Chỉ báo Channel Pattern Detector – Công cụ phát hiện kênh giá cực kỳ mạnh mẽ cho Trader

Chỉ báo Channel Pattern Detector – Công cụ phát hiện kênh giá cực kỳ mạnh mẽ cho Trader

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508

Chỉ báo Channel Pattern Detector là gì?

Chỉ báo kỹ thuật Channel Pattern Detector (tạm dịch phát hiện mô hình kênh giá) có khả năng phát hiện các kênh theo ý thích của Trader và đánh dấu chúng trên chart. Indicator này thực hiện bằng cách tìm các đường gồm 3 điểm dựa trên các đỉnh và đáy của cột, sau đó lọc ra các đường không có cặp, chỉ giữ lại các đường có cặp chạy song song với nhau. Các kênh này có thể được áp dụng để trade range hoặc trade breakout tuỳ theo chiến thuật của từng Trader.

Channel Pattern Detector có thể phát hiện các kênh tăng, giảm và kênh đi ngang. Nó còn có thể hoạt động với các kênh rộng hay hẹp, dài hay ngắn. Trader có thể kiểm soát độ nhạy khả năng phát hiện của indicator thông qua các chỉ số đầu vào. Chỉ báo này cung cấp thông báo notification (âm thanh, hình ảnh, email) khi nó thấy một kênh mới. Anh em sử dụng MT4 hay MT5 đều sử dụng được nhé.

Chỉ báo Channel Pattern Detector – Thêm ở đâu trên MT4?

Mình đã attach file download của Channel Pattern Detector ở cuối bài viết. Anh em có thể download về và cài vào MT4 theo hướng dẫy tại đây nhé.

Chỉ báo Channel Pattern Detector – Các thông số đầu vào

Indicator này có rất nhiều thông số input, anh em chịu khó ngâm cứu nhé. Các thông số này sẽ giúp anh em điều chỉnh độ nhạy của indicator theo ý thích:
  • Threshold (mặc định = 0.007) —Ngưỡng cao nhất của độ lệnh các đáy/đỉnh của nến so với các đường, chỉ số này cũng là hệ số nhân của range giá. Chỉ số càng cao sẽ càng nhiều kênh bị phát hiện;
  • MinBars (mặc định = 10) —Độ dài thấp nhất của đường đơn vị cột. Giảm giá trị nếu bạn thích các kênh ngắn hơn;
  • MaxBars (mặc định = 150) —Độ dài cao nhất của đường đơn vị cột. Tăng giá trị nếu bạn thích các kênh dài hơn;
  • Symmetry (mặc định = 0.25) —The lower it is the more channels will be detected. Hệ số đối xứng của trung điểm của đường. 1 = hệ số max, 0 = không cần hệ số. Hệ số càng thấp càng nhiều kênh sẽ được phát hiện;
  • PairMatchingRatio (mặc định = 0.7) —Tỷ lệ thấp nhất để ghép cặp đường trên và dưới. 1 = ghép đôi hoàn hảo, 0 = không cần ghép. Tỷ lệ càng thấp càng nhiều kênh được phát hiện;
  • AngleDifference (mặc định = 0.0007) —Chênh lệch góc lớn nhất của các đường của kênh, cũng là hệ số nhân của range giá. Trị số càng lớn, càng nhiều kênh được phát hiện;
  • NamePrefix (mặc định = "LF-") —Tiền tố của các thành phần của chart phát hiện bởi chỉ báo;
  • LookBack (mặc định = 150) —Số lượng cột được kiểm tra bởi indicator. Tăng chỉ số này nếu anh em muốn kiểm tra các kênh cũ hơn, lưu ý là điều này sẽ làm hiệu năng máy tính giảm đi;
  • ColorSupportUp (mặc định = clrLimeGreen) —Màu đường dưới khi tăng của kênh;
  • ColorSupportDown (mặc định = clrRed) —Màu đường dưới khi giảm của kênh;
  • ColorResistanceUp (mặc định = clrGreen) —Màu đường trên khi tăng của kênh;
  • ColorResistanceDown (mặc định = clrMagenta) Màu đường dưới khi giảm của kênh;
  • EmailAlert (mặc định = false) —Nếu là “true”, một thông báo email sẽ được gửi nếu một kênh mới được tìm ra.
  • SoundAlert (mặc định = false) —Nếu là “true”, anh em sẽ nhận thông báo khi một kênh mới được tìm ra;
  • VisualAlert (mặc định = false) —Nếu là “true”, anh em sẽ nhận thông báo khi một kênh mới được tìm ra.

Chỉ báo Channel Pattern Detector - Áp dụng vào trading

Trên chart, anh em sẽ thấy 3 kênh được phát hiện bởi indicator. 2 kênh đang tăng được thể hiện bằng màu xanh lá và vàng chanh. Kênh giảm có màu đỏ và hồng.

Anh em sẽ thấy indicator này không được hữu ích lắm khi trade một cặp tiền trên một khung thời gian duy nhất, nhưng Channel Pattern Detector sẽ là công cụ không thể thiếu khi cần quản lý hàng tá các chart cho kênh. Mặc dù Channel Pattern Detector có khả năng cho thông báo định kỳ, nó sẽ không hướng dẫn anh em trade khi một kênh mới xuất hiện. Nhiệm vụ của indicator là xác định kênh, còn lại anh em Trader phải tự lo :D

Trên đây mình đã giới thiệu Channel Pattern Detector indicator, một công cụ vô cùng mạnh mẽ giúp Trader phát hiện kênh giá. Anh em thử xem nhé, happy and profitable trading!

Xem thêm:

>> Chỉ báo CCI Arrows – Dành cho Trader ưa thích sự đơn giản

>> Thêm indicator ở ngoài vào MT4 đang dùng

Nguồn: earnforex

Đính kèm

• ChannelPatternDetector (1).zip
    7.9 KB · Xem: 982
  • ChannelPatternDetector.zip
    6.9 KB · Xem: 791

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
Dạ anh ơi,cho em hỏi chút, em tải về được rồi nhưng lúc bấm vào nó không hiện lên gì hết, có phải em cài đặt không đúng không? Anh giúp em với, em cảm ơn!

cám ơn thớt, hay thế giờ mới thấy, mới down chưa thử như cái này xem qua có vẻ hay cho đánh breakout và trader làm biếng vẽ hay vẽ "
dỏm"

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên