Câu hỏi nhức nhối: "Sau khi tốt nghiệp, tôi nên đi kiếm việc làm hay là làm trader?"

Câu hỏi nhức nhối: "Sau khi tốt nghiệp, tôi nên đi kiếm việc làm hay là làm trader?"

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Mình biết có không ít các bạn trẻ có đam mê với trading đang phải đứng giữa ngã ba đường để đưa ra quyết định quan trọng với cuộc đời mình: đi làm hay trading?

Và dưới đây là câu chuyện điển hình của một bạn trẻ như vậy mình tình cờ đọc được trên reddit.com, mời các bạn theo dõi để biết cụ thể hơn nhé!

--------------------------

Tôi sắp tốt nghiệp chương trình Thạc sĩ 1 năm và vừa được mời làm một công việc mà tôi sẽ phải đưa ra quyết định vào tuần tới.

Tôi không chắc là mình sẽ muốn nhảy ngay vào làm việc sau khi tốt nghiệp. Tôi đã giao dịch được hơn một năm nay và gần đây tôi đã kiếm được một ít lợi nhuận. Tuy nhiên, tôi muốn giao dịch nhiều thời gian hơn để xem liệu 2 tháng vừa rồi là do may mắn mà ra hay là tôi thực sự có thể giữ được lợi nhuận và cuối cùng có thể giao dịch để kiếm sống.

Mặc dù tôi vẫn có thể giao dịch nếu nhận công việc này vào buổi tối hoặc cuối tuần, nhưng chỉ là giao dịch ít đi. Công việc đó sẽ cung cấp cho tôi nhiều vốn hơn để giao dịch, đồng thời tôi cũng trang bị thêm cho mình những kỹ năng làm việc có giá trị.

Sau-khi-tot-nghiep-toi-nen-di-kiem-viec-lam-hay-la-lam-trader-TraderViet1.png

Tôi cũng muốn đi du lịch trong vòng 1-2 năm tới. Mặc dù bây giờ tôi đã có đủ tài chính để làm chuyện đó, nhưng tôi thật sự muốn biết liệu mình có thể vừa kiếm tiền từ trading, vừa đi du lịch được hay không!

Tôi cũng biết rằng khi tốt nghiệp xong, tôi cũng chẳng có bao nhiêu kinh nghiệm làm việc... Do vậy, tôi nghĩ rằng tốt hơn hết mình nên đi làm việc ngay bây giờ để tích lũy kinh nghiệm càng sớm càng tốt, trước khi bị thất nghiệp hoặc khó tìm được một công việc ưng ý trong vòng 1-5 năm nữa.

Không biết có ai có thể đưa ra lời khuyên giúp tôi được không? Vì thật sự tôi đang ở trong một vị thế "không biết gì cả"!

Lời khuyên của một vài user trên reddit.com

Câu trả lời của [URL='https://www.reddit.com/user/Lelele11/']Lelele11[/URL]

Cái này tùy bạn, nhưng thành thật mà nói, tôi đã nghe nói về việc mọi người nhân đôi số tiền họ có trong một năm và mất tất cả trong ba năm tới. Một công việc sẽ là một mũi tên trúng hai đích. Với nhiều tiền hơn, bạn sẽ có nhiều cơ hội để giao dịch và nhiều sự ổn định hơn.
Sau-khi-tot-nghiep-toi-nen-di-kiem-viec-lam-hay-la-lam-trader-TraderViet2.png
Nhưng nếu bạn không thật sự quan tâm hay hứng thú với công việc bạn được offer, thì tôi nghĩ hà cớ gì bạn phải tự làm khổ mình?

Câu trả lời của [URL='https://www.reddit.com/user/Dumb_Nuts/']Dumb_Nuts[/URL]

Điều đó còn tùy thuộc ở bạn, nhưng nếu bạn coi trọng sự ổn định hơn thì tôi nghĩ bạn nên nhận một công việc trước khi bắt đầu giao dịch. Bạn có thể rời bỏ một công việc để bắt đầu giao dịch bất cứ khi nào bạn muốn, nhưng rất khó để rời khỏi giao dịch và bắt đầu một sự nghiệp.

Thậm chí tôi còn không nghĩ mình sẽ giao dịch toàn thời gian nếu như không theo dõi về một kết quả giao dịch ít nhất trong một năm. 2 tháng của bạn có thể nói chưa là gì cả. Tôi nói điều này vì thật sự tôi nghĩ bạn không nên từ bỏ cơ hội việc làm mà lao vào giao dịch. Nhưng nếu bạn hoàn toàn tự tin vào khả năng của mình thì hãy cứ làm điều mình thật sự đam mê!

Sau-khi-tot-nghiep-toi-nen-di-kiem-viec-lam-hay-la-lam-trader-TraderViet3.png

Còn các anh em? Các anh em có cao kiến gì trợ giúp cho thanh niên trẻ này không?

Nguồn: reddit.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
''Tôi sắp tốt nghiệp chương trình Thạc sĩ 1 năm'' Nghe xong biết ăn chắc mặc bền liền không mạo hiểm

@Le Hue Truong mới đọc xong tiêu đề tưởng chủ thớt hỏi tốt nghiệp xong chủ thớt làm gì? Thì xin thưa là lấy chồng thui, làm chi cho cực, ae TraderViet khom lưng làm nền nhiều lắm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 104 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,892 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 677 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 192 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,430 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên