Câu chuyện trade coin: Biến 32.000 USD thành 1.2 triệu USD và cuối cùng… về 0

TraderViet Crypto

Editor
Trial mod
3,464
9,099
Trong một tweet đầy tính giải trí, hài hước nhưng xen lẫn cả những cay đắng, người dẫn chương trình podcast “What Bitcoin Did?” – Peter McCormack đã nói về hành trình ông tích lũy, làm giàu và đánh mất tài sản tiền điện tử của mình trong 2 năm qua.

Từ 32.000 USD trở thành triệu phú rồi lại về 0

Peter bắt đầu bài viết trên Twitter với nội dung:

Đây là một chủ đề về cách tôi biến 32.000 USD thành 1.2 triệu USD và trở về số 0. Lưu ý, tôi đã không cảm thấy cay đắng hay đau khổ gì; với tôi, 2 năm qua là một chuyến đi tuyệt vời – đi khắp thế giới, giàu có rồi tay trắng.

Câu chuyện của Peter không phải là hiếm, nhưng có lẽ không phải ai cũng có thể thẳng thắn chia sẻ chúng.

Giống như nhiều trader, Peter nhìn thấy tiềm năng rực rỡ của BitcoinEthereum vào năm 2016. Vào thời điểm đó, anh quyết định mạo hiểm khi đầu tư vào chúng tất cả những gì ông có: 32.000 USD.

Đúng thời điểm, đúng đồng coin

Peter nhảy lên “con tàu điện tử” đúng thời điểm và đúng chỗ. Ông ấy đã không mất quá nhiều thời gian để mở rộng danh mục đầu tư của mình ra vô số các altcoin khác. Ông thừa nhận mình không có kinh nghiệm trade và không thực hiện theo đúng nghiên cứu của mình. Như nhiều trader khác, Peter vừa bị cuốn vào đà tăng trưởng quá mạnh mẽ của tiền điện tử và tâm lý chung của cộng đồng khi ấy:

Khi nó bắt đầu đi lên, tôi đa dạng hóa mọi thứ: Monero, Dash,… bất kỳ thứ nhảm nhí nào – thậm chí là Ripplecoin. Mọi thứ cứ tiếp tục tăng trưởng.

Vào mùa hè năm 2017, lợi nhuận của ông đã đạt tới con số nửa triệu đô la. Và, ông thừa nhận, khi đó ông bắt đầu tham lam. Thay vì chỉ đầu tư 25% lợi nhuận của mình như trước đây, thì ông lại đầu tư tất cả vào hồi cuối năm với khối tài sản trị giá 1.2 triệu USD.

Khi số dư của tôi tăng cao, tôi như muốn phát điên: quần áo mới, chuyến bay hạng nhất, tặng tiền cho gia đình, từ thiện,…

Sau đó, mọi thứ bắt đầu sai

Bạn chắc hẳn đã đoán được kết thúc của câu chuyện này sẽ thế nào. Khi thị trường bắt đầu đi theo hình xoắn ốc, Peter đã không phản ứng và vẫn tin rằng tất cả sẽ phục hồi. Ông đã đầu tư rất nhiều vào tiền điện tử vào thời điểm này và chỉ tin rằng nó sẽ tăng lên.

Bên cạnh đó, ông đã kiếm tiền để trang trải cho cuộc sống từ nhiều nguồn thu nhập khác: trade, khai thác mỏ, podcast và tư vấn; vì thế ông không không từ bỏ không gian tiền điện tử.

Khi thị trường bắt đầu sụp đổ, tôi chỉ lờ đi, cứ nghĩ nó sẽ quay trở lại vì nó đã sụp đổ 4 lần trong năm 2017. Nhưng cuối cùng là không. Khai thác là thứ làm tôi chán nản nhất.

Mặc dù thua lỗ trong khai thác, nhưng ông không thể rút phích cắm và bị mắc kẹt với việc trả phí trung tâm dữ liệu cố định. “Mỗi tháng, tôi đào BTC chỉ để thanh toán các hóa đơn từ việc đào” – ông nói.

Vào thời kỳ đỉnh cao, Peter có 150 BTC. Nhưng khi giá bắt đầu trượt xuống và các altcoin cùng nhiều shitcoin khác nhau mà ông đã đầu tư bắt đầu sụp đổ, tài sản của ông đã sớm giảm xuống còn khoảng 80 BTC và tiếp tục bốc hơi sau đó.

Về cơ bản, lòng tham và những tham vọng đã phá hủy những gì có thể giúp tôi đổi đời. Sau khi trả hóa đơn thuế, tài sản của tôi đã biến mất gần như tất cả.

Dù đã mất nhiều như vậy nhưng có lẽ Peter còn rất may mắn khi ông vẫn kiếm được một khoản thu nhập khiêm tốn từ podcast của mình.

Và ông có một số lời khuyên cho các holder và trader tiền điện tử khác ngoài kia:

Nếu có một đợt tăng giá khác và bạn kiếm được một khoản lớn tiền mặt thì nhớ đừng tham lam. Hãy luôn nhớ: chỉ đầu tư vào những gì bạn đủ khả năng để mất, nếu không cuộc sống của bạn sẽ thay đổi nhanh chóng.

Peter kết thúc chủ đề của mình bằng một thông điệp: Có nhiều thứ trong cuộc sống mà bạn cần trân trọng hơn là những ám ảnh về sự giàu có.

Trong 5 năm qua tôi đã mất một cuộc hôn nhân, mất đi người mẹ thân yêu và suýt chết vì dùng thuốc quá liều… Tiền bạc chẳng mấy khi tạo nên được sự hạnh phúc.

Xem thêm:

>> 87% khối lượng giao dịch của 25 sàn giao dịch crypto hàng đầu là giả mạo

>> Không phải cứ lên Coinbase là ngon!

Nguồn: Blogtienao

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Mình tất tay đầu tư 130tr tháng 10/2016. Lên 800tr sau một năm. Xây nhà mất 1 tỷ nên phải vay mượn mất 200. Đi làm bị tai nạn nằm nhà cả tháng nay. Thất nghiệp, đói. Chả biết thành công hay thất bại.
Có nhà có vợ có nợ có vui. Vậy là quá đẹp rồi, sống không trade tràn đầy hạnh phúc :D

Mình tất tay đầu tư 130tr tháng 10/2016. Lên 800tr sau một năm. Xây nhà mất 1 tỷ nên phải vay mượn mất 200. Đi làm bị tai nạn nằm nhà cả tháng nay. Thất nghiệp, đói. Chả biết thành công hay thất bại.

Theo thuyết duy tâm thì sau khi xây nhà ai cũng bị hạn, nặng nhẹ tủy người, vì khi xây nhà là đã làm kinh động đến thổ công thổ địa.
Sang năm thời vận thay đổi, mọi cái lại tươi đẹp. Hãy vui lên vì đã làm được nhà, lấy vợ.

Trade crypto mà được cả 1 cái nhà thì là thành công rồi bác. Thử nghĩ trường hợp vừa mất tiền vừa tai nạn đi bác, còn đen gấp bội. Cái tai nạn của bác chả liên quan gì đến vụ crypto cả.

Có nhà có vợ có nợ có vui. Vậy là quá đẹp rồi, sống không trade tràn đầy hạnh phúc :D
....
Trade crypto mà được cả 1 cái nhà thì là thành công rồi bác. Thử nghĩ trường hợp vừa mất tiền vừa tai nạn đi bác, còn đen gấp bội. Cái tai nạn của bác chả liên quan gì đến vụ crypto cả.
Cảm ơn các bác quan tâm. Thất nghiệp nằm nhà chán quá nên ca cẩm tí thôi. Đợi tích góp ít vốn lại tiếp tục sự nghiệp trader.:D

Minh tham gia thị trường 2 ngày sau khi BTC lên 19k. Mình lúc đó mua XRP giá 0.6$, bỏ vào 50 triệu. Một tuần sau nó lên 1.5$ mình bán hết có lời gần x3, sau đó mua lại BTC lúc nó rớt 13k5 rồi bán lại lúc 17k, tổng thu hơn 180tr.
Sau đó với suy luận là coin top nào chưa pump sẽ pump theo nên mua ETH bên poloniex lúc 685$, rồi mình chuyển hết qua sàn Binance đặt mục tiêu x2 quả thật x2 chưa đầy một tuần. Lúc đó quả thật muốn mua lại đợi nó lên giá 1k9 $ bán, nhưng may mắn nhát tay không mua nữa.
Và sau đó sai lầm của mình bắt đầu, chuyển thêm 300tr vào nữa với tổng tiền 700tr mình bắt đầu mình mua coin sàn của binance lúc đó giá rớt còn 8.5$ cũng đặt mục tiêu x2 bán chưa đầy một tuần nó rớt tiếp xuống gần 6$ lúc đó hãi quá nhưng suy nghĩ trắng đêm quyết không bán sáng hôm sau chuyển tiếp 100tr vốn còn lại cuối cùng vào mua tiếp đặt lại mục tiêu chỉ cần lên 15$ bán hết rồi rút tiền ra mua căn chung cư, cuối cùng đợi không được bán hết lúc lên 13.4$.
Sau đó nổi máu tham mấy bác ah mình bắt đầu chia nhỏ vốn ra 1 nữa mua lại ETh và BTC, ETC hold ngắn. 1 nửa đu theo margin trên bitmex lúc đó chỉ dám x10, x15 đặt thử 2 lệnh long BTC ăn cả 2, sau đó chưa đầy 1 tuần x3 tài khoản bitmex mình bỏ trade chuyển hết qua margin gần 1 tuần sau mình bay luôn 70% tk, đau đầu lần thứ 2 không ngủ trắng đêm quyết chơi liều luôn đặt hết lệnh short x75 mình thắng mấy bác ạ.
Nhưng vui chưa lâu vì gần 3 tuần sau đó mình đặt lệnh x10, x20 rồi x50 toàn thua. Lần này mình sợ mất hết nên bỏ margin chuyển hết số tiền còn lại qua trade mua lại ETh, BTC, XRP, ETC, TRX, với nhận định là up trend sau đợt rớt quả thật nó tăng mình lại x2 tk, mình bán 1 phần rút về 200tr còn lại mình hold tiếp và kết quả là hiện tại tk chia 10 chỉ còn hơn 50tr.

Cuộc sống đôi khi hay không bằng hên.
Đầu tư từ sớm
Do cần tiền mua đất phải bán non sớm lúc mấy trăm
Khi giá lên đỉnh ngồi tiếc hùi hụi chửi rủa
Đu đỉnh hold vào rớt xuống như giờ
Thấy vẫn còn may mắn là rút ra một ít để làm việc khác mặc dù giai đoạn đỉnh cao toàn tiếc toàn chửi bản thân. Có nhiều thứ mình nghĩ được thì ai cũng nghĩ được.

Minh tham gia thị trường 2 ngày sau khi BTC lên 19k. Mình lúc đó mua XRP giá 0.6$, bỏ vào 50 triệu. Một tuần sau nó lên 1.5$ mình bán hết có lời gần x3, sau đó mua lại BTC lúc nó rớt 13k5 rồi bán lại lúc 17k, tổng thu hơn 180tr.
Sau đó với suy luận là coin top nào chưa pump sẽ pump theo nên mua ETH bên poloniex lúc 685$, rồi mình chuyển hết qua sàn Binance đặt mục tiêu x2 quả thật x2 chưa đầy một tuần. Lúc đó quả thật muốn mua lại đợi nó lên giá 1k9 $ bán, nhưng may mắn nhát tay không mua nữa.
Và sau đó sai lầm của mình bắt đầu, chuyển thêm 300tr vào nữa với tổng tiền 700tr mình bắt đầu mình mua coin sàn của binance lúc đó giá rớt còn 8.5$ cũng đặt mục tiêu x2 bán chưa đầy một tuần nó rớt tiếp xuống gần 6$ lúc đó hãi quá nhưng suy nghĩ trắng đêm quyết không bán sáng hôm sau chuyển tiếp 100tr vốn còn lại cuối cùng vào mua tiếp đặt lại mục tiêu chỉ cần lên 15$ bán hết rồi rút tiền ra mua căn chung cư, cuối cùng đợi không được bán hết lúc lên 13.4$.
Sau đó nổi máu tham mấy bác ah mình bắt đầu chia nhỏ vốn ra 1 nữa mua lại ETh và BTC, ETC hold ngắn. 1 nửa đu theo margin trên bitmex lúc đó chỉ dám x10, x15 đặt thử 2 lệnh long BTC ăn cả 2, sau đó chưa đầy 1 tuần x3 tài khoản bitmex mình bỏ trade chuyển hết qua margin gần 1 tuần sau mình bay luôn 70% tk, đau đầu lần thứ 2 không ngủ trắng đêm quyết chơi liều luôn đặt hết lệnh short x75 mình thắng mấy bác ạ.
Nhưng vui chưa lâu vì gần 3 tuần sau đó mình đặt lệnh x10, x20 rồi x50 toàn thua. Lần này mình sợ mất hết nên bỏ margin chuyển hết số tiền còn lại qua trade mua lại ETh, BTC, XRP, ETC, TRX, với nhận định là up trend sau đợt rớt quả thật nó tăng mình lại x2 tk, mình bán 1 phần rút về 200tr còn lại mình hold tiếp và kết quả là hiện tại tk chia 10 chỉ còn hơn 50tr.
Thế cuối cùng bác lãi hay lỗ thế bác? em đọc toàn tiền trăm triệu hoa cả mắt.

Lỗ bác ah bỏ vào 800tr đi luôn hơn 500tr. Cái dại là quá tham nếu rút từ lúc x2 hoặc x3 thì giờ có căn chung cư riêng rồi, giờ đang tích lũy lại phải mất thêm 3 - 4 năm nữa đây.

Lỗ bác ah bỏ vào 800tr đi luôn hơn 500tr. Cái dại là quá tham nếu rút từ lúc x2 hoặc x3 thì giờ có căn chung cư riêng rồi, giờ đang tích lũy lại phải mất thêm 3 - 4 năm nữa đây.
Thị trường này khốc liệt thật bác ah, em cũng lỗ chổng vó lên, cũng vì tham mà ra, cái thị trường này phải tính theo năm chứ ham 1 ngày 1 tuần là thua ngay, cố lên bác, còn thị trường thì còn cơ hội làm lại, em cũng rút hết rồi, giờ đứng ngoài đã, em cũng sẽ vào lại khi ổn định tinh thần.

bác đu vào market giống em nhưng em không chơi bitmex và cũng đu kèo ripcoin nhưng không x3. Nhưng cũng may là em chơi ít, đợt btc xuống dưới 3k5 em mới nạp nhiều và cũng hên được vài kèo flash nên số tiền em mới nạp x2 cmnr. Các bác cứ bình tĩnh cuộc đời trader coin còn dài, sóng điên dại còn chưa diễn ra các bác cứ sống được đã đừng cụt vốn và sẽ giàu thôi. Lúc 13-15-19k thì all in mua như điên lúc 3k1 3k5 thì sợ hãi sợ cái lol gì cơ chứ, cơ hội Giàu như Hoàng Kiều, với bồ là em Trinh trắng đẹp đang ở phía trước đó các bác.

bác đu vào market giống em nhưng em không chơi bitmex và cũng đu kèo ripcoin nhưng không x3. Nhưng cũng may là em chơi ít, đợt btc xuống dưới 3k5 em mới nạp nhiều và cũng hên được vài kèo flash nên số tiền em mới nạp x2 cmnr. Các bác cứ bình tĩnh cuộc đời trader coin còn dài, sóng điên dại còn chưa diễn ra các bác cứ sống được đã đừng cụt vốn và sẽ giàu thôi. Lúc 13-15-19k thì all in mua như điên lúc 3k1 3k5 thì sợ hãi sợ cái lol gì cơ chứ, cơ hội Giàu như Hoàng Kiều, với bồ là em Trinh trắng đẹp đang ở phía trước đó các bác.
Bạn Khang IOTA nói buồn cười quá mà mình vẫn chờ. Dưới 3000 mới vào lại nhiều. Trên 3000 thì sideway qua Tết ta mới vào lại nhiều

Chúng ta cần chờ sóng điên dại mới giàu đc. Để có sóng điên dại thì market phải tăng liên tục vài tháng, truyền thông làm loạn, như năm 2013 và 2017 vậy. Vì vậy, cần bình tĩnh hok cá mập lừa hút hết vốn ở các kèo hồi (thực chất là diệt short đồng thời bơm nhử, ăn cả 2 đầu) :D

Chúng ta cần chờ sóng điên dại mới giàu đc. Để có sóng điên dại thì market phải tăng liên tục vài tháng, truyền thông làm loạn, như năm 2013 và 2017 vậy. Vì vậy, cần bình tĩnh hok cá mập lừa hút hết vốn ở các kèo hồi (thực chất là diệt short đồng thời bơm nhử, ăn cả 2 đầu) :D
tại sao chúng ta cần sóng điên dại và điên loạn vì lúc đó mua con nào cũng ăn câu chuyện x10 x100 x1000 lại xuất hiện và theo quan điểm cá nhân đó là lúc kinh tế vừa đi qua khủng hoảng vào bắt đầu hồi phục, còn lâu lắm chưa đến đâu.^^. PS chút lần trước về 5k7 thì ae 1 số đợi ở 4k2 4k4 nó bơm lại cái lên 8k rồi 11k ^^giờ ae lại đợi ở 2k8 rồi 1k6 rồi xkx nó sẽ bơm lại lên tầm 5k-6k rồi tính tiếp. Theo quan điểm bọn đu đỉnh như mình thì btc nên ở khoảng 5K đến 6K là phù hợp. ^^ cá nhân thôi anh em đừng cười đừng hỏi tại sao lại là 5k và 6k nhé. Vì sơ sơ nếu lên giá đó thì tk mình tối thiểu x3 theo btc x5 x8 theo usd^^.

tại sao chúng ta cần sóng điên dại và điên loạn vì lúc đó mua con nào cũng ăn câu chuyện x10 x100 x1000 lại xuất hiện và theo quan điểm cá nhân đó là lúc kinh tế vừa đi qua khủng hoảng vào bắt đầu hồi phục, còn lâu lắm chưa đến đâu.^^. PS chút lần trước về 5k7 thì ae 1 số đợi ở 4k2 4k4 nó bơm lại cái lên 8k rồi 11k ^^giờ ae lại đợi ở 2k8 rồi 1k6 rồi xkx nó sẽ bơm lại lên tầm 5k-6k rồi tính tiếp. Theo quan điểm bọn đu đỉnh như mình thì btc nên ở khoảng 5K đến 6K là phù hợp. ^^ cá nhân thôi anh em đừng cười đừng hỏi tại sao lại là 5k và 6k nhé. Vì sơ sơ nếu lên giá đó thì tk mình tối thiểu x3 theo btc x5 x8 theo usd^^.
Bác đang đu ở 5k 6k ah?

Bản thân em bước vào nghiệp trader này với một niềm tin vào sự chắc chắc và nghĩ mình là Khương Tử Nha, nhưng sự thật trading khác với việc đi câu rất nhiều. Em biết đến BTC từ năm 2013, lúc đó rất ít thông tin để tìm hiểu về thị trường này, với bản năng của dân tài chính, rất máu nhưng không có tiền, lúc đó mình mới ra trường được 1 năm(bỏ qua cơ hội lần 1). Thấm thoát 4 năm sau gặp lại thấy BTC như một vị thần và nhận thấy khi mà bà bán cá cũng biết về BTC và truyền thông viết về nó hàng giờ cho thấy bong bóng đang được bơm quá mức(lần này khôn rồi) vậy quyết định chờ, góp tiền chờ cho nó bùm. Quả thật, bong bóng đã nổ, thấy mình đã đúng và dự đoán sẽ giảm dài hạn, tích góp và chờ đợi, đến tháng 7.2018. Cảm nhận giá đã sideway rất dài và tích lũy khá lâu cộng thêm anh em hô hào đây là ngưỡng hỗ trợ vững chắc. Dự đoán thời cơ đã đến quyết định đầu tư 5k vào ETH hold dài hạn(giá mua 460USD/ETH), mục tiêu là đầu năm 2019(Kỳ vọng giá bán 1,200USD/ETH. Ác mộng lần 1 , tháng 8 giá rớt một mạch về 390. KIÊN ĐỊNH RÓT THÊM 3K sử dụng phương pháp trung bình giá. Ác mộng lần 2. Giá rớt tiếp một mạch về 290. OH SHIT, mẹ nó QUYẾT TÂM KIÊN ĐỊNH BƠM THÊM 2K mua theo trung bình giá xuống. THÁNG 10 - ĐỊNH MỆNH, MỌI THỨ TAN HOANG giá về 178, mất hết niềm tin cmnr. Thoát khi giá hồi về 235. Hiện tại ăn một vài cú. Mất thêm mấy vố đau, vốn còn 10%, giờ chỉ còn lại tình yêu chứ niềm tin ×2×3×5×...100 chưa có và không bao giờ nhưng vẫn thua quá đau

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên