[Chia sẻ] Day trader sử dụng bao nhiêu màn hình giao dịch là đủ?

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,293
Viết phân tích kỹ thuật mãi cũng mệt, nay đổi chủ đề chút nhé anh em!

chia-se-day-trader-su-dung-bao-nhieu-man-hinh-giao-dich-la-du-traderviet1.png

Bên trên là một ví dụ điển hình về số lượng màn hình mà một trader của quỹ cần theo dõi. Vậy có phải càng nhiều màn hình giao dịch, thì càng chuyên nghiệp, càng kiếm được nhiều tiền hơn? Bài viết hôm nay sẽ bàn luận về việc day trader sử dụng bao nhiêu màn hình giao dịch là đủ.

Câu trả lời tạm thời đó là: Bạn chỉ cần 1 màn hình duy nhất.

Với các nền tảng giao dịch hiện nay bạn rất dễ dàng resize và thêm các widgets để tiết kiệm thời gian thao tác. Qua thời gian giao dịch tôi phát hiện ra rằng tập trung vào 1 màn hình duy nhất giúp giảm được các tín hiệu nhiễu của thị trường.

Để vẫn đảm bảo tiếp nhận được lượng thông tin cần thiết mình chia màn hình thành 3 khu vực như hình bên dưới:

chia-se-day-trader-su-dung-bao-nhieu-man-hinh-giao-dich-la-du-traderviet2.png

Phía bên trái
Đây là khu vực hiển thị thông tin tổng quát, giúp bạn truy cập nhanh vào các sản phẩm giao dịch khác cũng như thiết lập một số thông số cần thiết. Cá nhân mình thấy phần này có thể ẩn đi để làm tăng diện tích hiển thị của hai phần còn lại, bạn có thể dễ dàng làm điều này bằng cách sử dụng phím tắt (ví dụ trên nền MT4 đó là: Ctrl + M; Ctrl + N; …)

Phần trung tâm
Đây là phần chiếm diện tích lớn nhất của màn hình và là phần đòi hỏi sự tập trung của bạn nhiều nhất. Nó là nơi đặt cặp tiền trên khung thời gian bạn muốn giao dịch. Bạn phải làm cho phần này thật dễ nhìn, để có thể quan sát kỹ các hành động giá đang xảy ra, nhớ loại bỏ đi những chỉ báo không cần thiết hoặc ít dùng.

Phần bên phải
Đây thường là khu vực để bạn sắp xếp khung thời gian khác để phục vụ cho việc phân tích. Ví dụ tôi giao dịch khung H4 thì bên phải này tôi sẽ đặt khung daily.

Có một số trader sẽ cho rằng như vậy là quá chật chội, và sẽ không thể cập nhật kịp những thông tin cần thiết, dưới đây là một vài công cụ bạn có thể sử dụng để giảm thiểu số màn hình cần thiết:

Báo động giá
Nếu bạn giao dịch nhiều hơn 1 cặp tiền, hoặc nhiều hơn 2 khung thời gian, rõ ràng cách phân chia như trên là không thể đáp ứng. Giải pháp đó là bạn vẫn có thể mở nhiều tab, nhưng chỉ hiện thị cái cần chú ý nhất, sau đó hãy đặt công cụ arlert (báo động giá) tại những khu vực quan trọng (của cặp tiền khác, hoặc khung thời gian khác). Khi giá đến những vùng này, báo động sẽ phát ra và bạn di chuyển đến đó để kiểm tra.

chia-se-day-trader-su-dung-bao-nhieu-man-hinh-giao-dich-la-du-traderviet3.png

Thứ tự hóa các tab
Việc thứ tự hóa các tab giúp bạn dễ dàng điều hướng và tránh những nhầm lẫn không đáng có. Ví dụ bạn thường giao dịch 3 cặp tiền, mỗi cặp gồm 2 khung H4 và D1, bạn có thẻ sắp xếp như hình dưới.

chia-se-day-trader-su-dung-bao-nhieu-man-hinh-giao-dich-la-du-traderviet4.png

Lược bỏ những thành phần gây nhiễu
Do diện tích hiển thị không nhiều nên bạn hãy cố gắng loại bỏ đi những chỉ báo kém quan trọng, nếu có thể hãy giao dịch với chart trắng, việc làm này giúp loại bỏ những tín hiệu nhiễu từ các indicator đồng thời giúp bạn tập trung nhiều hơn vào chuyển động giá thuần túy, và ở một góc độ nào đó, không có chỉ báo nào giúp bạn dự đoán hướng đi của giá tốt hơn chính nó.

Lời kết:
Quan điểm của bài viết dựa trên một day trader bình thường, không có nhiều yêu cầu đặc biệt như: scalping rất nhiều cặp tiền, giao dịch tin hay sử dụng những hệ thống giao dịch phức tạp. Bản thân mình cũng vẫn sử dụng hai màn hình khi giao dịch (do còn làm tác vụ khác), bên dưới là góc trading của mình, hãy cùng chia sẻ ý kiến (kèm hình ảnh thì càng tốt) bên dưới bài viết về cách phân chia và số lượng màn hình sử dụng nhé!

chia-se-day-trader-su-dung-bao-nhieu-man-hinh-giao-dich-la-du-traderviet5.png

Happy trading,

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Em đồng quan điểm với bác, 1 màn hình là đủ. Đặt alert xong xem phim đợi ting ting rồi vào rùa :))

Các bác cho em hỏi. Alert theo chỉ báo mình set up thế nào ah? Ví dụ như chỉ báo nò đó mà để nó chay 24/24 giờ. Có tín hiệu nó báo mình.

Các bác cho em hỏi. Alert theo chỉ báo mình set up thế nào ah? Ví dụ như chỉ báo nò đó mà để nó chay 24/24 giờ. Có tín hiệu nó báo mình.
bác muốn chơi cái này thì nên tìm những con indicator nào có alert qua email nưa, đi đâu nó cũng báo.
Vấn đề đó là bác phải mở máy 24/24, chắc toi cái máy sớm, không thì phải chơi máy ảo VPS

Cá nhân mình vẫn thích đa màn hình hơn là 1,chỉ nói đến vấn đề về kinh tế khi ko thể mua 1 màn hình to tổ chảng để chứa các thông tin CÓ THỂ NHÌN RÕ 1 lúc, khi phân tích không thể chỉ phân tích 1 chr mà còn rất rất nhiều thứ liên đới có thể 2 3 5 chr liên đới, không thể nào cứ chuyển qua lại mãi được, mình từng nhìn nhận ra rất nhiều vấn đề khi làm việc với đa màn hình, và đã từng rất khó chịu khi làm việc với 1 màn và cả đống thứ cần phản hiển thị cùng lúc, vấn đề thường gặp ở ae chúng ta là không gian làm việc càng thoải mái càng tốt.
Còn việc alert hay không alert thì máy mình vẫn chạy 24/7 gần chục năm nay. Các bạn thắc mắc mình dùng máy gì thì mình chia sẻ luôn, dell t5500 , 2xeon X5570, 24gb ram tới giờ chưa hề lỗi lầm gì, giá case khoảng 17tr chưa tính màn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 675 Xem / 54 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 16 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 89 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,959 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 222 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên