Chìa khóa để làm chủ tâm lý trading

Thống

Active Member
1,920
8,374
Khác với phân tích kỹ thuật/ cơ bản, tâm lý trading là chủ đề khó xơi. Bởi vì nó không hiển thị trõ ràng như mấy cây nến xanh xanh đỏ đỏ trên màn hình. Bạn đâu thể "thấy", "nghe", hay chạm vào được tâm lý. Nhưng nó thì luôn tác động đến bạn.

Kiểm soát tâm lý chưa bao giờ là dễ dàng. Không chỉ riêng trading, mọi lĩnh vực đều cần kỹ năng này. Nếu bạn vẫn đang lạc lối và chìm đắm trong cảm xúc, hãy để 2 bí quyết này giúp bạn.

1. Đặt đúng tầm nhìn

Bạn biết không, tất cả chúng ta đều đang sống trong tương lai. Nói nghe cao siêu thế thôi chứ giải nghĩa ra là thế này, tất cả mọi hành động của bạn ngày hôm nay sẽ tạo ra kết quả ngày mai. Và động lực để thúc đẩy những hành động đó chính là tầm nhìn.

Nhiều người nói rằng, tôi không cần tầm nhìn, bởi vì tôi không tin là mình có thể đạt được những điều vĩ đại, tôi cảm thấy những thứ đó quá khó với tôi. Thực ra những quan điểm đó cũng là 1 tầm nhìn, tầm nhìn hướng đến những điều bình thường. Và bạn sẽ hiện thực hóa những thứ bình thường đó.

Những gì bạn tin, những gì bạn muốn sẽ định hướng hành động của bạn. Nếu bạn nghĩ rằng, thị trường này không thể sống lâu được, trước sau gì cũng thua, tốt nhất cứ ăn nhanh rút gọn. Thì bạn sẽ hành động theo lòng tham, những trường hợp như vậy thường kết thúc trong thua lỗ. Bởi vì bạn có cho bản thân một niềm tin, một tầm nhìn về sự "tham lam" ngay cả trước khi đặt lệnh.

Hãy tự đặt câu hỏi, nếu là một trader chuyên nghiệp, bạn sẽ làm gì?. Bạn kỷ luật hay trade một cách không theo quy tắc? Bạn quản lý vốn hay vào lệnh rủi ro? Bạn bình tĩnh hay hành động theo cảm xúc?

Cách bạn tin vào tương lai hay nói cách khác là tầm nhìn, sẽ quyết định kết quả cuối cùng mà bạn đạt được.

Chìa khóa để làm chủ tâm lý trading -1.png

2. Xây dựng hệ thói quen tích cực

Nếu bạn để ý, một số sai lầm trading của bạn được lặp đi lặp lại, dù bạn không hề muốn nó xảy ra. Vì sao lại như vậy?

Bởi vì bạn đã xây dựng những thói quen xấu mà bạn không hề biết.

Chúng ta luôn tự tạo ra thói quen cho bản thân. Hãy để ý gần đây, có phải mỗi buổi sáng bạn dậy vào cùng 1 khung giờ không? Có phải bạn thường ăn tối vào 1 thời điểm nhất định không? Trading cũng thế, nếu bạn trade sai cách, dù chỉ 1 lần, cũng đủ để tạo ra một thói quen. Và thói quen này không dừng lại "1 lần", nó sẽ tạo ra một chuỗi - một chuỗi sai lầm kéo dài.

Hãy thay đổi thói quen.

Hãy phá bỏ những thói quen xấu và thay vào đó những thói quen tích cực. Thói quen là cách tuyệt vời nhất để bạn giữ kỷ luật. Bạn không thể tự ép mình làm theo kỷ luật mỗi ngày được, nhưng thói quen thì có thể.

Nếu bạn tạo ra thói quen vào lệnh rủi ro luôn dưới 3%, bạn sẽ không phải sợ tài khoản bất ngờ bốc cháy, dĩ nhiên, giấc ngủ bạn cũng ngon hơn, yên tâm hơn.

Chìa khóa để làm chủ tâm lý trading -2.jpg

Kết luận

Tầm nhìn và thói quen là 2 chiếc chìa khóa chính để làm chủ tâm lý. Nếu như tầm nhìn là đích đến của cuộc hành trình, thì thói quen là phương tiện di chuyển. Không ai có thể thuần thục 2 kỹ năng này chỉ qua 1 đêm. Chúng đòi hỏi thời gian luyện tập. Hãy cố gắng, rồi quả ngọt sẽ đến với bạn.

Happy Trading

Xem thêm:

>> Những dấu hiệu cho thấy bạn đang nghiện trading

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 4 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 34 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 112 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 478 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 279 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,062 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,786 Xem / 78 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên