Chia sẻ các thị trường giao dịch yêu thích của tôi và tại sao?

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Tôi nhận được rất nhiều câu hỏi về thị trường mà tôi giao dịch. Cũng đơn giản thôi, như mọi người tôi cũng theo dõi các thị trường lớn, có thanh khoản cao vì ở đó có nhiều cơ hội giao dịch price action hơn.

Một vấn đề lớn cản trở sự thành công của nhiều trader là họ đang tập trung vào quá nhiều thị trường. Thêm nữa họ quan tâm đến quá nhiều biến số thông tin từ các sự kiện tin tức để rồi vẽ tùm lum các thứ lên chart, nói về tin tức gây ảnh hưởng thị trường thì có tới vài trăm biến số, coi hết phân tích hết có thể đủ làm bạn bị. Vậy giải pháp để tránh sự điên rồ này là gì?

Giải pháp chỉ có một đó là thu nhỏ lại lượng dữ liệu bạn đang cố gắng hiểu mỗi ngày khi bạn phân tích thị trường. Và ngưng ngay việc theo dõi 30 hoặc 50 thị trường khác nhau cũng như điên cuồng phân tích từng chút từng chút một.

Tại sao tôi chỉ trade một số thị trường

Bạn có thể làm điều gì đó không có nghĩa là bạn nên làm. Bạn có thể thử và vật lộn với cá sấu nước mặn, nhưng điều đó không có nghĩa là bạn nên làm. Bạn có thể ăn McDonald mỗi ngày, nhưng rõ ràng điều đó không có nghĩa là bạn nên làm. Bạn hiểu rõ quan điểm của tôi chứ ...

Trong giao dịch, cũng y chang như vậy; chỉ vì bạn có thể giao dịch tất cả các thị trường do broker của bạn cung cấp không có nghĩa là bạn nên làm như vậy. Mặc dù thực tế này dường như rõ ràng, nhiều trader tự rước bực vào người vì cố gắng theo dõi và giao dịch quá nhiều thị trường.

Hầu hết các trader đều có quyền truy cập vào hàng trăm thị trường từ khắp nơi trên thế giới. Tôi cũng có quyền truy cập vào hàng trăm thị trường nhưng thói quen hàng ngày của tôi là một số lượng rất nhỏ các thị trường nền tảng quen thuộc. Phần lớn thời gian, tôi tập trung vào 4 đến 6 cặp tiền tệ chính, một vài chỉ số chứng khoán và một vài mặt hàng.

Những gì tôi chắc chắn không làm là quan sát 50 thị trường khác nhau và làm não tôi quá tải.

Trở thành chuyên gia trong các thị trường bạn đã chọn

Chuyên môn hóa là một thành phần quan trọng để thành công trên thị trường, cũng như mọi thứ khác trong cuộc sống (các bác sĩ, luật sư, doanh nhân khởi nghiệp, tất cả đều là chuyên gia vì họ biết rất nhiều về một lĩnh vực cụ thể).

Bạn sẽ không trở thành một trader thành công nếu bạn không học chuyên sâu và làm chủ một chiến lược giao dịch. Bạn cũng sẽ không thể tìm thấy sự nhất quán nếu bạn không trở thành chuyên gia trong một số ít thị trường yêu thích. Bạn chỉ cần theo dõi những thị trường bạn chuyên và cảm thấy thoải mái nhất, bạn cần phải phát triển mối quan hệ mật thiết với các thị trường này.

Tôi muốn bạn phát triển cảm giác rất gần gũi về hành vi của một nhóm nhỏ các thị trường lớn, bởi vì làm như vậy sẽ cải thiện giao dịch của bạn nhiều hơn bạn nghĩ. Phát triển mối quan hệ mật thiết với một số thị trường, sẽ cải thiện giao dịch của bạn bằng cách:

- Giữ cho bạn giữ cho tâm trí của bạn rõ ràng và "buộc" kỷ luật. Nếu bạn chỉ có XYZ trên danh sách theo dõi thị trường thì bạn sẽ tập trung hơn và điều này sẽ giúp bạn trở thành chuyên gia trong các thị trường này cũng như loại bỏ rất nhiều biến không cần thiết / mất tập trung khỏi nền tảng và tư duy giao dịch.

- Giúp bạn tránh rủi ro gấp đôi. Bạn không muốn tăng rủi ro gấp đôi nếu bạn thấy cùng một tín hiệu trên thị trường tương tự (một sai lầm rất phổ biến mà nhiều trader mới mắc phải). Thông thường, các trader sẽ mắc sai lầm là vào nhiều giao dịch trên nhiều thị trường cùng một lúc bởi vì họ thấy tín hiệu tốt trên nhiều thị trường / cặp. Tập trung vào một số ít thị trường sẽ giúp bạn loại bỏ nguy cơ bị lôi cuốn vào quá nhiều lệnh cùng một lúc, ngay cả khi bạn nghĩ rằng bạn có thể kiểm soát sự cám dỗ.

- Ít thị trường hơn cũng sẽ làm giảm tần suất bạn có mặt trên thị trường. Làm giảm nguy cơ giao dịch quá mức và giao dịch quá lâu, đây có lẽ là lý do số một mà hầu hết các trader không kiếm được tiền trong thời gian dài.

- Giảm sự thôi thúc giao dịch. Các trader có xu hướng tham gia giao dịch quá thường xuyên chỉ vì họ muốn có mặt trên thị trường, chứ không phải vì có một tín hiệu hành động giá chất lượng xuất hiện. Tập trung vào một số ít các thị trường chính sẽ giúp bạn tập trung hơn vào chất lượng thay vì số lượng.

Vậy, các thị trường mà tôi giao dịch là gì?

Không có gì bí mật cả, tôi thường quan tâm tối đa khoảng 10 đến 12 thị trường khác nhau. Đây là những thị trường tôi yêu thích:

EUR / USD, GBP / USD, AUD / USD, NZD / USD, USD / JPY, EUR / JPY, GBP / JPY, Gold / Silver, Dầu, Chỉ số Dow và chỉ số S & P 500

Đây là những thị trường tôi giao dịch và phân tích nhiều nhất, tôi hiếm khi nhìn vào bất kỳ thị trường nào khác ngoài những thứ này. danh sách tập trung hơn, tôi có thể dành nhiều thời gian hơn cho cặp EUR / USD, GBP / USD, AUD / USD, GBP / JPY, vàng, dầu và Dow, đây là 7 thị trường yêu thích của tôi.

Có bao nhiêu thị trường bạn đang cố gắng giao dịch? Theo tôi, nếu có hơn 12, thì quá nhiều. Đề xuất của tôi là bắt đầu với danh sách 12 thị trường của tôi ở đây và chọn 5 đến 7 mục yêu thích của bạn và gắn bó với nó; trở thành chuyên gia của 5 – 7 thị trường đó.

Dưới đây là một số thị trường mà tôi ghét giao dịch và tại sao?

Trong số các cặp tiền tệ lớn, tôi thực sự không bao giờ xem hoặc giao dịch USD / CHF hoặc USD / CAD, chủ yếu là do kinh nghiệm của tôi, cả hai đều có xu hướng biến động rất khó khăn và thất thường. Tỷ giá USD / CHF có mối tương quan nghịch đảo rất mạnh với tỷ giá EUR / USD, vì vậy thực sự không có điểm nào chú ý khi nhìn vào cả hai thị trường này, tôi thích EUR / USD.

Tôi cũng ghét giao dịch các cặp tiền tệ kỳ lạ như tiền tệ từ một nền kinh tế đang phát triển, đang nổi lên. Những thị trường này là rất thất thường và spread rất rộng và thanh khoản thấp, tất cả những điều kiện xấu.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 22 cuốn sách tài chính dân chuyên nghiệp Wall Street gợi ý đáng để mọi người đọc hè 2018

>> 5 loại tiền tệ được giao dịch phổ biến nhất trên thị trường ngoại hối nửa đầu 2018

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Đồng ý với quan điểm của bác! Có thể quan sát nhiều nếu thích, nhưng nhất định là phải chọn lấy 1 vài cặp yêu thích và hiểu sâu về nó!

đông ý với bác, em nghiẹm ra e trade eth btc tỉ lệ thắng cao hơn trade cặp tiền, vì nghiên cứu chart eth cả năm rồi, cảm giác dần hiểu được phần nào tính của nó

đông ý với bác, em nghiẹm ra e trade eth btc tỉ lệ thắng cao hơn trade cặp tiền, vì nghiên cứu chart eth cả năm rồi, cảm giác dần hiểu được phần nào tính của nó
thêm năm nữa là cái thế ma đao thần sầu luôn rồi

2 cặp bác gét cũng là 2 cặp e gét :D. Đồng UCAD rất khó chịu nên loại luôn. EJ cũng là 1 cặp e bỏ ra bởi nó biến động quá mạnh, ăn dày và thua sấp mặt

2 cặp bác gét cũng là 2 cặp e gét :D. Đồng UCAD rất khó chịu nên loại luôn. EJ cũng là 1 cặp e bỏ ra bởi nó biến động quá mạnh, ăn dày và thua sấp mặt
lâu lâu thấy tinh thần ổn định quá, chuyển qua làm phát cho thấy đời sôi động hehe

Like. Mình cũng chỉ giao dịch 6 cặp chính, 6 cặp JPY và Vàng. Theo dõi thêm Oil, chứng khoán và Bond để phân tích.
Một thời gian ôm thêm cả các cặp chéo và cũng là 1 thời gian thua lỗ nặng. Rút ra bài học thì cũng khá là muộn màng.
Tránh hoàn toàn khỏi CHF. Vì các cặp này yếu và PA không rõ ràng.

Cảm ơn bài viết của bác! Trước em theo các cặp: EU, GU, EJ, GJ nhưng sau này em bỏ EJ và GJ thay bằng AJ và NJ, căn bản vì hai thằng EJ và GJ đánh rất hay nhưng biến động mạnh quá, vốn em lại ít nên hay bị tâm lý. Biết yếu điểm của mình nên em đổi qua AJ và NJ cho nó lành! Tuy em chỉ đánh trên Daily + H4 nhưng theo dõi chi tiết 4 thằng này cũng đủ mệt rùi! Thêm nữa kham không nổi!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên