Câu chuyện nhân đôi tài khoản của bạn trader

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
"Chỉ 25%/năm thôi à, tao mới nhân đôi tài khoản chỉ trong mấy ngày vừa rồi đây này"

Thằng bạn thân cười khì khì trông có vẻ đắc chí còn nó thì cũng cười nhưng là cười mỉm, tay chầm chậm nâng ly trà đá lên hớp ngụm cuối cùng.

Nó và thằng bạn thân đang nói chuyện với nhau về trading. Thằng bạn thân là dân văn phòng, suốt ngày đầu tắt mặt tối trên cái bàn giấy, ngày làm 8 tiếng, chiều về với gia đình, lương cũng chỉ đủ ăn, thấy bạn bè ai cũng ăn nên làm ra thì cảm thấy buồn chán.

Nó và thằng bạn thân hay đi cafe với nhau, thấy nó nói về Forex lại sinh ra ham muốn, quyết định lấy tiền dành dụm ra để nhảy vào thị trường này thử sức.

Thật may mắn, thằng bạn thân đã lời được rất nhiều dù chỉ mới chơi 1,2 ngày. Thậm chí, qua vài ngày sau, anh bạn đã gấp đôi tài khoản trong sự ngưỡng mộ của rất nhiều người.

Thằng bạn thân tỏ ra đắc chí trước nó vì nó thâm niên đã vài năm, từng thua lỗ nhiều trong quá khứ, đổ tiền đi học, đọc sách miệt mài nhưng không sao bằng một người chỉ mới trade được vài ngày, chẳng có tí kinh nghiệm chiến bại nào mà cũng chẳng học hành gì cao sang.

Thằng bạn thân từ đó đã nghĩ mình là người có tài năng thiên bẩm, sinh ra là để trading chứ không cần phải làm gì khác nữa. Đôi lúc ngồi một mình trên bàn giấy, thằng bạn thân lại nghĩ mình không khác gì vua Midas, chạm tay là hóa vàng. Nhưng không biết rằng vua Midas cũng có lúc phải trả giá.

Nó đã quyết định im lặng sau khi đã nhiệt tình khuyên nhủ. Nếu nó còn nói thêm nữa, có khi thằng bạn thân lại nghĩ nó ghen tị, nên nó quyết định im lặng.

Nó đã khuyên nhủ thằng bạn thân như sau.

Nó: Mày trade kiểu gì mà nhân đôi tài khoản hay thế?

Thằng bạn thân: thì giá đang tăng mạnh, tao chỉ mua theo, còn khi giá quay đầu thì tao đặt lệnh bán. Quan trọng là đặt nhiều lot lên một chút mới mau giàu được, chơi nhỏ như mày chắc đến già mới khá nổi.

Nó: Mày có biết mày đang cờ bạc không? Mà thường cờ bạc thì đãi tay mới, lúc đầu là thuận lợi là như vậy, nhưng về sau này khó nói lắm. Mày nên chơi nhỏ trước đã, sau này rành rồi từ từ tăng vốn lên cũng được mà.

Thằng bạn thân: Không mày ạ! Tao đang chơi rất ổn, phải thừa thắng xông lên chứ!

Nó: Vậy mày nên nghiên cứu thêm về thị trường, đọc thêm sách vở, học hỏi kinh nghiệm từ người khác và tìm chiến lược riêng cho mình để mà còn tồn tại lâu dài với thị trường nữa chứ.

Thằng bạn thân: tao thấy mày học nhiều mà có thắng lớn như tao đâu. Bây giờ tao mà học thì có khi lại thua đấy. Như tao hiện tại là được rồi, chừng nào có biến rồi tính.

Nó: Vậy mày có đặt stoploss không? Mỗi lần mày lỗ bao nhiều?

Thằng bạn thân: Khỏi đặt, nó hay chạm lắm, không đặt tao mới thấy tao lời. Có 1, 2 lần gì đó là lỗ, nhưng tao đặt gấp đôi thế là ăn được cả heo lẫn cá mập.

Thằng bạn thân: Mày chưa chúc mừng cho tao đó! Bạn thân tính kỳ!

Nói đến đây thì nó không thể nói gì thêm được nữa. Đành phải cười trừ mà thôi. Vì nó hiểu được cuộc chơi này, nó cũng đã chứng kiến được nhiều người từng như vậy, chính nó cũng đã từng như vậy, và kết cụ thì... Nó còn tồn tại và vực dậy được là vì chưa bị lỗ quá nặng đến mức mất cả niềm tin và cuộc sống. Không biết thằng bạn thân của nó sẽ ra sao, chính nó cũng không biết.

Vài ngày sau thì thị trường bắt đầu không rõ xu hướng, tăng giữa chừng thì giảm, giảm giữa chừng lại tăng, giá bắt đầu dao động bất thường. Thằng bạn thân chợt hẹn nó ở quán cafe cũ. Hôm nay nhìn mặt thằng bạn thân của nó rất hốc hác, nghe đồn là đã bị cháy sạch tài khoản sau cú breakout khỏi thị trường đi ngang đó.

Đối với trader lâu năm, câu chuyện này nhạt như nước ốc, nghe nhàm lắm rồi, và dĩ nhiên họ không vấp phải những lỗi cơ bản như vậy.

Thế nhưng tôi được dịp trò chuyện với nhiều anh chị em mới bước chân vào thị trường, (không phải nhiều mà là rất nhiều) họ dường như mới toanh và đang vấp phải những tư duy của thằng bạn thân trong câu chuyện. Có người lỗ 1000, lỗ 4000, thậm chí lỗ luôn 10.000, nói ra thì đều mắc phải những lỗi như trên.

Thật sự thiệt thòi khi họ vẫn còn suy nghĩ đó. Tôi muốn dành câu chuyện này cho các anh chị em mới, với hy vọng anh chị em hạn chế được thua lỗ trên thị trường. Vì chúng ta đều biết tiền thua lỗ đó đôi khi là cuộc sống của họ và những người xung quanh họ.

Chuyện của Blalde

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
Không khuyên được. Có những người nhìn người khác vấp cũng ko rút đc kinh nghiệm đâu, phải chính họ vấp họ mới nhớ.

haizzz, quá chuẩn luôn rồi. Ôi thằng bạn thân crypto, e nghe ko dưới 1 lần 2017 thắng to, qua 2018 trả hết lãi + vốn cho market luôn :( :( . Em vào thị trường bị vả cho tới tấp, chân tay rụng rời ... thế là phải vác thân đi học, đi đọc, đi xây từ cái căn bản ^_^. Câu chuyện nói đến 1000 lần, chắc chỉ những ai đã vượt qua mới thấm và sợ market vcl ra.

mình thì không quan tâm cái ln 1 2 ngày hay 1 2 tháng gì cả .
ĐƯỜNG DÀI MỚI BIẾT NGỰA HAY , mình cũng có đứa em có cô bạn nó rủ nó chơi tiền ảo , cũng thấy 1 2 tháng toàn là ln ngon lành nó nt hỏi mình có nên theo nhỏ bạn nó không thế là mình quát cho 1 trận giải thích xong ko nghe theo nhỏ bạn nó , từ lúc cái bitcoin về với đất mũi cà mau thì ko thấy cô bạn nó khoe ln này kia nữa .

Confirm là ko khuyên đc.
Chuyện mình thì cách đây chắc ko quá 1 tháng. A bạn thân trong cty chơi. Ban đầu bỏ vào 3k$ đánh scalper lot 1, lên 1 mạch thành 15k$. Có ngày ảnh đánh profit 2k5$ là bình thường, mình cũng ghen tị kinh. Và rồi say máu đánh lênh lot 5, lot 10. Chuyện j đến cũng đến, cháy sạch acc mười mấy k trong 1 đêm.
Chưa hết, anh cho đó là 1 tai nạn, lien tục nạp tiền chơi tiép lot lớn sau đó và liên tục cháy. Đến giờ chắc cũng ra đi gần 500chai. Vợ ko cho nạp tiền nữa nên tạm thời ngưng đánh.
Giờ hỏi tại dao lại chơi như thế, bỏ ngoài tai cảnh báo của a em thì ảnh nói cũng ko biét tại sao luôn...

Confirm là ko khuyên đc.
Chuyện mình thì cách đây chắc ko quá 1 tháng. A bạn thân trong cty chơi. Ban đầu bỏ vào 3k$ đánh scalper lot 1, lên 1 mạch thành 15k$. Có ngày ảnh đánh profit 2k5$ là bình thường, mình cũng ghen tị kinh. Và rồi say máu đánh lênh lot 5, lot 10. Chuyện j đến cũng đến, cháy sạch acc mười mấy k trong 1 đêm.
Chưa hết, anh cho đó là 1 tai nạn, lien tục nạp tiền chơi tiép lot lớn sau đó và liên tục cháy. Đến giờ chắc cũng ra đi gần 500chai. Vợ ko cho nạp tiền nữa nên tạm thời ngưng đánh.
Giờ hỏi tại dao lại chơi như thế, bỏ ngoài tai cảnh báo của a em thì ảnh nói cũng ko biét tại sao luôn...
Chắc thấy tụi thế giới nhà lầu xe hơi nhiều quá mê

Không riêng gì trong trading trong tất cả các lĩnh vực có sự tham gia của con người đều thế. Con người luôn cho là mình đúng mình tài giỏi. Ông chạy xem ôm cũng chê bai tổng thống mỹ là con buôn biết mịa gì làm tổng thống. Hay chính sách của tổng thống này thủ tướng kia là ngu. Thắng khác thì lại nói mịa mày chạy xe ôm biết mẹ gì chính trị mà nói, tao đây trình độ tiến sĩ nghe tao lý luận cho mà nghe. Thằng khác nhảy vào nói mày tiến sĩ, mày giỏi kinh tế, quản trị sao mày đi làm mướn cho Bầu Đức. Thằng khác nhảy vào nói Bàu Đức học chưa hết lớp 12 biết mịa gì điều hành công ty, tại gặp thời, được anh Ba, Anh Tư gì đó chống lưng.

Túm lại con người ai cũng giỏi hết. Đời này éo có thằng dở. Thế thì khuyên bảo mịa gì cho mệt.

Không riêng gì trong trading trong tất cả các lĩnh vực có sự tham gia của con người đều thế. Con người luôn cho là mình đúng mình tài giỏi. Ông chạy xem ôm cũng chê bai tổng thống mỹ là con buôn biết mịa gì làm tổng thống. Hay chính sách của tổng thống này thủ tướng kia là ngu. Thắng khác thì lại nói mịa mày chạy xe ôm biết mẹ gì chính trị mà nói, tao đây trình độ tiến sĩ nghe tao lý luận cho mà nghe. Thằng khác nhảy vào nói mày tiến sĩ, mày giỏi kinh tế, quản trị sao mày đi làm mướn cho Bầu Đức. Thằng khác nhảy vào nói Bàu Đức học chưa hết lớp 12 biết mịa gì điều hành công ty, tại gặp thời, được anh Ba, Anh Tư gì đó chống lưng.

Túm lại con người ai cũng giỏi hết. Đời này éo có thằng dở. Thế thì khuyên bảo mịa gì cho mệt.
Cái Định Mệnh, lâu rồi em mới đọc được cmt hay như của bác.chuẩn đét.

Mình thì thấy những chiến thắng như vậy rất đáng trân trọng, chỉ có điều là làm sao khuyến khích thằng bạn thân x5 x10 tài khoản.

note lại để nhớ
bản chất con người
trong trading cũng vậy :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên