Chia sẻ công cụ chỉ báo phát hiện các mô hình nến đa khung thời gian

Mô hình nến là một trong những phương pháp mang tính chất kinh điển, dễ nhớ, dễ áp dụng, có thể sử dụng được ngay và không cần phải học quá nhiều. Tuy nhiên một trở nên ngại với các trader sử dụng mô hình nến là nhiều khi anh em mất tập trung và không phát hiện ra được là đã có 1 mô hình nến. Đến khi phát hiện ra thì mô hình đã có từ lâu rồi, giá cũng đã chạy rồi, không sử dụng được gì nữa.

Hôm nay The Blade làm một bài viết về indicator đơn giản, hiệu quả dành cho anh em sử dụng các mô hình nến như là một công cụ chủ yếu cũng như sử dụng nó để hỗ trợ thêm cho hệ thống của mình.

Indicator mà tôi sắp giới thiệu ở đây tuyệt đối không phải chén thánh. Nó chẳng cho tín hiệu BUY/SELL gì cả. Nó chỉ đơn thuần là giúp anh em có cái nhìn tổng quát về đa khung thời gian, giảm thiểu thời gian phân tích, đưa ra các nhận xét khách quan, tạo sự tiện lợi và nhanh chóng để anh em ra quyết định. Kết luận lại, indicator mà tôi chia sẻ cho anh em là một indicator HỖ TRỢ cho việc quyết định, còn quyết định BUY/SELL như thế nào là hoàn toàn tùy thuộc vào anh em. Do đó, hiểu được tư duy này, anh em mới sử dụng nó hiệu quả được.

Vậy indicator mà tôi giới thiệu là gì?

INDICATOR GÌ VẬY? DÙNG NGON KHÔNG?

Indicator này thực chất là bảng chỉ báo các mô hình nến đa tính năng.

Dưới đây là hình minh họa cho chỉ báo này:

View attachment 63904

Với thiết kế đơn giản, gọn gàng, không màu mè, nhưng đủ những tính năng cần thiết cho một trader sử dụng mô hình nến và phân tích đa khung thời gian, thì chỉ cần công cụ này có thể hỗ trợ tốt cho các quyết định của trader.

Ngon hay không thì anh em dùng mới biết, nhưng cái ấn tượng đầu tiên của cá nhân Blade là dễ nhìn, dễ hiểu và đầy đủ những cái Blade cần.

TÍNH NĂNG NÓ LÀ GÌ VẬY?

Với một trader giao dịch theo mô hình nến, điều đầu tiên anh ta cần là có một công cụ giúp phát hiện ra thế nến.

Có rất nhiều công cụ như thế, nhưng thường thì nó không gọn gàng và bị nhiễu rất nhiều. Đôi khi hiện đầy màn hình, đủ các thế nến nhưng chẳng có cái nào là đáng giá cả.

Indicator này chỉ báo 1 thế nến gần nhất, khi có thế nến khác, thế nến cũ sẽ bị xóa ngay. Nó giúp chúng ta chỉ tập trung vào cái mới nhất.

View attachment 63905

Đó là phần hiện trên đồ thị giá, còn bảng ở dưới sử dụng như thế nào?

Với idicator này, chúng ta có 6 cột tất cả với 6 vai trò khác nhau:

View attachment 63906

Cột thứ nhất: tên cặp tiền

Ở đây tôi chỉ ví dụ cặp AUDUSD, để xem nhanh các cặp khác, bạn có thể kéo xuống dưới hoặc tùy chỉnh trong settings.

Cột thứ hai: khung thời gian

Cột này sẽ hiện thị đầy đủ các mô hình nến trong tất cả các khung thời gian theo thứ tự từ thấp lên cao M1 - MN. Khung nào có mô hình nến giảm thì để màu đỏ, có mô hình nến tăng thì để màu xanh cho dễ nhận biết.

Cột thứ ba: hướng đi của giá hiện tại

Up là tăng, còn Down là giảm, dựa vào cột này, chúng ta có thể biết được xu hướng hiện tại của từng khung thời gian mà không cần bật chart qua lại mất thời gian.

Cột thứ tư: Mô hình nến tương ứng từng khung thời gian

Với cột này, các mô hình nến sẽ được cập nhật liên tục. Ví dụ ở khung M30 có mô hình Engulfing Bullish còn ở khung M15 lại có Outside Up.

Những mô hình đó sẽ được thể hiện trực tiếp lên đồ thị giá.

Cột thứ năm: Cho biết mô hình đã tồn tại bao lâu rồi.

Cột này thông tin cho chúng ta biết mô hình đã xảy ra lâu chưa, được bao nhiêu cây rồi, nếu lâu quá rồi thì chúng ta nên bỏ qua, còn mới hình thành thì có thể xem xét để phân tích vào lệnh được.

Ví dụ: khung M15 xuất hiện thế Outside Bar và chỉ mới xuất hiện cách đây 1 cây nến.

Cột cuối cùng: cột này được thể hiện dưới dạng nút, nếu bạn click vào nút của khung thời gian nào, indicator sẽ chuyển nhanh qua khung thời gian đó cho bạn xem mô hình nến, khá tiện lợi đúng không nào.

Về phần tinh chỉnh indicator, các bạn có thể vào phần custom để chỉnh theo ý mình, có nhiều tính năng khác, các bạn vào nghiên cứu thêm nhé:

View attachment 63907

Tôi vừa review xong một indicator khá hữu ích với các anh em trader theo trường phái mô hình nến. Một vài anh em sẽ cảm thấy indicator này rối, vô dụng, nhưng rối và vô dụng hay không là tùy vào cách sử dụng của anh em nữa. Anh em nào quan tâm đến indicator này thì comment bên dưới nhé, tôi sẽ "gả" đi. Lucky trading!

Xem thêm:

>> Tài liệu trading thì rất nhiều nhưng tại sao trader vẫn cứ thua lỗ?
cho mình con indicator này với bạn oi ?

Những bạn comment trước ai chưa nhận được thì inbox mình vì mình không inbox được cho các bạn.

Còn bây giờ thì chốt sổ nhé. Không share nữa. Share hết cho 100 người làm Blade chóng hết mặt rồi. :confused:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 50 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên