hộ thì hẹn các Bác ngày mai nhé. Xin cảm ơn!

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Dạo đầu như thế thấy có vẻ cũng có duyên kể chuyện rồi đấy, chuyện người thật việc thật lúc nào cũng lôi cuốn vì tính chất độc đáo của nó, mạnh dạn làm tiếp đi bạn, trading có lỗ thì cũng ít nhất cũng tạo được cái nền tảng trở thành nhà văn tương lai. Trading mà có lời thì càng ok, câu chuyện lại càng có trọng lượng!:D

poloniex là san margin ko có IB nhé, bác này chơi bitcoin cùng thời diem với em nè, hồi đó hold cuối năm 20k bán thì ngon đỡ mất công ngồi trade sml

Dạo đầu như thế thấy có vẻ cũng có duyên kể chuyện rồi đấy, chuyện người thật việc thật lúc nào cũng lôi cuốn vì tính chất độc đáo của nó, mạnh dạn làm tiếp đi bạn, trading có lỗ thì cũng ít nhất cũng tạo được cái nền tảng trở thành nhà văn tương lai. Trading mà có lời thì càng ok, câu chuyện lại càng có trọng lượng!:D
Cảm ơn bác nhé,phấn khởi quá e làm ngay phần 2 rồi :D

poloniex là san margin ko có IB nhé, bác này chơi bitcoin cùng thời diem với em nè, hồi đó hold cuối năm 20k bán thì ngon đỡ mất công ngồi trade sml
Đúng thế bác ạ,e hiện chỉ chiến ở polo vì nó có margin,tiền ít cũng chiến được,bitmex thì hơi nguy hiểm nên chưa dám.

chú thật gan dạ. vừa vào cái quất luôn mảng crypto. không biết chú có tìm hiểu kĩ chưa nhưng như thế là liều mạng đó. những ngày đầu vào với nghề, tôi đã tìm hiểu cực kĩ về các mảng forex, CFD, BO, kể cả stoch tôi cũng ngó qua luôn, rồi ghi chép ưu nhược so sánh kĩ càng sau đó mới xem xét đến tình hình của mình mà tính cái nào cho hợp lí.
nhưng thế nào thì tôi cũng nể mấy bác crypto trader. chưa cần tính lời lỗ, dám trade crypto là đáng nể rồi.

chú thật gan dạ. vừa vào cái quất luôn mảng crypto. không biết chú có tìm hiểu kĩ chưa nhưng như thế là liều mạng đó. những ngày đầu vào với
chú thật gan dạ. vừa vào cái quất luôn mảng crypto. không biết chú có tìm hiểu kĩ chưa nhưng như thế là liều mạng đó. những ngày đầu vào với nghề, tôi đã tìm hiểu cực kĩ về các mảng forex, CFD, BO, kể cả stoch tôi cũng ngó qua luôn, rồi ghi chép ưu nhược so sánh kĩ càng sau đó mới xem xét đến tình hình của mình mà tính cái nào cho hợp lí.
nhưng thế nào thì tôi cũng nể mấy bác crypto trader. chưa cần tính lời lỗ, dám trade crypto là đáng nể rồi.
Có tính chứ bác nhưng mà e cũng run nên chỉ chơi vốn nhỏ thôi.làm quen là chính đã nhưng mà dc lãi vẫn vui hơn bác nhỉ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 17 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 956 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,900 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,688 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 352 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên