Chỉ báo QQE (Quantitative Qualitative Estimation) - Dành cho Trader khoái RSI indicator

Chỉ báo QQE (Quantitative Qualitative Estimation) - Dành cho Trader khoái RSI indicator

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Hôm nay mình sẽ giới thiệu một indicator có khả năng cho tín hiệu trading dựa trên phiên bản làm mượt của RSI: QQE indicator.

Nói một chút về RSI (Relative Strength Index) là một chỉ báo được khá nhiều anh em Trader ưa chuộng bởi tính ưu việt và đa công dụng của nó.

Anh em có thể sử dụng RSI để dự báo giá chứng khoán khi so sánh tương quan với chính nó trong một khoảng thời gian nhất định, hoặc dùng để phát hiện mô hình giá, trade phân kỳ hay xác định các mức hỗ trợ & kháng cự, vv.

Chỉ báo QQE là gì?

Chỉ báo kỹ thuật QQE (Quantitative Qualitative Estimation, tạm dịch đo lường định tính & định lượng) được phát triển dựa trên một phiên bản biến thể khá phức tạp của indicator RSI (Relative Strength Index) được làm mượt. Do đó QQE sẽ bao gồm 2 đường trong một cửa sổ riêng biệt, đường nhanh và đường chậm. Khi trade với QQE indicator anh em cần để ý một mức quan trọng của chỉ báo – mức 50, là mức cho ra các tín hiệu trading. Thông báo về tín hiệu của QQE indicator bao gồm tin nhắn, âm thanh và email, anh em có thể thay đổi trong cài đặt. Chỉ báo QQE có phiên bản dành cho MT4 và MT5.

Chỉ báo QQE – Thêm ở đâu trên MetaTrader 4?

QQE indicator không được cài mặc định trên nền tảng MT4 và MT5. Anh em có thể download tại cuối bài viết và cài vào MT4 theo hướng dẫn tại đây nhé.

Chỉ báo QQE – Các thông số đầu vào

Khi trade với QQE indicator, anh em có thể thay đổi các thông số sau:
  • SF (mặc định = 5) — hệ số làm mượt;
  • AlertLevel (mặc định = 50) — mức cho tín hiệu của indicator, anh em không nên thay đổi thông số này;
  • MsgAlerts (mặc định = true) — nếu là true, thông báo tin nhắn sẽ được áp dụng;
  • SoundAlerts (mặc định = true) — nếu là true, thông báo âm thanh sẽ được áp dụng;
  • SoundAlertFile (mặc định = "alert.wav") — đuôi tên của file âm thanh anh em muốn dùng làm thông báo;
  • eMailAlerts (mặc định = false) — nếu là true, thông báo email sẽ được áp dụng;

Chỉ báo QQE – Áp dụng vào trading

Anh em có thể thấy trong một hệ thống giao dịch sử dụng QQE indicator, các tín hiệu được cho ra khi đường màu xanh dương giao với mức 50 và khi đường này giao với đường nét đứt màu vàng. Tuy nhiên mình khuyến nghị anh em nên sử dụng các tín hiệu sau khi trade: đặt lệnh mua khi đường xanh cắt đường vàng từ dưới lên trong khi cả 2 đường đều nằm dưới mức 50; ngược lại đặt lệnh bán khi đường xanh cắt đường vàng từ trên xuống khi cả 2 đường đều nằm trên mức 50.

Trên đây mình đã giới thiệu cho anh em về QQE indicator, một chỉ báo dựa trên phiên bản mượt mà của RSI để cho tín hiệu trading. Anh em down về dùng thử, nếu thấy hữu ích thì like, nếu có vấn đề thì comment để cùng giải quyết nhé. Chúc anh em vui.

Happy and safe trading!

Xem thêm:

>> Chỉ báo Price Alert – Cần thiết đối với bất kỳ Trader nào

>> Thêm indicator ở ngoài vào MT4 đang dùng

Nguồn: earnforex

Đính kèm

• QQE with Alerts.mq4
    7 KB · Xem: 369
  • QQE.zip
    2.4 KB · Xem: 199

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cái QQE - phiên bản làm mượt của RSI này cũng khá hay, mình sẽ nghiên cứu từ từ, thanks bác @Nhật Hoài đã post lên chia sẻ với anh em :D

Bạn @Nhật Hoài cho hỏi thông số của đường nét đứt màu vàng. Cảm ơn bạn. Mình muốn tìm hiểu để code trên trading view thử ấy. Thks nhiều.

Mình đoán là đường nét đứt màu vàng đó là đường TB của RSI cao nhất và thấp nhất trong vòng bao nhiêu phiên đó. ko biết có đúng ko. Cảm ơn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 6 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 86 Xem / 13 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,368 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,110 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên