Cấu trúc của thị trường, thông tin quan trọng bạn cần biết so với mô hình nến Nhật

Cấu trúc của thị trường, thông tin quan trọng bạn cần biết so với mô hình nến Nhật

khapham1010

Active Member
639
4,965
Bạn thường nghe nói rất nhiều về cách thức giao dịch với hành vi giá mà nhiều người thường gọi là price action. Nhiều Trader xem giá là công cụ đáng tin cậy nhất nhưng cách "đọc thị trường" sẽ còn phát huy tốt hơn nữa khi bạn hiểu sâu hơn về cấu trúc của giá trên đồ thị.

Khi mình dùng từ cấu trúc thị trường, ý mình là bức tranh tổng thể mà diễn biến giá xuất hiện trong thời điểm đó. Trader thường chú ý quá nhiều vào các mô hình nến mà quên đi cái quan trọng nhất của thị trường là bức tranh tổng thể. Khi bạn chỉ sử dụng mô hình nến để giao dịch độc lập với thị trường, bạn sẽ bỏ quên những thông tin quan trọng mà thị trường mang lại như: xu hướng, kháng cự hỗ trợ v.v... Những yếu tố này là một phần của cấu trúc thị trường mà mình sẽ giới thiệu cho anh em trong các bài viết tiếp theo kể từ bài viết này.

Hãy nghĩ đơn giản một chút như thế này: nếu mô hình nến thực sự có thể giúp bạn chiến thắng thị trường thì bất kỳ ai cũng có thể code code một con robot để giao dịch với các điều kiện có sẵn. Bạn biết là thị trường không đơn giản như vậy.

Nếu để ý một chút đến cấu trúc thị trường, bạn có thể xem xét thêm một thông tin quan trọng khác: thị trường đang ở trong giai đoạn nào? Giá có đang tạo xu hướng không hay chỉ đi ngang, thị trường có biểu hiện hành vi nào lúng túng so với hành vi trước đó?

Ở đây, mình xin giới thiệu với anh em một tập hợp các cấu trúc thị trường mà mình nghĩ là quan trọng nhất. Đừng xem thường những cấu trúc thị trường như thế này, vì nếu bạn nhìn rõ nó không giống với những gì bạn từng học về mô hình nến. Bởi vì thị trường không di chuyển từ 1,2 hay 3 cây nến. Bạn có thể xem đây là một bức tranh tổng thể quan trọng nhất về thị trường. Mình xin nhắc lại, đây không phải là một cách để bạn giao dịch thị trường vì nó không xuất hiện một điều kiện cụ thể nào như một trading system hoàn chỉnh. Bạn hãy xem đây chỉ là cách giúp bạn hiểu về thị trường tốt hơn.

Cấu trúc dạng Retest - còn gọi là dạng Slide Structure

Cấu trúc là dạng rất quen thuộc với anh em Trader vì bạn có thể đã làm quen với nó ngay từ khi bắt đầu tìm hiểu về phân tích kỹ thuật. Một số điều kiện mà cấu trúc này cần có bao gồm:
  • Một đường trendline quan trọng và rõ ràng cho một xu hướng tăng lớn trên thị trường.
  • Một mức giá quan trọng được hình thành trên chart ngày, tuần hay tháng.
  • Một hành vi giá phá vỡ các mức giá hay đường trendline quan trọng.
  • Thị trường kiểm tra lại các vùng này.
  • Có thể đi kèm Fibonacci (không bắt buộc nhưng thường xuất hiện trong nhiều trường hợp).
Sau khi thị trường đã thỏa các tiêu chí của một dạng cấu trúc Retest, bạn hãy nghĩ đến việc tìm các mô hình nến Nhật để giao dịch như Engulfing hay Pinbar. Các mô hình nến Nhật lúc này chỉ là tín hiệu để bạn tìm điểm vào lệnh thích hợp, hoàn toàn không phải yếu tố quyết định sau khi bạn đã phân tích thị trường chỉn chu từ trước.

Dưới đây là một số ví dụ cho dạng cấu trúc Retest.

Bước 1: tìm một đường trendline quan trọng trong xu hướng

Bước 2: cẩn thận kiểm tra mức giá đó có vai trò gì trong quá khứ

Bước 3: có thể dùng Fibonacci để xác nhận thêm một lần nữa (không bắt buộc)

Bước 4: lúc này bạn mới dùng đến mô hình nến để vào lệnh.
Vẫn còn 3 dạng cấu trúc thị trường nữa, mình sẽ giới thiệu tiếp với anh em trong phần sau. Đừng sốt ruột quá nhé!

Xem thêm

>> Hệ thống giao dịch chỉ chiếm 20% thành công của Trader, vậy 80% còn lại là gì?

>> Tài liệu xác định vùng supply demand của chuyên gia Sam Seiden. Xin mời tải về xem

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
như vậy là đk của thị trường này là có 3 đỉnh chạm trenline đúng ko bác,bác khapham xem lại đường link tài liệu samseiden với,e click vào nó ko ra gì cả

như vậy là đk của thị trường này là có 3 đỉnh chạm trenline đúng ko bác,bác khapham xem lại đường link tài liệu samseiden với,e click vào nó ko ra gì cả
Bạn cần tài liệu nào của Sam Seiden, lần trước mình đăng bài thấy tải về bình thường mà.

Hôm nay đọc được thấy bài viết này hay. thấy cuối bài còn 2 phần nữa, mình tìm không thấy. nhờ ad cho xin link 2 phần còn lại sau này với. thanks

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 48 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 17 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 956 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,900 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,688 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 352 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên