[Chia sẻ Indicator] phát hiện gap cho anh em giao dịch khoảng nhảy giá

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,291
Hi anh em! Chiến lược giao dịch với khoảng nhảy giá (gap) là một chiến lược không mấy xa lạ với những anh em giao dịch chứng khoán. Tuy nhiên với thị trường chạy liên tục 24/24 và 5/7 như thị trường tiền tệ thì có đôi chút hạn chế, các khoảng nhảy giá ít khi xuất hiện và với mức độ không quá lớn, nhưng không có nghĩa là chúng ta không thể tận dụng chúng. Mình biết những anh em thậm chí chỉ chuyên về đánh gap các cặp tiền tệ.

Với thị trường tiền tệ, thường thì gap sẽ xuất hiện mạnh nhất vào phiên đầu tuần, việc quét hết các cặp tiền sẽ chiếm kha khá thời gian, nên trong bài viết này mình sẽ chia sẻ cho anh em một công cụ tự động phát hiện những khoảng nhảy giá để anh em không phải làm thủ công công đoạn này nữa.

Những chiến lược đánh gap anh em có thể tham khảo những bài viết bên dưới:

>> Chiến lược giao dịch theo xu hướng với Runaway Gap (Khoảng trống giá) không nên bỏ qua!

>> Chiến lược giao dịch đảo chiều dựa trên khoảng nhảy giá kiệt sức

>> Giao dịch khoảng trống có mang lại lợi nhuận không?

Indicator phát hiện gap trên các cặp tiền tệ

Sau khi cài đặt indicator này vào sẽ ra dao diện như sau:

Đối với các cặp tiền, gap sẽ được đo bằng số point, do đó anh em nhớ chia 10 để tính ra số píp. Như hình trên, gap cặp GBPJPY là 356 point, tức bằng 35.6 píp. Các chỉ số thường được đo bằng điểm.

Mẹo: Chỉ báo không thể chỉnh được màu sắc font do đó anh em cần phải chỉnh màu nền để nhìn rõ hơn. Ví dụ nếu anh em dùng nền màu sáng sẽ khó nhìn:

Nên chỉnh lại nền đen để nhìn rõ hơn:

Nhận xét ưu nhược điểm chỉ báo:

Ưu điểm: Dễ dàng phát hiện các khoảng nhảy giá một cách chính xác, tiết kiệm rất nhiều thời gian cho trader. Dễ dàng so sánh gap giữa các sàn khác nhau.

Nhược điểm: Không có tùy chỉnh màu sắc và các cặp tiền, khiến việc hiển thị tương đối rối rắm.

Cách cài đặt chỉ báo

Anh em tải indicator gắn ngoài ở cuối bài rồi làm theo video hướng dẫn phía dưới nhé!

Tổng kết

Đây chỉ là một công cụ hỗ trợ giúp phát hiện gap nhanh thuận tiện hơn, việc phân tích và vào lệnh là một khâu khác, phụ thuộc vào chiến lược mà anh em theo đuổi.

Hy vọng nó hỗ trợ tốt công việc giao dịch của mọi người! Happy trading!

P/s: Anh em cần chỉ báo nhớ cmt phía dưới, đủ 10 cmt mình sẽ up file lên để anh em tải về. Câu cmt tí, anh em thông cảm hehe :D

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Bro có thể nói indicator ấy lấy GAP như thế nào ? Đầu tuần thôi hay sao ? Hay thế nào ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên