Chỉ báo Keltner Channel – Bản nâng cấp dành cho Trader ưa thích Bollinger Bands thần thánh

Chỉ báo Keltner Channel – Bản nâng cấp dành cho Trader ưa thích Bollinger Bands thần thánh

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Anh em Trader thể nào cũng biết đến indicator Bollinger Bands huyền thoại, chỉ báo này được sử dụng để đo lường độ biến động của thị trường hiện tại. Hôm nay mình sẽ giới thiệu với anh em một indicator tạo thành kênh giá bằng các đường trung bình động, dùng để đo độ co dãn của thị trường: Keltner Channel.

Chỉ báo Keltner Channel là gì?

Chỉ báo kỹ thuật Keltner Channel là một indicator thuộc hàng cổ điển, được phát triển bởi Chester W. Keltner vào năm 1960. Chỉ báo này có công dụng khá giống với Bollinger BandsEnvelopes indicator. Sử dụng phiên bản này của Keltner Channel, anh em có thể điều chỉnh tất cả mọi thông số của các đường MA. Keltner Channel có 2 phiên bản dành cho MT4 và MT5.

Keltner Channel sử dụng 3 đường: đường chính giữa là đường trung bìng động giản đơn (simple moving average – sma) 10 ngày áp dụng cho giá điển hình ((đáy + đỉnh + đóng)/3). Đường trên và đường dưới được tạo ra bằng cách cộng thêm và trừ đi trung bình động của range giá hàng ngày (chênh lệch giữa đỉnh và đáy) từ đường chính giữa. Bằng cách này, Keltner Channel đã tạo nên một kênh giá biến động theo độ co dãn.

Chỉ báo Keltner Channel – Thêm ở đâu trên MetaTrader 4?

Keltner Channel không được cài mặc định trên nền tảng MT4 và MT5, anh em có thể download tại cuối bài viết và cài vào MT4 theo hướng dẫn tại đây nhé.

Chỉ báo Keltner Channel – Các thông số đầu vào

Khi trader với Keltner Channel anh em có thể thay đổi các thông số sau:
  • MA_Period (mặc định = 10) — Giai đoạn của đường MA chính giữa;
  • Mode_MA (mặc định = MODE_SMA) — Thể loại của đường MA chính giữa;
  • Price_Type (mặc định = PRICE_TYPICAL) — Giá áp dụng của đường MA chính giữa.

Chỉ báo Keltner Channel – Áp dụng vào trading

Chiến thuật cổ điển áp dụng với Keltner Channel indicator là vào lệnh mua khi giá đóng trên đường MA nằm trên và vào lệnh bán khi giá đóng dưới đường nằm dưới. Theo mình thấy thì Keltner Channel là một hệ thống cho tín hiệu vào lệnh khá hiệu quả và chính xác. Điểm thoát lệnh được đặt dựa trên stop loss cũng khá cổ điển (anh em có thể thấy trên chart, vẫn có thể có tín hiệu sai), điểm chốt lời khá cao và giao điểm với đường chính giữa.

Keltner Channel được áp dụng như một công cụ để trade breakout. Anh em Trader mới có thể sử dụng Keltner Channel vì tính đơn giản mà hiệu quả của nó, tuy nhiên mình khuyến nghị nên sử dụng với một số indicator khác để xác nhận tín hiệu vào lệnh.

Trên đây mình đã giới thiệu cho anh em indicator Keltner Channel – một kênh sử dụng các đường moving average sử dụng trong breakout trading. Anh em down về xài thử, nếu có vấn đề thì comment bên dưới nhé.

Happy and safe trading!

Xem thêm:

>> Chỉ báo Gain/Loss Info – Cực kỳ mạnh mẽ khi tìm mô hình giá

>> Thêm indicator ở ngoài vào MT4 đang dùng

Nguồn: earnforex

Đính kèm

• Keltner_Channel.mq4
    3.3 KB · Xem: 1,326
  • Keltner_Channel.zip
    1.4 KB · Xem: 636

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Bác @Nhật Hoài có indicator nào dùng được trong TTCK VN ko? Gợi ý giúp em dăm bảy cái với :D E test thử đủ kiểu mà vẫn chưa cái nào ưng ý lắm.:oops:
hầu như indicator nào dùng dc trong forex thì cũng dùng dc trên stock hết bác ạ, em có mấy bài tổng hợp dưới đây có thể giúp ích cho bác:
tổng hợp volume indicator (chỉ báo khối lượng)
tổng hợp oscillators (chỉ báo dao động)
tổng hợp bill williams indicator

Bạn Nhật Hòai Đúng la kỹ sư roài. Kính thưa các loại indicato...
Bác rảnh kiem hộ tớ cái pivot với.Loại nào hiển thị trên chart ngắn gọn ấy. có loai chỉ hiển thị bằng 3 gạch thôi= 3 muc KC và 3HT
upload_2017-8-13_10-24-10-png.19512

Ảnh minh họa tự phỏng theo pivot đã thấy đây bác

Chỉnh sửa lần cuối:
A2h quên nữ bác, cái keltner này có phải tách từ robot ra kh vậy bác. hom trước co gắn vào dùng thử, nó vào lệnh búa xua.Cũng may là lệnh limit, hoảng quá gỡ ra luôn.Tất cả các indicato của bác bác dã test thử chưa.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 17 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 138 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,440 Xem / 1,065 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 66 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên