(Chia sẻ) Các bước cụ thể dẫn đến con đường GIAO DỊCH ĐỂ KIẾM SỐNG

captainfx

Editor
Trial mod
2,036
13,215
Nội dung chia sẻ dưới đây của anh Nguyễn Văn Quic Óp đăng trên group fb Anh Em TraderViet Thiện Lành. Anh chị xem nguồn tại đây
---------​
Cin chào các bạn, lại là tôi đây.

Trước khi tôi viết bài này, về cơ bản lúc tôi ngồi xem cá tôi đã lên được cái ý rồi. Nhưng lúc lên diễn đàn xem tới xem lui, tôi lại nảy ra cái ý khác.

Tôi cũng không biết viết thế này có gọi là "Đạo lý" hay không, nhưng thôi KMN, tôi cứ viết nhé...
Là 1 trader, dù mới hay cũ thì ACE cũng luôn luôn phải có tư duy "tranh thủ".

Kiến thức là vô giá (đôi khi có thêm chứ trị phía sau ), nhưng khi nó FREE, chúng ta phải giật lấy ngay. Đặc biệt là các kiến thức liên quan đến trading (Ko phải mấy kiến thức dạng "You can win if you want hoặc don't complicated your trading" nha

Đôi khi các ACE sẽ thấy bình mỡi rượu cũ, đôi khi là mấy thứ vô giá trị, hoặc mấy câu chuyện xàm bu về chuyện làm giàu, chuyện kiểm soát cái tôi, chuyện này nọ lọ chai.
Nhưng đôi khi, đồ xịn xò cho free nằm trong cái đám hổ lốn bát nháo đó.

Bỏ tiền ra theo học chính quy thì không muốn

Bỏ tiền ra học tào lao bí đao thì bị lừa

Bỏ tiền ra tự đóng cho TT, tự học, tự rút cái sợi dây kinh nghiệm nó dài đủ quấn 100 vòng trái đất thì sợ sức cùng lực kiệt, tới lúc tốt nghiệp thì chỉ còn 1$ trong túi, không đủ sức sống lại.

Cho nên phải siêng nhặt đồ free, phải đọc hết, học hết đồ free. Ai bảo sách nào hay, kiếm bản free đọc. Ai đưa hệ thống nhìn ngon, lấy về demo forward test. Ai nói cái gì hay, đọc xong mà nghiền ngẫm.

Tôi đọc cmt của 1 ông phán học CMT không có tác dụng gì, tôi lại nhớ tới mấy bà dì lúc nào cũng mơ trúng số nhưng lại éo bao giờ mua vé số...

Nói xàm vậy cũng hơi dài, giờ đi vào phần chính của ngày hôm nay.​

CÁC BƯỚC CỤ THỂ DẪN ĐẾN CON ĐƯỜNG TRADE FOR A LIVING - GIAO DỊCH KIẾM SỐNG.

Nghe hấp dẫn không?

Trước khi nói tiếp, tôi xin phép nâng cao quan điểm 1 chút:
  • Tôi không có ý định show TK lời liên tục 2-3 năm gì đó.
  • Tôi cũng không có ý định nhận học trò, dạy forex v.v... (Các bạn đừng add friend nick clone, tôi ko rep đâu)
  • Kiến thức dưới đây là tôi tự đúc kết thông qua việc giao dịch, học, đọc sách v.v... các bạn sẽ thấy vài concept quen thuộc nếu bạn từng trải qua giống tôi nên đừng nói tôi đạo văn

BƯỚC 1: TỒN TẠI ĐỦ LÂU ĐỂ HỌC, THỬ NGHIỆM, THẤT BẠI, HỌC, THỬ NGHIỆM .... N LẦN VÀ THÀNH CÔNG

Các bạn là ng mới, giống như người mới học lái xe hơi, nếu buổi đầu lái xe mà tưởng như trong game, đạp ga 1 phát xe lao vào tường thì các bạn tới đó là xong, ko rút ra đc kinh nghiệm qq gì cả, cũng ko có cơ hội làm lại giống trong game.

Trading cũng vậy, nếu không biết gì cả, nhao vào TT với tất cả những gì mình đang có, tôi nghĩ các bạn cũng biết kết quả rồi. Nói chung, đừng để đến lúc hiểu ra gì đó thì không còn vốn để mà làm lại

Vậy phải làm sao?

Các bạn phải thực hiện đúng như những gì tôi viết sau đây, nếu không làm đc thì các bạn nên bỏ cuộc, vì các bạn thiếu 1 yếu tố quan trọng để trở thành 1 trader: TỰ GIÁC.
  • Giới hạn mức lỗ tối đa 1 lệnh là 1% TK: không cần biết các bạn SL bao nhiêu pip, mỗi lần dính SL chỉ đc mất 1% TK mà thôi. Điều này cho phép bạn có 69 lần lỗ liên tiếp mà vẫn còn vốn để vào lệnh.
  • Tối đa 1 ngày chỉ được vào 1 lệnh: Điều này cho phép bạn kéo dài thời gian rèn luyện ra 5-6 tháng cho 1 lần cháy TK
  • Không cần demo, dùng thẳng TK Cent, học phí 6 tháng đầu là 100$: 100$ TK cent nó tương đương với bạn có 10.000$ trong TK, dĩ nhiên là nó chỉ phóng đại số vốn lên thôi, bạn cũng chỉ đang trade với 100$, lợi nhuận có được cũng tương ứng với 100$.
Các câu hỏi mà bạn sẽ hỏi lại tôi:
  • Ông ei, rủi ro 1%TK/trade thì bao giờ mới giàu? Trả lời: rủi ro 1%TK/Trade, ngày 1 trade win lời 1-2%TK, cho vào excel tính ra ngay.
  • Ông ei, thế nhỡ lệnh đầu tiên thua, sau đó tôi xem đồ thị thấy cơ hội ngon quá, chả lẽ bỏ qua? Trả lời: Hoặc sau khi lỗ tắt máy, hoặc bạn phải học cách chắt chiu và quý trọng 1% vốn của mình, hãy dành nó cho cơ hội ngon nhất.
  • Ông ei, nhưng tôi không biết cái gì là cơ hội ngon nhất? Trả lời: bạn có 6 tháng để đi tìm từng mảnh ghép và ghép chúng lại, đừng vội.
TƯ DUY QUẢN TRỊ RỦI RO

Hôm nay bạn win, hôm sau bạn có chắc sẽ vẫn win? Lệnh buổi sáng win, buổi chiều hưng phấn (Có lời mà) vào tiếp lệnh 2, có chắc sẽ win Chả ai biết đc, có khi mỗi ngày 5%TK eassy, nhưng tôi có thể đảm bảo, khi đầu đã nóng, quyết định thường bậy.

Luôn ghi nhớ: Kiếm đc khó, giữ đc còn khó hơn. Đừng lãng phí mồ hôi công sức của bản thân.
Lệnh có lời, giá đi mạnh, dời ngưỡng mục tiêu ra xa hơn muốn kiếm thêm. Giá bất ngờ quay đầu. Ai mà biết đc, chuyện này xảy ra như cơm bữa.

Luôn ghi nhớ: Tiền vào túi mình rồi mới xem là tiền của mình. Có thể chấp nhận đánh đổi: "Hoặc lời ít đi 1 tí, hoặc ăn nhiều thêm vài tí", nhưng nó phải xứng đáng và phải khả thi.

Thắng đc 2 tuần liên tiếp, nhưng vì rủi ro ít quá, tài khoản nhỏ quá, biết bao giờ mới giàu. Nộp thêm tiền, tăng rủi ro, giá nhảy, tiền nhảy, tâm lý bấn loạn vì tiền bỗng nhiên thay đổi quá nhanh => Bùm.

Ghi nhớ: Bạn cần cho bản thân và tâm lý quen thuộc với con số lớn dần, giờ ai đưa tôi 1tr$ yêu cầu tôi mỗi tháng trả 2%LN, phần còn lại tôi lấy thì tôi cũng ko trade đc. Tâm lý tôi không kiểm soát đc hành vi khi con số mỗi giây thay đổi vài trăm đô.

BƯỚC 2: TƯ DUY THỊ TRƯỜNG

Kinh tế, thị trường, con người, v.v... ai cũng có vòng đời. Tôi đính kèm đây 1 video hay về chu kì kinh tế, các bạn nên xem để có cái khái niệm:

Sinh, lão, bệnh, tử. Cái gì đến sẽ phải đến, ngta có cố gắng trì hoãn thì cũng không thể chống lại hiện tượng tự nhiên này.

Do vậy, chu kỳ thị trường là bước thứ 2 mà bạn phải nắm rõ.

Bạn là ng mới, làm quen khái niệm mới, nhưng lại chơi chung sân với đám ng cũ, những ng đã trải qua đến vài cái chu kỳ kinh tế, chu kỳ thị trường, thậm chí là những ng thừa kế từ tổ tiên về bài học này, hoặc những ng cố tình tác động để làm thay đổi thời gian chu kỳ kinh tế bằng các biện pháp mà chỉ họ mới thực hiện đc. Tôi coi đây cũng là một dạng thao túng thì trường. Hãy chấp nhận, nếu quá khó để chấp nhận, đừng tham gia trò chơi này nữa.

BƯỚC 3: ĐIỂM KHỞI ĐẦU

Nói nhiều như vậy mà không cho ACE 1 cái gì đó gọi là "Lấy ngắn nuôi dài" thì bài viết này cũng vô dụng.

Do vậy, tôi chia sẻ cho ACE 1 trong những hệ thống giao dịch mà tôi hay "nghịch", nó ko có tên, chỉ dùng 2 cái chỉ báo là EMA (Hoặc MA cũng đc) và RSI - 1 cái chỉ báo xu hướng, 1 cái chỉ báo động lượng.

Xem hình trước nhé

awww_tradingview_com_x_5gVWcgUK__3afb5f1daa210d3eb5786c75bd0d0d74._.png

(Link tradingview, không phải link bán khoá học...)

(1): Sự thay đổi hành vi giá là một khái niệm nâng cao, nhưng về mặt cơ bản thì nó cho thấy giá không lặp lại hành vi cũ trước đó.

(2): Giá tăng vượt đỉnh và RSI rơi vào quá mua. Đây có phải là tín hiệu bán đỉnh?
Let's see

Bước thứ nhất: xác định xu hướng.

Một cách khách quan nhất có thể, cũng đừng đi nghe ai đó bàn tán là kháng cự mạnh mẽ hoặc quá mua quá bán qq gì. Chúng ta sử dụng EMA để xác định xu hướng thì phải tin tưởng vào EMA. 2 đường EMA tách ra hướng lên = xu hướng tăng, do đó, chúng ta muốn tìm điểm MUA.

Bước 2: xác định điểm vào lệnh. Setup được cung cấp trong bài viết này là Phân kỳ ẩn tiếp diễn xu hướng RSI.

Bước 3: Tính tiền (tiền lỗ và tiền lời)

Tiền lỗ và tiền lời đơn giản chỉ là tính xem nếu mình phân tích tầm bậy (Cố tình mua khi giáo chủ Dương Nguyễn Huy biểu quá mua) thì mình mất bao nhiêu tiền. Và nếu đúng thì đc bao nhiêu. Trường hợp này là lỗ 1$ và lời 2$ nha.

Bước 4: Chờ kết quả.

Các bạn có thể nhìn chằm chằm vào màn hình, cũng có thể 4 tiếng nhìn 1 lần (Vì ta đang dùng đồ thị H4).

Đánh ngược giáo chủ cho tỉ lệ win cao, tội gì ko tận dụng

Ở trên đây là ví dụ win, vậy còn ví dụ lose?

Để các bạn tự tìm, tôi lười
:V

EMA tôi sử dụng là 21 và 63, tôi định dùng 23 với 69 nhưng tôi nghĩ tôi nên nghiêm túc 1 chút
:V

RSI mặc định 14.

Cặp tiền đc sử dụng là EU - đc xem 1 trong những cặp hiền nhất hệ mặt giời.

Các bạn đừng vội tưởng bở, khung thời gian H4 và EU sẽ không xuất hiện tín hiệu này nhiều đâu... ráng căng mắt ra mà tìm nhé

Tôi nghĩ chừng này là đủ để newbie có thể khởi đầu. Chúc các bạn sớm tốt nghiệp.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Bài viết mà có người thật việc thật là chất lượng nhất. Bác nào nói trading là khó là phức tạp thì chịu khó tìm đọc những bài viết như này

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 877 Xem / 61 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 17 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 91 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 227 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên