Chỉ báo Pin Bar và Pin Bar MTF Alerts - Cực hữu ích cho Price Action Trader

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508

Chỉ báo Pin Bar MTF Alerts là gì?

Chỉ báo kỹ thuật Pin Bar MTF Alerts có chức năng phát hiện các Pin Bar trên các khung thời gian nhất định và sẽ thông báo cho anh em nếu nó phát hiện một mô hình mới bằng cửa số thông báo, thông báo đẩy hoặc email. Các mô hình được phát hiện sẽ được đánh dấu trên chart.

Có một vài tuỳ chọn để phát hiện mô hình cho anh em điều chỉnh theo ý thích, dựa trên khối lượng (volume) hoặc vị trí của Pin Bar so với các cột trước đó. Pin Bar MTF Alerts là một indicator vô cùng hữu dụng cho anh em Trader phong cách Price Action.

Chỉ báo Pin Bar MTF Alerts – Thêm ở đâu trên MetaTrader 5?

Tiếc là Pin Bar MTF Alerts indicator chỉ có phiên bản dành cho MT5 mà thôi, anh em dùng MT5 có thể download tại cuối bài viết và thêm chỉ báo theo hướng dẫn tại đây nhé.

Chỉ báo Pin Bar MTF Alerts – Áp dụng vào trading

Pin Bar có 2 dạng: dạng tăng – bullish và dạng giảm – bearish. Các dấu hiệu chính của một Pin Bar tăng như sau:
  • (Close - Low) /(High - Close) > Tail/RestPart Ratio (trong phần thông số đầu vào), Ví dụ "the lower tail" là Tail/RestPart Ratio lần lớn hơn phần còn lại;
  • Open > (High - Low)/2, i.e. the open price is higher than the middle of the bar's range. Ví dụ giá mở cao hơn điểm chính giữa của cột;

Dấu hiệu của một Pin Bar giảm:
  • (High - Close) /(Close - Low) > Tail/RestPart Ratio (trong phần thông số đầu vào), ví dụ "the upper tail" là Tail/RestPart Ratio lần lớn hơn phần còn lại;
  • Open < (High - Low)/2, Ví dụ giá mở thấp hơn điểm chính giữa của cột;

Chỉ báo PinBar

Chỉ báo PinBar là một indicator dành riêng cho nền tảng Metatrader 4, có chức năng đánh dấu các pin bar trên chart dựa theo các thông số mà người dùng tự điều chỉnh, ví dụ:
  • Kích thước lớn nhất;
  • Kích thước bé nhất;
  • “Độ sâu” của pin bar (vùng giá đóng và mở so với kích thước);
  • Chỉ đánh dấu tại các điểm cực trị của ngày.

Anh em có thể download tại cuối bài viết và thêm vào MT4 theo hướng dẫn tại đây nhé.

Trên đây là 2 chỉ báo mình thấy rất hữu ích đối với anh em price action trader, nếu trong quá trình cài đặt hoặc sử dụng có vấn đề thì comment ở dưới nhé. Chúc anh em vui.

Happy and safe trading !

Nguồn: MQL5

Đính kèm

• pin.mq4
    8.5 KB · Xem: 1,975
  • Pin-Bar-MTF-Alerts.ex5.zip
    38.6 KB · Xem: 1,179

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình cài trên MT5 mà không thấy các Pin đánh dấu hiện ra, Chủ thớt hướng dẫn giúp với. Có khi nào mình xài Windows 32 bit nó không chạy được không

Mình cài trên MT5 mà không thấy các Pin đánh dấu hiện ra, Chủ thớt hướng dẫn giúp với. Có khi nào mình xài Windows 32 bit nó không chạy được không
MT5 thì bạn cài file zip bạn nha, có thể bạn cài lộn file mq4 chỉ dành cho MT4, nếu cài đúng mà vẫn ko lên thì bạn thử gỡ ra, thoát MT5 r mở lại, thêm indi lại xem sao

Em tải mt4 về , đã đăng nhập vào tài khoản demo . Đăng nhập xong , màn hình hiển thị " waiting for update " . Các bác ai biết lỗi này nên khắc phục như nào được ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 67 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên