Chia sẻ chiến lược giao dịch bằng đường xu hướng (phần 2)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Phần trước mình đã chia sẻ về cách vẽ đường xu hướng và nhìn độ dốc của đường xu hướng để “tùy cơ ứng biến”, đó chỉ là một ứng dụng nhỏ xíu trong vô vàn ứng dụng của đường xu hướng. Phần này ta tiếp tục đi khám phá công năng:

Giao dịch đường xu hướng: Điểm vào lệnh tốt

Nếu bạn muốn tìm cơ hội giao dịch tốt, thì bạn phải giao dịch gần đường xu hướng.

Điều này cho phép bạn có điểm stop loss tốt và cải thiện tỉ lệ lợi nhuận : rủi ro.

Nhưng đó không phải là tất cả…

Bởi vì nếu bạn kết hợp Đường xu hướng với Hỗ trợkháng cự nữa thì đó là nơi bạn tìm thấy các cơ hội giao dịch tốt nhất.

Đây là ý của tôi ...

Bây giờ bạn có thể tự hỏi:

“Vậy khi nào tôi vào một giao dịch?”

Vâng, bạn có thể sử dụng các mẫu nến đảo chiều (như Hammer, Bullish Engulfing, vv) làm tín hiệu kích hoạt điểm vào lệnh của bạn.

Điều này có nghĩa là bạn chỉ tham gia giao dịch khi thị trường đã "thoát khỏi" Đường xu hướng và có khả năng tăng cao hơn.

Dưới đây là một ví dụ:

Chiến lược Breakout Trend Line

Nhìn thì thấy vậy nhưng đến lúc thực hành thì cũng vẫn khó khăn để vào lệnh bởi vì pullback có thể sâu hoặc nông mà.

Tôi sẽ giải thích…

Nếu pullback là sâu và bạn vào lệnh quá sớm, bạn phải chịu rất nhiều "đau đớn".

Nhưng nếu pullback là nông và bạn vào lệnh muộn, bạn có nguy cơ mất cơ hội.

Vậy, giải pháp là gì?

Kỹ thuật Breakout Trend Line

Đây là cách nó hoạt động ...

1. Chờ đợi một pullback trong một xu hướng tăng

2. Vẽ một đường xu hướng kết nối các mức cao của pullback

3. Nếu giá phá vỡ Đường xu hướng, hãy vào lệnh

Dưới đây là một ví dụ:

Đây là logic đằng sau nó ...

Nếu giá phá vỡ trên Đường xu hướng, giá sẽ cho bạn biết người mua có quyền kiểm soát và xu hướng có khả năng tiếp tục.

Nếu không, thì điều đó có nghĩa là người bán vẫn nắm quyền kiểm soát và bạn nên ở ngoài quan sát cho tới khi người mua lấy lại quyền kiểm soát.

Nó có ý nghĩa không?

Làm thế nào để “lướt” cùng xu hướng lớn với kỹ thuật đường xu hướng đơn giản

Dưới đây là cách thực hiện:

1. Vẽ Đường xu hướng hướng lên

2. Đặt dừng lỗ dưới Đường xu hướng

3. Thoát giao dịch nếu giá đóng cửa dưới đường xu hướng

Ví dụ

Tuy nhiên…

Kỹ thuật này sẽ không hoạt động tốt khi thị trường đi theo hình parabol

"Làm cách nào để biết khi nào xu hướng là parabol?"

Dưới đây là 2 điều cần xem cho

1. Các đường xu hướng trở nên dốc hơn (gần giống như một đường thẳng)

2. Phạm vi của nến lớn hơn

Nếu # 1 và # 2 xảy ra, thì thị trường có khả năng sẽ chuyển động theo kiểu parabol.

Ví dụ…

Những trường hợp thị trường dần đi thành hình parabol thì bạn nên thoát lệnh bởi vì tình huống rất khó đoán.

Cách sử dụng Trend Line và xác định xu hướng đảo chiều

Điều này có bao giờ xảy ra với bạn không?

Bạn thấy đấy, giá phá vỡ lên trên Đường xu hướng và bạn nhanh chóng nghĩ rằng "Thị trường sắp đảo chiều lên cao hơn bởi vì Đường xu hướng đã bị phá vỡ"

Điều tiếp theo bạn nghĩ, giá sau khi phá vỡ lại đi ngược xuống, xu hướng lại tiếp tục giảm lại rồi!

Gì vậy nè?

Giá cắt qua đường xu hướng không có nghĩa là xu hướng đó sẽ đảo ngược đâu.
Một xu hướng cần điều chỉnh thường xuyên vì thị trường đôi lúc cũng có sự sai lệch một chút.

Vậy câu hỏi là ..."Làm thế nào để xác định một xu hướng đảo chiều?"

Đây là kỹ thuật 3 bước mà bạn có thể sử dụng…

1. Đợi giá phá vỡ trên đường xu hướng

2. Chờ cho một mức thấp hơn hình thành, quay ngược lại chạm đường xu hướng lần nữa (điều này cho biết người bán đã kiệt sức mình)

3. Nếu giá lại quay ngược lại phá vỡ điểm cao lúc nãy, thị trường có khả năng đảo chiều rất lớn (người mua hiện đang kiểm soát)

Ví dụ…

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Phần trước mình đã chia sẻ về cách vẽ đường xu hướng và nhìn độ dốc của đường xu hướng để “tùy cơ ứng biến”, đó chỉ là một ứng dụng nhỏ xíu trong vô vàn ứng dụng của đường xu hướng. Phần này ta tiếp tục đi khám phá công năng:

Giao dịch đường xu hướng: Điểm vào lệnh tốt

Nếu bạn muốn tìm cơ hội giao dịch tốt, thì bạn phải giao dịch gần đường xu hướng.

Điều này cho phép bạn có điểm stop loss tốt và cải thiện tỉ lệ lợi nhuận : rủi ro.

Nhưng đó không phải là tất cả…

Bởi vì nếu bạn kết hợp Đường xu hướng với Hỗ trợ và kháng cự nữa thì đó là nơi bạn tìm thấy các cơ hội giao dịch tốt nhất.

Đây là ý của tôi ...

Bây giờ bạn có thể tự hỏi:

“Vậy khi nào tôi vào một giao dịch?”

Vâng, bạn có thể sử dụng các mẫu nến đảo chiều (như Hammer, Bullish Engulfing, vv) làm tín hiệu kích hoạt điểm vào lệnh của bạn.

Điều này có nghĩa là bạn chỉ tham gia giao dịch khi thị trường đã "thoát khỏi" Đường xu hướng và có khả năng tăng cao hơn.

Dưới đây là một ví dụ:

Chiến lược Breakout Trend Line

Nhìn thì thấy vậy nhưng đến lúc thực hành thì cũng vẫn khó khăn để vào lệnh bởi vì pullback có thể sâu hoặc nông mà.

Tôi sẽ giải thích…

Nếu pullback là sâu và bạn vào lệnh quá sớm, bạn phải chịu rất nhiều "đau đớn".

Nhưng nếu pullback là nông và bạn vào lệnh muộn, bạn có nguy cơ mất cơ hội.

Vậy, giải pháp là gì?

Kỹ thuật Breakout Trend Line

Đây là cách nó hoạt động ...

1. Chờ đợi một pullback trong một xu hướng tăng

2. Vẽ một đường xu hướng kết nối các mức cao của pullback

3. Nếu giá phá vỡ Đường xu hướng, hãy vào lệnh

Dưới đây là một ví dụ:

Đây là logic đằng sau nó ...

Nếu giá phá vỡ trên Đường xu hướng, giá sẽ cho bạn biết người mua có quyền kiểm soát và xu hướng có khả năng tiếp tục.

Nếu không, thì điều đó có nghĩa là người bán vẫn nắm quyền kiểm soát và bạn nên ở ngoài quan sát cho tới khi người mua lấy lại quyền kiểm soát.

Nó có ý nghĩa không?

Làm thế nào để “lướt” cùng xu hướng lớn với kỹ thuật đường xu hướng đơn giản

Dưới đây là cách thực hiện:

1. Vẽ Đường xu hướng hướng lên

2. Đặt dừng lỗ dưới Đường xu hướng

3. Thoát giao dịch nếu giá đóng cửa dưới đường xu hướng

Ví dụ

Tuy nhiên…

Kỹ thuật này sẽ không hoạt động tốt khi thị trường đi theo hình parabol

"Làm cách nào để biết khi nào xu hướng là parabol?"

Dưới đây là 2 điều cần xem cho

1. Các đường xu hướng trở nên dốc hơn (gần giống như một đường thẳng)

2. Phạm vi của nến lớn hơn

Nếu # 1 và # 2 xảy ra, thì thị trường có khả năng sẽ chuyển động theo kiểu parabol.

Ví dụ…

Những trường hợp thị trường dần đi thành hình parabol thì bạn nên thoát lệnh bởi vì tình huống rất khó đoán.

Cách sử dụng Trend Line và xác định xu hướng đảo chiều

Điều này có bao giờ xảy ra với bạn không?

Bạn thấy đấy, giá phá vỡ lên trên Đường xu hướng và bạn nhanh chóng nghĩ rằng "Thị trường sắp đảo chiều lên cao hơn bởi vì Đường xu hướng đã bị phá vỡ"

Điều tiếp theo bạn nghĩ, giá sau khi phá vỡ lại đi ngược xuống, xu hướng lại tiếp tục giảm lại rồi!

Gì vậy nè?

Giá cắt qua đường xu hướng không có nghĩa là xu hướng đó sẽ đảo ngược đâu.
Một xu hướng cần điều chỉnh thường xuyên vì thị trường đôi lúc cũng có sự sai lệch một chút.

Vậy câu hỏi là ..."Làm thế nào để xác định một xu hướng đảo chiều?"

Đây là kỹ thuật 3 bước mà bạn có thể sử dụng…

1. Đợi giá phá vỡ trên đường xu hướng

2. Chờ cho một mức thấp hơn hình thành, quay ngược lại chạm đường xu hướng lần nữa (điều này cho biết người bán đã kiệt sức mình)

3. Nếu giá lại quay ngược lại phá vỡ điểm cao lúc nãy, thị trường có khả năng đảo chiều rất lớn (người mua hiện đang kiểm soát)

Ví dụ…

Bài viết hay, xin cảm ơn bác nhé

Đây là một bí kíp hay, kết hợp với cả sóng E nữa thì là một pp giao dịch cho tỷ lệ thắng trên 50% ý chứ.

tuyệt vơi ông mặt trời nhưng cho mình hỏi ngu phát .kẽ trend line mình lấy giá đóng cửa làm chuẩn hay lấy râu nến làm chuẩn vậy bác:D:D

chân thành cảm ơn bạn voi anh em TraderViet rất nhiều mình tập ban demo nhờ kiến thức a e chia se thấy con đường crypto đỡ chông gai hơn rất nhiều Chuc a e TraderViet ngày càng nhiều sức khoe

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên