Chia sẻ một chiến lược scalping hiệu quả - Phương pháp số 3

chauchau1207

Editor
Trial mod
346
2,307
Qua phương pháp số 1 và phương pháp số 2, các bác thấy như thế nào? Giao dịch có ổn không? Nếu chưa ổn, chúng ta cùng nhìn lại những vấn đề, có thể anh em sẽ mắc phải trong quá trình giao dịch dẫn đến rủi ro:

+ Đánh ngược xu hướng

+ Chưa quan tâm kết hợp quản lý vốn và quản lý rủi ro

+ Tư duy đây là chén thánh. Vì những system từ trước tới giờ tôi chia sẻ đều không phải chén thánh. Chỉ có những người tùy chỉnh nó theo kinh nghiệm và giao dịch đủ lâu mới biến nó thành chén thánh được.

+ Chưa kết hợp thêm bộ lọc tùy vào sở trường của bản thân, như trường hợp của tôi, tôi sẽ kết hợp thêm bollinger bands vào để tăng xác suất giao dịch. (Phần này tôi chưa thấy anh em nào khai thác). BBs vẫn là công cụ hiệu quả, các bác nên khai thác nó nhiều hơn.

Dừng lại ở phương pháp số 1 và số 2, tôi tiếp tục sang phương pháp số 3 của tác giả Atheer. Vẫn phong cách đó, vẫn cách giao dịch đó. Nó chỉ là các phương pháp, các bác nên tùy biến hoặc tích hợp theo kinh nghiệm và hệ thống giao dịch của các bác. Không nên sử dụng nó riêng lẻ nhé.

QUY TẮC SELL

+ Hai cây nến cuối cùng là hai cây nến có màu khác nhau.

+ Hai cây nến trước đó phải cao hơn hai cây nến cuối cùng.

+ Chờ đến khi giá đóng cửa dưới đường sweet spot ( indicator tạo ra đường sweet spot tôi có đính kèm bên dưới).

+ Sell và đặt stop trên đỉnh của 2 cây nến đó.

+ Đặt tỷ lệ Reward : Risk = 2 : 1

+ Dời stoploss về hòa vốn khi lợi nhuận bằng stoploss (cái này là tùy chọn, không bắt buộc).

QUY TẮC BUY

+ Hai cây nến cuối cùng là hai cây nến có màu khác nhau.

+ Hai cây nến trước đó phải thấp hơn hai cây nến cuối cùng.

+ Chờ đến khi giá đóng cửa trên đường sweet spot ( indicator tạo ra đường sweet spot tôi có đính kèm bên dưới).

+ Buy và đặt stop dưới đáy của 2 cây nến đó.

+ Đặt tỷ lệ Reward : Risk = 2 : 1

+ Dời stoploss về hòa vốn khi lợi nhuận bằng stoploss (cái này là tùy chọn, không bắt buộc).

Dưới đây là một số ví dụ để dễ hình dung:

Theo Atheer

Đính kèm

• SweetSpots GOLD.ex4
    11.3 KB · Xem: 182

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Trường hợp sell thứ 2 của bác vi phạm quy tắc 2 (2 cây nến trước đó phải cao hơn 2 cây nến cuối cùng). Bác có thể giải thích rõ hơn về trường hợp này ko?

Đâu có vi phạm đâu bác, cây nến xanh vẫn cao hơn cây nến đỏ mà

Trường hợp này nến 4 đỉnh cũng thấp 2 hơn nến 1 và 2. Lệnh sell thứ 2 nhé, ko phải lệnh đầu

Chắc mình ghi không rõ nên các bác hiểu lầm. Ý của mình là một trong hai cây nến trước cao hơn cây nến cuối cùng thì thỏa điều kiện số 2 (tức là hoặc cây nến 3, hoặc cây nến 4 cao hơn 2 cây nến cuối là được).

Anh ơi cho em hỏi sao e tải indi này về thấy nó toàn màu màu xanh k, k thấy màu đỏ đâu cả, với lại cho em hỏi cái indi này có repain k ah, em cảm ơn A nhiều ạ :) Mong A hồi âm :)

Đây bác ạ. Có nhiều đường màu xanh lắm.
Bác cho em hỏi thêm là nếu 4 nến thỏa mãn điều kiện nhưng nếu giá ko cắt qua đường Sweet pot thì có vào lệnh ko?

Đính kèm

169.9 KB · Xem: 4
Chỉnh sửa lần cuối:
Bác cho em hỏi thêm là nếu 4 nến thỏa mãn điều kiện nhưng nếu giá ko cắt qua đường Sweet pot thì có vào lệnh ko?
cái sweet pot này giống như round number thì phải. toàn ở những mức giá chẵn. nếu bạn trade trên khung lớn thì se thấy nhiều đường. còn nếu để khung nhỏ thì do giới hạn màn hình chỉ nhìn đc mấy đường gần nhất thôi.

Lý do: đây là phương pháp scalping trong tg ngắn (M1, M5, M15) với tg dài hơn thì đường xanh đương nhiên sẽ nhiều hơn

Tuy nhiên, chủ thớt cho mình hỏi mình thấy có thêm đường màu xanh nét đứt là sao vậy bác

Bạn muốn thấy nhiều đường ở khung time nhỏ thì giảm thông số ở phần sublevels

Thank các bác. Vậy nếu 4 nến thỏa mãn điều kiện nhưng nếu giá ko cắt qua đường Sweet pot thì có vào lệnh ko?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 236 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 908 Xem / 45 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,906 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,442 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên