Chia sẻ cách để bạn giao dịch theo xu hướng hiệu quả hơn với hành động giá

_Em cũng chẳng hỏi xoáy bác làm gì, giúp bác hiểu sâu vấn đề thôi. :D Trong câu hỏi của em có 2 cách xác định theo "định nghĩa" của riêng em nhé. Hai cách xác định này sẽ quyết định vấn đề chốt lời khác nhau.
1. Giao dịch theo xu hướng: Khi giá lần đầu tiên phá qua các mức đỉnh/đáy. Giá quay lại test ok ,cho tin hiệu, ta phang nó. Kỳ vọng ở mức S/R tiếp theo mà giá có khả năng đạt đc nhất để chốt, tránh kỳ vọng xa vì giá sẽ quay lại vùng mua một lần nữa.
2. Giao dịch theo cấu trúc đỉnh/đáy (hay còn gọi là Swing): đây là lần thứ 2 giá quay lại test mức đình/đáy bên trên nhưng ý nghĩa lúc này nó đã khác. Lần giá quay lại này để xác định vùng Swing High/Swing Low gì đó của Trend hiện tại (em phân biệt Trend và Xu hướng là khác nhau nhé). Cách giao dịch vẫn là chờ test đã đời, cho tín hiệu nến ok, quất. Nhưng kỳ vong lúc này là phá Swing High/Low trước đó nhé để đến một vùng giá mới. Cách trade thứ 2 này sẽ được tiếp tục cho đến khi nào Trend bị gãy.

_Bài viết cụ thể thì xưa giờ em ko có, Bác nhìn lại các bài trc đây của em thì chỉ có hình thôi. :D Vì thật sự e rất lười viết bài, phải kèm hình ảnh minh họa, dẫn chứng nữa may ra người đọc mới hiểu đc những gì em nói trong bài viết. Còn để hiểu tường tận một vấn đề thì.... 1, 2 bài viết cũng chỉ là muối bỏ bể :confused::confused:
_Trong trading nó tồn tại rất nhiều vấn đề để giải quyết nhé:
1. Xác định xu hướng
_ Khi nào tiếp diễn ?
_ khi nào đảo chiều ?
_ Bao nhiêu điểm để vào theo một xu hướng ?
_ Điểm chốt lời (kỳ vọng) khi giao dịch theo xu hướng?
_ Điểm SL ?
_ Khi nào một xu hướng mạnh/ yếu ?
2. Xác định trend:
_ Khi nào Trend nên được kỳ vọng tiếp diễn ?
_ Khi nào đảo trend?
_ Trend mới hình thành Up/dow/ Sideway ?
_ Khi cấu trúc trend tương quan, ta kỳ vọng gì ? Khi ko tương quan ta kỳ vọng gì ?
_ Bao nhiêu điểm để vào theo một Trend ?
3. Xác định sideway. Cách giao dịch trong Sideway ?
4. Xác định cản.
_ Tại sao giá phá cản ? tại sao giá ko phá ? Tại sao giá phá cản xong lai quay về đóng dưới/trên cản ?
_ Tại sao giá test cản ko phá, cho tin hiệu nến vào lệnh tại cản nhưng sau đó lại đi ngược tín hiệu nến ?
5. Xác định nhận biết thị trường sẽ tạo Break out giả.
6. Tín hiệu nến vào lệnh ?
_ Tại sao tín hiệu nến lúc thì đúng ? lúc thì sai ?.
_ Tại sao tín hiệu nến lúc đúng giá ko đi xa, sau đó lại quay về phá tín hiệu nến ?
7. Cách dịch chuyển SL
8. Cách nhồi lệnh.
9. Tâm lý giao dịch.
10. Khung thời gian giao dịch.

Tạm thời nhớ được nhiêu đấy !!! :D:D
bác cmt như thế này chứng tỏ lười viết không thuyết phục lắm.

Những vấn đề bác nói ở trên luôn nhức nhối với trader nhưng cũng chỉ là những câu hỏi, người đọc cần nhìn vào câu trả lời.

Tôi thấy thay vì bác đưa ra nhiều câu hỏi thế thì cứ tập trung vào một câu thôi rồi cho cái giải đáp. Như vậy nó mang lợi ích cho cộng đồng nhiều hơn.

Bác cũng vội vàng phê phán bác @kevinng vì chỉ tìm hiểu 1 vấn đề reversal. Nhưng qua những câu hỏi bác đưa ra phía trên thì tôi (và có lẽ nhiều anh em khác) chẳng biết bác giao dịch theo trường phái nào.

Vẫn mong được thấy công phu của bác.

Vấn đề của bác Kevinng hay của các bác là tương tự nhau thôi. Dù cho là đánh Reversal hay đánh Follow trend về cơ bản là các bác đều đánh ngược cái đang tiếp diễn ở hiện tại. Vì các bác phân tích vùng vào lệnh đều là vùng đón sóng, và sau đó kỳ vọng vùng lệnh là đỉnh/ đáy. Tức đều là đánh đảo chiều cả. Nhưng lại ko có khả năng đánh giá "cái đang diễn ra hiện tại" đã kết thúc hay chưa nên sẽ bị thịt trước khi mình " Đúng" là đều bình thường thôi.
Trong cái thị trường mà tất cả mọi thứ đều mơ hồ như thế, thì việc em đặt ra câu hỏi cụ thể hóa vấn đề như thế cũng gọi là em tốt lắm rồi. Việc tìm câu trả lời là của các bác nếu còn muốn tiếp tục theo đuổi nó., vì ko có lý do gì để em làm việc này cả. Chưa kể, câu trả lời của em mà các bác có thể hiểu được mà áp dụng nếu ko qua quá trình tìm tòi đào sâu trước đó. Đều cốt lõi của việc học: là Dù là học từ ai đi chăng nữa, quan trọng là phải hiểu và "biến" cái của ngta thành phù hợp với mình.
Phương pháp trade của e thì là cái màn hình trắng thêm vài đường line thế thôi.:D
Em ko chọc bác Kevinng nữa nhé, chọc bác cũng ko vui gì. Bác ko hài lòng thì bỏ qua em nhé. :D:p
Lời khuyên của em: Điều quan trọng nhất của bất cứ phương pháp nào cũng là trend. Hãy tìm hiều nó thật kỹ, mọi ngóc ngách của nó.

Tản mạn: Tôi mới vào nghề này, đang học hỏi nhưng khi đọc 2 bài viết dưới đây có lẽ chạy mất dép!
1/ Hai ông này có thể chẳng ông nào sai!
‘Hành động giá ....., đa phần cách anh em còn lại không biết sử dụng nó ra sao hoặc là dùng chưa hiệu quả công cụ này. Trong bài hôm nay mình sẽ chia sẻ cách mà anh em có thể áp dụng để giao dịch theo xu hướng hiệu quả hơn với công cụ này.
........
.
Price action là 1 phương pháp chứ không phải công cụ. ... Và công việc của trader không phải là dự đoán tiếp theo sẽ thế nào, mà là cần làm gì cho những điều sẽ xảy ra. .., và như vậy có khác gì người đánh bạc.
2/ Botay.Kom với lý luận này _ Như biết rồi ấy! Nhưng lại mâu thuẫn với chính mình và với thực tế!?
3/ Theo tôi, cái nghề này nói đơn giản là: Dựa vào sự biến động giá của của 1 cặp tiền nào đó ở quá khứ để dự đoán ở tương lai của nó Tăng hay Giảm => mở lệnh Buy hay Sell và chọn thời điểm thoát lệnh, nếu đúng nhiều hơn sai thì tồn tại hay giàu lên, nếu ngược lại thì ngắc ngoải hay bật sới.
- Tất cả các sách dạy, các kiến thức về PP, chỉ báo, ... việc học của chúng ta là để thực hiến vế đầu = Điều kiện đủ để mở lệnh giao dịch.
- Còn thành công hay thất bại fụ thuộc vào từng người: Trình độ, tâm lý, bản lĩnh, ....và sàn giao dịch _ Điều kiện cần để tồn tại hay chết.
4/ Bản chất của nghề này là đánh bạc vì nó không sản xuất ra sản fẩm cho xã hội, số tiền chỉ chuyển từ túi người này sang túi người kia _ Nó chỉ khác sóc đĩa ở chỗ: Nơi mở sòng bạc.
5/ .... (còn trao đổi tiếp các trader nhỉ!)

Chỉnh sửa lần cuối:
_Em cũng chẳng hỏi xoáy bác làm gì, giúp bác hiểu sâu vấn đề thôi. :D Trong câu hỏi của em có 2 cách xác định theo "định nghĩa" của riêng em nhé. Hai cách xác định này sẽ quyết định vấn đề chốt lời khác nhau.
1. Giao dịch theo xu hướng: Khi giá lần đầu tiên phá qua các mức đỉnh/đáy. Giá quay lại test ok ,cho tin hiệu, ta phang nó. Kỳ vọng ở mức S/R tiếp theo mà giá có khả năng đạt đc nhất để chốt, tránh kỳ vọng xa vì giá sẽ quay lại vùng mua một lần nữa.
2. Giao dịch theo cấu trúc đỉnh/đáy (hay còn gọi là Swing): đây là lần thứ 2 giá quay lại test mức đình/đáy bên trên nhưng ý nghĩa lúc này nó đã khác. Lần giá quay lại này để xác định vùng Swing High/Swing Low gì đó của Trend hiện tại (em phân biệt Trend và Xu hướng là khác nhau nhé). Cách giao dịch vẫn là chờ test đã đời, cho tín hiệu nến ok, quất. Nhưng kỳ vong lúc này là phá Swing High/Low trước đó nhé để đến một vùng giá mới. Cách trade thứ 2 này sẽ được tiếp tục cho đến khi nào Trend bị gãy.

_Bài viết cụ thể thì xưa giờ em ko có, Bác nhìn lại các bài trc đây của em thì chỉ có hình thôi. :D Vì thật sự e rất lười viết bài, phải kèm hình ảnh minh họa, dẫn chứng nữa may ra người đọc mới hiểu đc những gì em nói trong bài viết. Còn để hiểu tường tận một vấn đề thì.... 1, 2 bài viết cũng chỉ là muối bỏ bể :confused::confused:
_Trong trading nó tồn tại rất nhiều vấn đề để giải quyết nhé:
1. Xác định xu hướng
_ Khi nào tiếp diễn ?
_ khi nào đảo chiều ?
_ Điểm chốt lời (kỳ vọng) khi giao dịch theo xu hướng?
_ Điểm SL ?
_ Khi nào một xu hướng mạnh/ yếu ?
2. Xác định trend:
_ Khi nào Trend nên được kỳ vọng tiếp diễn ?
_ Khi nào đảo trend?
_ Trend mới hình thành Up/dow/Sideway ?
_ Khi cấu trúc trend tương quan, ta kỳ vọng gì ? Khi ko tương quan ta kỳ vọng gì ?
_ Bao nhiêu điểm để vào theo một Trend ?
3. Xác định sideway. Cách giao dịch trong Sideway ?
4. Xác định cản.
_ Tại sao giá phá cản ? tại sao giá ko phá ? Tại sao giá phá cản xong lai quay về đóng dưới/trên cản ?
_ Tại sao giá test cản ko phá, cho tin hiệu nến vào lệnh tại cản nhưng sau đó lại đi ngược tín hiệu nến ?
5. Xác định nhận biết thị trường sẽ tạo Break out giả.
6. Tín hiệu nến vào lệnh ?
_ Tại sao tín hiệu nến lúc thì đúng ? lúc thì sai ?.
_ Tại sao tín hiệu nến lúc đúng giá ko đi xa, sau đó lại quay về phá tín hiệu nến ?
7. Cách dịch chuyển SL
8. Cách nhồi lệnh.
9. Tâm lý giao dịch.
10. Khung thời gian giao dịch.

Tạm thời nhớ được nhiêu đấy !!! :D:D
pxt của cụ đây @Levuong1983 hãy cho minh 1 lời thank nếu mình giúp dc gì cho cụ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên