Chia sẻ hệ thống giao dịch Day Trading của JOE ROSS - Hồi 1: Nguyên tắc đồ thị

chauchau1207

Editor
Trial mod
346
2,302
Đến hẹn lại lên, hôm nay tôi lại tiếp tục chia sẻ với anh em TraderViet một hệ thống giao dịch do một trader có tiếng Joe Ross phát triển. Nói sơ về Joe Ross, ông là tác giả của các bài viết nổi tiếng và nhà đào tạo trading, đặc biệt ông là trader trên thị trường hợp đồng tương lai hàng hóa từ năm 1957. Năm 1988, ông đã có 7 bài viết nổi tiếng cho thị trường tương lai, và tất cả đều trở thành kinh điển. Các tác phẩm có thể kể đến của ông như:

+ Trading the Ross Hook

+ Trading is a business

+ Trading Optures and Futions

+ Trading Spreads and Seasonals.

Ưu điểm trong cách viết của Joe Ross là ông viết rất dễ hiểu và trình bày theo kiểu step-by-step hướng dẫn người đọc chi tiết đến cách ứng dụng phương pháp của ông như thế nào.

Joe Ross

Không như những lần trước, phương pháp giao dịch mà tôi sắp chia sẻ trong chuỗi bài này sẽ dành cho day trading, tức là chúng ta sẽ vào và ra thị trường trong một thời gian ngắn, dĩ nhiên nó có thể áp dụng cho khung thời gian dài hơn nếu bạn giao dịch mà thấy nó hiệu quả.

Do đây cũng là một hệ thống giao dịch hoàn thiện với đầy đủ các yếu tố vào lệnh, ra lệnh, stoploss, takeprofit, quản lý vốn, quản lý lệnh giao dịch, ý tưởng, tâm lý giao dịch,... nên tôi sẽ chia thành nhiều hồi và post lên để anh em học hỏi dần dần. Nếu post lên hết anh em cũng coi rồi để đó mà thôi, vì nó quá nhiều dễ gây nhàm chán. Do đó, mỗi ngày học một ít, thực hành một ít xem nhưng mà chắc chắn.

Chắc chắn chuỗi bài viết này không chỉ dừng lại ở chiến lược giao dịch, chúng ta sẽ được trải nghiệm thêm từ tác giả cái tư duy và những sự hiểu biết khác.

Không dài dòng nữa, chúng ta sẽ bắt đầu vào hồi thứ nhất - hồi của những khái niệm.

QUY TẮC CỦA ĐỒ THỊ

Tất cả các hành động giá ( price action) đều tuân theo 1 quy tắc, quy tắc đó gọi là "Quy tắc của đồ thị" (TLOC).

Thị trường chúng ta trade không quan trọng, bất kể là thị trường Forex, hợp đồng tương lai, cổ phiếu, trái phiếu hay CFDs, những đồ thị chúng ta nhìn đều tuân theo quy tắc TLOC. Bất kể khung thời gian nào thì đồ thị chúng ta nhìn vẫn tuân theo TLOC.

TLOC tiết lộ cho bạn biết phản ứng và cảm xúc của con người dưới dạng đồ thị thông qua sự di chuyển của giá. Giá có một vùng giá trị giới hạn bởi đỉnh và đáy. Khoảng cách từ đỉnh và đáy cho ta một vùng (range). Nếu bạn lấy hiệu giữa đỉnh và đáy cho ra một kết quả, kết quả đó gọi là độ biến động thị trường. Đơn giản vậy thôi.

Đây là đồ thị mực nước trên sông Elbe ở Đức. Chúng ta chỉ cần nhìn thôi, khoan hãy thắc mắc 1, 2, 3 và Rhs là gì đã.

Đồ thị này cho bạn thấy rằng có 1 tác nhân nào đó đang dẫn dắt mực nước làm cho nó dâng cao hơn ở tháng 2 và cạn hơn ở tháng 1. Vậy tác nhân đó là gì? Là tổng lượng mưa, lượng tuyết tan chảy, các yếu tố đầu vào khác do mùa xuân tạo ra cho dòng sông Elbe. Chúng ta lấy mức cạn nhất của dòng sông so với mức dâng cao nhất sẽ được một vùng giá trị.

Cùng nhìn vào một đồ thị khác nào!

Đồ thị này thì có vẻ thân thuộc hơn rồi nhỉ. Nó có thể vào lệnh được không? Không, tất nhiên là không bởi vì chúng ta không biết đồ thị này biểu diễn cho cái gì, cặp tiền nào, nhân tố tắc động lên nó là gì. Nói tóm lại, nó là thị trường nào? Nếu không biết, chẳng thể nào chúng ta trade được.

Cùng nhìn thêm một chart nữa. Chart này đơn giản được tạo ra bởi các con số ngẫu nhiên hoàn toàn. Và bạn cũng thấy đó, đỉnh đáy mở đóng lung tung.

Nhìn đồ thị này bạn có thấy kích thích không?

Vậy đồ thị giá là gì? Và cái gì tác động lên những đồ thị forex, chứng khoán, futures... mà chúng ta xem hàng ngày. Phải chăng là những tin tức như NFP, FOMC hay doanh nghiệp này có lợi nhuận, doanh nghiệp kia thua lỗ. Nhưng không, nhưng tác nhân ảnh hưởng lên giá chỉ là sự phản ứng cảm xúc của con người: sợ hãi, tham lam, tự hào, giận dữ, tội lỗi,...

Vậy bạn làm gì với khi thấy những cảm xúc ấy, dựa vào chúng để giao dịch? Bạn có hiểu hết những cảm xúc ấy không?

Đó chính là cái tôi muốn chia sẻ trong hồi này, nguyên tắc của đồ thị là gì - đó là những cảm xúc của con người tác động lên đồ thị giá.

Trong hồi sau, chúng ta sẽ bắt đầu nhận dạng những cảm xúc đó thông qua những mẫu hình và dựa vào đó để kiếm được lợi nhuận.

Xem thêm:

>> Chiến lược giao dịch Price Breaks Through - Hồi 1

>> Phương pháp giao dịch Camelback của Joe Ross

Theo Joe Ross

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Dear bác chauchau,

Mình 41t, trade từ 2008.

Mình đánh giá cao hệ thống giao dịch này của bác. Mình đề cao tính đơn giản, hiệu quả.

Mình rất trân trọng sự chia sẻ này của bác.

Mình rất cảm ơn nếu bác có thể share trading system này nhằm lĩnh hội tinh hoa của nó. Email của mình là [email protected].

Trân trọng sự chiếu cố của bác chauchau.

Thánh goldandforex168.

theo nghiên cứu của mình thì đây cũng là chiến thuật và phương pháp gần giống với 123 STFX, nhưng nội dung chặt chẽ hơn rất nhiều.
mình đánh giá pp này rất cao.
có thể bác @tienha nhà ta là thủ lĩnh của món này đây, bác ấy có 1 sự kết hợp rất hay, rất hiệu quả theo cách rất riêng của của bác ấy, và cụ thể là bác ấy đã cho thấy nó lợi hại như thế nào. gần đây không thấy bác ấy sinh hoạt, nếu không ae có dịp học hỏi thêm rất nhiều.
mong bác thớt nhanh chóng hoàn thành bài cho ae học hỏi chứ hóng lâu quá rồi.
mình cũng từng áp dụng 1 tgian ngắn nhưng vẫn chưa tìm ra đc cái tinh túy của nó vì thiếu thốn kiến thức bổ trợ. kiểu giống như có người cho 1 loại quả mà chưa biết nó là quả gì nên cũng chả biết phải ăn như thế nào.
nay có bác thớt chia sẽ cái này, quả là tuyệt vời mà.

theo nghiên cứu của mình thì đây cũng là chiến thuật và phương pháp gần giống với 123 STFX, nhưng nội dung chặt chẽ hơn rất nhiều.
có thể bác @tienha nhà ta là thủ lĩnh của món này đây, bác ấy có 1 sự kết hợp rất hay, rất hiệu quả theo cách rất riêng của của bác ấy, và cụ thể là bác ấy đã cho thấy nó lợi hại như thế nào. gần đây không thấy bác ấy sinh hoạt, nếu không ae có dịp học hỏi thêm rất nhiều.
mình cũng từng áp dụng 1 tgian ngắn nhưng vẫn chưa tìm ra đc cái tinh túy của nó vì thiếu thốn kiến thức bổ trợ. kiểu giống như có người cho 1 loại quả mà chưa biết nó là quả gì nên cũng chả biết phải ăn như thế nào.
Nếu không có điều kiện học trực tiếp thì bác có thể lên youtube coi sạch hết clip của Nikos thì chắc bác cũng sẽ lĩnh ngộ được ít nhiều trong đó.

Dear bác chauchau,

Mình 41t, trade từ 2008.

Mình đánh giá cao hệ thống giao dịch này của bác. Mình đề cao tính đơn giản, hiệu quả.

Mình rất trân trọng sự chia sẻ này của bác.

Mình rất cảm ơn nếu bác có thể share trading system này nhằm lĩnh hội tinh hoa của nó. Email của mình là [email protected].

Trân trọng sự chiếu cố của bác chauchau.

Thánh goldandforex168.

Bác muốn tài liệu tiếng anh hay tài liệu tiếng việt vậy bác ?

Ok bác, sẽ chia sẻ đầy đủ với mọi người.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên