Chỉ cần tập trung vào những điều đơn giản này là quá đủ để có lợi nhuận từ Binary Options!

Chỉ cần tập trung vào những điều đơn giản này là quá đủ để có lợi nhuận từ Binary Options!

Thống

Active Member
1,920
8,374
Tất cả BO trader chúng ta đều phạm vào một lỗi cực lớn đó là muốn đạt được lợi nhuận, đạt được thành công từ trading nhưng lại không chịu tìm tòi phương thức đạt được thành quả. Rất nhiều người chỉ tìm chiến lược hoặc công cụ nào đó phải đến tận 80-90% tỉ lệ ITM mới chịu, chỉ tiếc là cái chiến lược đó không hề tồn tại, nếu có thì thị trường này không thể hoạt động được. Vì vậy, để làm nên chuyện, ta cần phải biết điều gì thực sự quan trọng, thực sự cần thiết để có được lợi nhuận từ BO.

1. Xác định được xu hướng và động lực giá

Không quan trọng bạn đang giao dịch với chiến lược nào, có hai thứ bạn phải rõ ràng đó là xu hướng và động lực giá (hay còn gọi là momentum). Đây là 2 yếu tố cực kỳ quan trọng, không biết được thì coi như xong phim, khỏi phân tích được gì nữa.

Để biết được 2 thứ mình vừa nói ở trên không hề khó, chẳng cần chén thánh chén cháo gì cả. Xu hướng thì bạn dùng đường trung bình hay price action đều được cả. Miễn bạn phải xác định được xu hướng hiện tại nó là tăng hay giảm, sâu hơn là mức độ của xu hướng đó đang mạnh hay yếu.

Cũng đừng bỏ quên momentum, cái này thì cũng dễ không kém, không thiếu các chỉ báo đo momentum, ngay cả các chỉ báo dao động cũng giúp bạn làm được điều này. MACD, AO, Stoch, RSI chiến tốt cả.

ai2.wp.com_www.colibritrader.com_wp_content_uploads_2018_12_6.fc8e7a3ff63a9ccbad52ef5eb9e71848.png

2. Tìm được vùng cản tiềm năng

Thứ hai đó là tìm được vùng cản tiềm năng. Xác định và vẽ được các vùng cản là 1 trong những bài học vỡ lòng khi mới biết đến trading. Có nhiều các khác nhau để tìm được các vùng này, hoặc là tìm 3 điểm giá chạm vào để kẻ thành 1 đường, hoặc là dùng các chỉ báo hỗ trợ và hàng tá các khác nữa. Nhưng đừng làm rối màn hình bằng quá nhiều công cụ, hãy tập trung vào 1 cách thức duy nhất mà bạn tin tưởng, dùng 1 thôi!

3. Đọc được thời điểm vào lệnh thông qua mô hình nến

Theo mình thấy thì mô hình nến là công cụ tìm được điểm vào lệnh cực kỳ chất lượng. Có rất nhiều mô hình nến vào lệnh khác nhau, bạn chỉ cần vào lớp học cơ bản của TraderViet bạn sẽ thấy được chúng. Ngoài ra ở nhiều bài viết và các nguồn khác còn chỉ ra hàng tá khác nhau. Bạn có cần phải học hết không? Không cần! Nếu bạn thích pinbar thì xin thưa luôn là cứ việc dùng mỗi cây pin bar thôi là quá đủ, đừng cố ép bản thân phải ghi nhớ hàng đống các mô hình đủ kiểu. Một cú được thực hiện 1 ngàn lần sẽ hữu hiệu hơn biết 1000 cú.

4. Hiểu về rủi ro và quản lý được

Nãy giờ toàn nói về phân tích biểu đồ, thứ chỉ chiếm 10% sự thành bại. Thôi tạm ngưng để chuyển sang 1 yếu tố quan trọng gấp 3 lần phân tích biểu đồ đó là quản trị rủi ro. Giờ giả sử bạn có trong tay 1 chiến lược với 99% tỉ lệ thắng, tất nhiên không có cái chiến lược đó rồi, nhưng cứ giả sử là có đi nhé. Thế rồi bạn cho rằng, tỉ lệ thắng cao như này mà không tất tay thì có phí của trời cho không chứ, và bạn tất tay luôn. Bùm, cháy tài khoản, vì sao thế, đơn giản vô cùng, còn 1% thua lỗ nhởn nhơ vẫn đang chờ chực cơ hội để đốt tài khoản những con bạc.

Trên thực tế, tỉ lệ thua còn cao hơn hết gấp bội phần, vậy nên hãy hiểu về rủi ro và đừng đó cái phần cờ bạc trong bạn nó trỗi dậy và chiếm mất lý trí.

5. Vô tư, kiên nhẫn và kiên định

Đã chốt xong phần quản lý rủi ro, phần mà mình cho rằng quan trọng hơn gấp 3 lần so với chiến lược - thứ mà thiên hạ đổ xô đi tìm. Thế những quản lý rủi ro vẫn chưa phải là yếu tố chủ chốt nhất, tâm lý giao dịch mới là "chén thánh" thật sự. Có 1 sự thật khá kỳ lạ là, tâm lý giao dịch mặc dù là thứ khác biệt lớn nhất giữa 1 trader có lợi nhuận và 1 trader thua lỗ, nhưng hầu hết mọi người lại "bỏ quên" yếu tố này.

Dài dòng hơi nhiều rồi, kiến thức tâm lý có rất nhiều, mình chỉ muốn tóm lại trong 3 chữ quan trọng: Vô tư, kiên nhẫn và kiên định.

Bạn vô tư tức là bạn không bị nghịch cảm tác động và cảm xúc của bạn. Bạn không để chỉ việc 3 trade thua lỗ mà bạn chơi luôn martingale ở trade thứ 4 để gỡ lỗ. Bạn kiên nhẫn nghĩa là dù trade khung M5 nhưng cả 3 ngày nay bạn nhất quyết không vào lệnh vì chưa có tín hiệu thực sự đáng giá. Bạn kiên định tức là một khi đã thực chiến bạn luôn giữ kỷ luật với những quy tắc, những ý tưởng đã định ra từ đầu.

acontent.thriveglobal.com_wp_content_uploads_2018_11_pexels_photo_415380_1.jpeg

Tạm kết

Chỉ cần 5 yếu tố đơn giản là này đủ để có lợi nhuận rồi. Nhưng không phải ai cũng làm được, tin mình đi, thứ đơn giản nhất là thứ khó làm nhất. Chúc bạn thành công.

Just Trade It

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Thị trường có lúc lọ lú chai. Người cũng có lúc như sông có khúc. Theo tôi thì chẳng cần đến 5 điều đâu. Theo cái nghề này càng lâu. Tôi càng thấy nó chông chênh. Còn đổ bên thắng hay bên thua thì tuỳ lúc. Dắt túi nhiều pp là tốt vì thị trường có lúc này lúc kia mà. Thay vì cứ ngồi chờ đợi nhìn ngó mãi thì có nhiều pp tương thích các thời điểm thị trường sẽ có thể hoạt động nhiều hơn.
Vào lệnh nhiều hay ít cũng sẽ có nhiêu đó % khả năng sinh lời hoặ lỗ thôi. Nếu biết giữ mình thì mới mong sống lâu. Tôi ví dụ. Nếu mỗi ngày có thể dư ra 10$ thì cứ 10$ là tối đa. Đừng lem nhem cố hơn. Vì nếu như cố hơn thì kết quả thường là ko lấy lại dc 1 ngày đã mất à thường mất luôn cả tháng tiếp theo.
Chuỗi thua tôi gặp hoài. 10 chuỗi nhiều lắm chỉ cắt dc3 là nhiều. 7 chuỗi kia thường là cố quá rồi quá cố luôn.

Thị trường có lúc lọ lú chai. Người cũng có lúc như sông có khúc. Theo tôi thì chẳng cần đến 5 điều đâu. Theo cái nghề này càng lâu. Tôi càng thấy nó chông chênh. Còn đổ bên thắng hay bên thua thì tuỳ lúc. Dắt túi nhiều pp là tốt vì thị trường có lúc này lúc kia mà. Thay vì cứ ngồi chờ đợi nhìn ngó mãi thì có nhiều pp tương thích các thời điểm thị trường sẽ có thể hoạt động nhiều hơn.
Vào lệnh nhiều hay ít cũng sẽ có nhiêu đó % khả năng sinh lời hoặ lỗ thôi. Nếu biết giữ mình thì mới mong sống lâu. Tôi ví dụ. Nếu mỗi ngày có thể dư ra 10$ thì cứ 10$ là tối đa. Đừng lem nhem cố hơn. Vì nếu như cố hơn thì kết quả thường là ko lấy lại dc 1 ngày đã mất à thường mất luôn cả tháng tiếp theo.
Chuỗi thua tôi gặp hoài. 10 chuỗi nhiều lắm chỉ cắt dc3 là nhiều. 7 chuỗi kia thường là cố quá rồi quá cố luôn.
Bác có nhận đệ ko, em xin được làm đệ tử

Bác có nhận đệ ko, em xin được làm đệ tử
Tôi còn chẳng nên thân thì nhận ai. Khéo người ta chửi ngu lại thành trò cười.
Mấy cái tôi nói ra đay thành thật thì ko có j cao siêu cả. Chỉ là những điều cơ bản nhất mà các bác thường xuyên bỏ qua ko thèm ngó tới. Chỉ khi các bác thực sự hiểu nó đáng sợ và quan trọng nhường nào ba cái quy tắc cơ bản này tự nhiên sẽ giữ dc mình trong thị trường này và có hướng đi hợp lí thôi

Tôi còn chẳng nên thân thì nhận ai. Khéo người ta chửi ngu lại thành trò cười.
Mấy cái tôi nói ra đay thành thật thì ko có j cao siêu cả. Chỉ là những điều cơ bản nhất mà các bác thường xuyên bỏ qua ko thèm ngó tới. Chỉ khi các bác thực sự hiểu nó đáng sợ và quan trọng nhường nào ba cái quy tắc cơ bản này tự nhiên sẽ giữ dc mình trong thị trường này và có hướng đi hợp lí thôi
Nếu bác ko ngại thì chia sẻ cho em học hỏi với ạ. Cám ơn bác nhiều lắm

Theo mình thì 1 năm luyện 1 mô hình thôi chế ơi ,nhiều quá AE nhắc không nỗi . Đa số AE điều đi làm ít có thời gian luyện nhiều ,

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 759 Xem / 39 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 129 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,275 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,171 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 310 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên