Chia sẻ file ghi chép nhật ký giao dịch hàng ngày cho Coin Trader

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Dạo một vòng quanh Twitter mình bắt gặp tài khoản của một anh Crypto Trader mà cái tweet của ảnh làm mình rất chú ý:

https://twitter.com/CryptoChoe/status/1025618782327398400

Chiến lược 2 năm tới:

1. Chúng ta cần xây dựng tài khoản 1k thành 50k thật mạnh mẽ. Điều đó đi đôi với các trade rủi ro cao hơn đi đôi với lợi nhuận cao hơn.
2. Một khi đã đạt 50k, đường sẽ rộng mở hơn tới 200k.
3. Một khi đã đạt 200k, chúng ta cần bảo toàn vốn với các setup rủi ro ít, lợi nhuận trung bình.
4. Mục tiêu tối thượng: 1M (1 triệu đô)

Bắt đầu thôi, ai sẵn sàng nào?

Mới đầu mình tưởng anh này trẻ trâu, vậy mà ảnh làm thật các bác ạ. Ảnh vào lệnh nào thì post lên Twitter lệnh đó, sau vài ngày lại tweet 1 cái tổng kết các trade đã vào và ghi rõ trên nhật ký giao dịch.

Mình nghĩ đây thực sự là 1 cách rất hay để chúng ta cải thiện kỹ năng trading, việc đặt ra 1 mục tiêu, bất kể là vô lý tới đâu, sẽ giúp chúng ta có một cái đích để hướng tới, rồi từ từ thực hiện mục tiêu đó mỗi ngày. Rồi phải ghi nhật ký giao dịch đầy đủ để vừa trade vừa tích luỹ kinh nghiệm, vì khi trade thực chiến anh em sẽ gặp rất nhiều tình huống không hề có đề cập trong sách vở, và chắc chắn sẽ mắc phải những sai lầm rất ngớ ngẩn, tưởng chừng không thể mắc phải nhưng vẫn mắc do cảm xúc chi phối. Các sai lầm đơn giản như Buy ở ngay kháng cự vì thấy giá tăng nhanh quá FOMO nhảy vào, hoặc quên đặt... stop loss vì quá tự tin, hay Buy ngay mà không chờ nến đóng cửa, vân vân.

Khi viết các sai lầm đó ra kèm theo mức lỗ phải trả giá, anh em sẽ nhớ nó rất lâu, kiểu khắc ghi trong đầu luôn ấy, để lần sau không mắc phải nữa. Lần sau mình sẽ không Buy FOMO nữa, hay lần sau mình sẽ đợi giá đóng cửa rồi mới Buy. Cứ từ từ như thế mỗi ngày, anh em sẽ cảm thấy mình tiến bộ nhanh hơn, và mình tin rằng bước đầu để trade cho thành thục là phải biết hạn chế thua lỗ, thay vì kiếm được tiền từ thị trường.

Bên trên là cái nhật ký giao dịch của mình những ngày mới tập trade, nhìn thật ngu người nhưng nó đã giúp mình rất rất nhiều :D

Rồi bây giờ phải tiến hoá hơn một tí, mình đã dựa vào bảng nhật ký giao dịch của Eric Choe để soạn hẳn một cái bảng nhật ký của mình, trong file này mình đã lập công thức tính toán sẵn cho 200 trade, anh em nếu thấy thiếu có thể copy qua sheet tiếp theo để ghi tiếp.

Link file ghi chép nhật ký giao dịch tại đây.

Cái hay của nhật ký này là nó tách biệt hẳn hoi phần lợi nhuận và % gain giữa trade có đòn bẩy và không có đòn bẩy. Vì đòn bẩy là anh em mượn vốn của sàn để trade, do đó sẽ làm bóp méo % gain thực, cái % gain mà không có đòn bẩy - Net % Gain mới đánh giá chính xác chất lượng cú trade của anh em.

Các ô màu xám là phần nội dung anh em phải tự nhập vào, còn lại thì tự công thức nó tính. Anh em muốn download về để ghi chép thì vào File --> Download as --> Microsoft Excel là xong nhé.

Rồi, anh em cứ từ từ thưởng thức nhé. Mục tiêu giao dịch và cách ghi nhật ký của anh em như thế nào, có giống của mình không. Mời chia sẻ bên dưới nhé, cám ơn anh em.

Xem thêm:

>> Tại sao Bitcoin ETF liên tục bị SEC từ chối? Còn hy vọng nào không?

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Mình chỉ có việc đọc bài thôi mà cũng đủ mệt rồi, các bác còn đi sưu tầm, nghiên cứu, viết bài.... Bái phục. Cám ơn bác @Nhathoai, cám ơn TraderViet.

Bóng bơm, bóng bẹp rồi mà tui vẫn chưa biết phải mở cái account như thế nào :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• The Blade trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 70,265 Xem / 38 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,621 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 247 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 447 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,136 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 343 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 199 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên